Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Analog IC design

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• haitruyen315
    replied
    Nguyên văn bởi Rommel.de Xem bài viết
    Chào bạn Truyền,

File runset cho calibre thì tớ lại không rành lắm. Mấy cái setup này thường bên fab cung cấp hoặc có lẽ do mất tay đồng nghiệp của tớ làm mà tớ không rõ. Tớ chỉ có xài thôi.

Về lỗi "Error: Calibre exiting due to licensing problems acquiring CALIBREINTERACTIVE", đây là do bạn chưa bẻ khóa thành công rồi. Lỗi này rất căng đó. Tớ làm việc trực tiếp trên máy bạn thì may ra tớ mới tìm ra được lỗi cho bạn còn viết qua forum này thì không ăn thua đâu. Tớ mà gặp lỗi này đơn giản thì cũng phải làm đi làm lại vài lần, mà khó hơn thì tớ cũng botay.com

Tớ chỉ có thể khuyên bạn là tớ đã từng bẻ khóa thành công theo cách tớ hướng dẫn bạn nên bạn hãy làm thử lại cẩn thận từng bước một. Nếu không được thì tớ hướng dẫn bạn thêm một phương pháp nữa để bẻ khóa calibre bạn có thể thử xem.

Bạn cài đặt calibre, tạo license file, và đặt biến môi trường tương tự như bạn đã từng làm nhưng không thay thế thư mục mà tớ gửi kèm thêm cho bạn. Thay vào đó bạn patch trực tiếp file của calibre. Calibre 2009 bên cạnh việc sử dụng license, nó còn thêm vào kiểm tra CRC. Patch tức là ta thay thế một chuỗi binary này bằng một chuỗi khác để khi kiểm tra CRC thay vì đúng thì nhảy đến lệnh cần thực hiện thì sai (khi sử dụng license rởm) sẽ nhảy đến lệnh cần chạy. Để patch bạn dùng "sfk". Bạn đánh lệnh như sau:

./sfk rep -yes -pat -bin /8B857CFFFFFF898508FFFFFF8B8508FFFFFF/8B857CFFFFFF898508FFFFFF33C090909090/ -dir /usr/local/cadence/Calibre_setup/ixl_cal_2009.1_46.27/pkgs/mgls.ixl/lib

Cái này tớ có thử rồi nhưng không nhớ chắc 100%. Nếu nó báo không sửa được file nào thì bạn thử lại

./sfk rep -yes -pat -bin /8B857CFFFFFF898508FFFFFF8B8508FFFFFF/8B857CFFFFFF898508FFFFFF33C090909090/ -dir /usr/local/cadence/Calibre_setup/ixl_cal_2009.1_46.27

Tớ gửi cho bạn sfk ở đây

http://www.mediafire.com/?9jk0da3eahwfvq2

Còn về biến môi trường nó tồn tại trong mỗi terminal mà bạn khai báo. Nếu Calibre đã tắt nhưng terminal vẫn mở thì bạn không cần khai báo lại. Bạn có thể viết tất cả những câu khai báo vào trong một script file và chạy nó mỗi khi cần bằng lệnh "source". Bạn cũng có thể đặt để nó tự động chạy khi máy khởi động. Khi đó các biến này luôn được khai báo.
    Hi bác Rommel.de,

Em đã bẻ khóa Calibre được rồi. Mấy câu lệnh của bác hiệu quả quá
    Em cảm ơn bác nhiều nhé.
    Em cũng đã tích hợp Calibre vào Cadence rồi.
    Trong quá trình tìm hiểu tiếp, có gì chưa hiểu thì bác chỉ giáo cho em ít nhé!

Trân trọng,

Leave a comment:

• hungthientu
    replied
    hi haitruyen315
    bạn sử dụng tsmc bao nhieu nanomet
    hiện tại mình chỉ có tsmc 180nm RF và 130nm RF cho analog
    còn digital tsmc cho 180nm,130nm ,90nm bạn có thể search trong forum , có thời gian mình sẽ upload tsmc 65nm và 40nm cho digital nhưng phần này chỉ đủ cho synthesis,layout ...không có rule file cho verification ,chỉ có tsmc digital 180nm là đủ thôi ,trước đây mình có dùng nó thấy cũng đủ
    hoặc bạn có thể sử dụng ncsu 1.6 cho analog (có đủ rule DRC,LVS,EXT ...cho diva) tương thích ic 610 trở lên hoặc 1.51 cho ic5141 trở xuống

hay thư viên thương mại hitkit 4.00 (newest version) ở đây ( đủ rule file cho assura,calibre)
    update july ,2010
    hay gpdk 45nm analog ( chỉ 7 link) chỉ cho assura OA
    Last edited by hungthientu; 14-04-2011, 14:38.

Leave a comment:

• Rommel.de
    replied
    Chào bạn Truyền,

File runset cho calibre thì tớ lại không rành lắm. Mấy cái setup này thường bên fab cung cấp hoặc có lẽ do mất tay đồng nghiệp của tớ làm mà tớ không rõ. Tớ chỉ có xài thôi.

Về lỗi "Error: Calibre exiting due to licensing problems acquiring CALIBREINTERACTIVE", đây là do bạn chưa bẻ khóa thành công rồi. Lỗi này rất căng đó. Tớ làm việc trực tiếp trên máy bạn thì may ra tớ mới tìm ra được lỗi cho bạn còn viết qua forum này thì không ăn thua đâu. Tớ mà gặp lỗi này đơn giản thì cũng phải làm đi làm lại vài lần, mà khó hơn thì tớ cũng botay.com

Tớ chỉ có thể khuyên bạn là tớ đã từng bẻ khóa thành công theo cách tớ hướng dẫn bạn nên bạn hãy làm thử lại cẩn thận từng bước một. Nếu không được thì tớ hướng dẫn bạn thêm một phương pháp nữa để bẻ khóa calibre bạn có thể thử xem.

Bạn cài đặt calibre, tạo license file, và đặt biến môi trường tương tự như bạn đã từng làm nhưng không thay thế thư mục mà tớ gửi kèm thêm cho bạn. Thay vào đó bạn patch trực tiếp file của calibre. Calibre 2009 bên cạnh việc sử dụng license, nó còn thêm vào kiểm tra CRC. Patch tức là ta thay thế một chuỗi binary này bằng một chuỗi khác để khi kiểm tra CRC thay vì đúng thì nhảy đến lệnh cần thực hiện thì sai (khi sử dụng license rởm) sẽ nhảy đến lệnh cần chạy. Để patch bạn dùng "sfk". Bạn đánh lệnh như sau:

./sfk rep -yes -pat -bin /8B857CFFFFFF898508FFFFFF8B8508FFFFFF/8B857CFFFFFF898508FFFFFF33C090909090/ -dir /usr/local/cadence/Calibre_setup/ixl_cal_2009.1_46.27/pkgs/mgls.ixl/lib

Cái này tớ có thử rồi nhưng không nhớ chắc 100%. Nếu nó báo không sửa được file nào thì bạn thử lại

./sfk rep -yes -pat -bin /8B857CFFFFFF898508FFFFFF8B8508FFFFFF/8B857CFFFFFF898508FFFFFF33C090909090/ -dir /usr/local/cadence/Calibre_setup/ixl_cal_2009.1_46.27

Tớ gửi cho bạn sfk ở đây

http://www.mediafire.com/?9jk0da3eahwfvq2

Còn về biến môi trường nó tồn tại trong mỗi terminal mà bạn khai báo. Nếu Calibre đã tắt nhưng terminal vẫn mở thì bạn không cần khai báo lại. Bạn có thể viết tất cả những câu khai báo vào trong một script file và chạy nó mỗi khi cần bằng lệnh "source". Bạn cũng có thể đặt để nó tự động chạy khi máy khởi động. Khi đó các biến này luôn được khai báo.

Leave a comment:

• haitruyen315
    replied
    Hi bác Rommel.de,

Cảm ơn sự giúp đỡ của bác rất nhiều.

Em chỉ dùng lệnh apt-get install libstdc++5 là chạy được rồi.
    Hiện tại em có một số vấn đề em muốn sự chỉ giáo của bác như sau
    1. Bác cho em hỏi cấu hình file runset cho Calibre như thế nào, tạo bằng tay hay bằng phần mêm Calibre? (Theo em hiểu file runset là file txt lưu giữ các cài đặt của mình như rule file, netlist file...)
    2. Khi em tạo một file runset đơn giản để chạy nmDRC thì bị báo lỗi "Error: Calibre exiting due to licensing problems acquiring CALIBREINTERACTIVE". Lỗi này là do file runset hay do license của mình bác nhỉ?
    3. Mỗi lần tắt đi bật lại để chạy calibre mình đều phải khai báo lại biến môi trường mới chạy được đúng không bác bác?

Trân trọng,

Leave a comment:

• Rommel.de
    replied
    Chào bạn Truyền,

Trong phần tạo license file bạn bị lỗi vì bạn đã nhập không đúng hostid. Hostid khi nhập vào không có dấu ":" ở giữa các số. Bạn phải viết thế này:

wine ./MentorKG.exe -i calibre.txt -h f4ce462e9b29 -o license.dat

Sau khi tạo xong license file nếu có vấn đề gì bạn có thể mở file này ra và thêm vào 2 dòng dưới đây vào đầu file. Có nhiều khi 2 dòng này đã được thêm sẵn vào nhưng ở dạng chú thích khi license được tạo ra bạn cần để ý một chút.

SERVER ubuntu f4ce462e9b29 TCP:1717

DAEMON mgcld /usr/local/cadence/Calibre_setup/ixl_cal_2009.1_46.27/lib/mgcld

2 dòng trên là đề máy bạn khởi động license daemon. Dòng thứ nhất ám chỉ máy của bạn có tên là ubuntu, hostid là f4ce462e9b29, địa chỉ cộng IP để các máy khác truy cập vào là 1717. Dòng thứ 2 chỉ vào chương trình daemon. Nhưng nếu tớ không nhầm thì cái này chỉ dùng cho floating server. Máy bạn dùng fixed node thì hình như không cần.

Lỗi phía bên dưới của bạn chính là lỗi thiếu thư viện liên kết động. Thư viện liên kết động trong linux có đuôi là so (shared object), và nó cũng tương tự như file dll trên Win vậy. Ở đây là bạn thiếu file libstdc++.so.5. Phần mở rộng .5 của file ám chỉ đây là version 5. Lỗi thiếu thư viện liên kết động trên linux khá phổ biến vì linux là một hệ điều hành mở nên mọi người đều có thể cấu hình hệ điều hành theo các cách khác nhau, với nhưng thư viện liên kết động khác nhau. Bạn sử dụng Ubuntu là hệ điều hành không được khuyến khích của EDA nên việc thiếu file so cũng là chuyện bình thường. Trong trường hợp này bạn hay lên google tìm file cài đặt deb tương ứng với version ubuntu của bạn có chứa libstdc++.so.5. Ngoài ra còn có một cách sửa khác nữa nhưng cách này không được khuyến khích đó là sử dụng sử dụng cùng thư viện liên kết động đó nhưng version mới cho chương trình cũ. Trong trường hợp này bạn có thể tạo một symbolic link từ file mới sang file cũ nhưng điều này chỉ nên dùng trong trường hợp bất đắc dĩ vì có thể sẽ xảy ra không tương thích.

Nếu bạn sử dụng ubuntu thì có một phần mềm giúp bạn tìm kiếm nhưng file so bị thiếu để cài đặt thêm. Tớ không xài ubuntu nên tớ cứ hướng dẫn vậy thôi nếu không chính xác thì bạn tự sửa. Cách này nhanh hơn là lên google kiếm deb. Cái này dùng apt-file. Tớ giả thiết bạn đang ở root

apt-get install apt-file
    apt-file update
    apt-file search libstdc++.so.5

Nó sẽ chỉ ra cho bạn package nào còn thiếu. Và cuối cùng

apt-get install missing_package

Leave a comment:

• haitruyen315
    replied
    Hi bác Rommel.de,

Em đã làm theo những chỉ dẫn của bác như sau:

root@ubuntu:/usr/local/cadence/Calibre_setup/dft_calibrelicgen# ifconfig
    eth0 Link encap:Ethernet HWaddr f4:ce:46:2e:9b:29
    inet addr:192.168.194.131 Bcast:192.168.194.191 Mask:255.255.255.192
    inet6 addr: fe80::f6ce:46ff:fe2e:9b29/64 Scope:Link
    UP BROADCAST RUNNING MULTICAST MTU:1500 Metric:1
    RX packets:158613 errors:0 dropped:0 overruns:0 frame:0
    TX packets:96558 errors:0 dropped:0 overruns:0 carrier:0
    collisions:0 txqueuelen:1000
    RX bytes:114448196 (114.4 MB) TX bytes:14208934 (14.2 MB)
    Interrupt:43 Base address:0xc000

root@ubuntu:/usr/local/cadence/Calibre_setup/dft_calibrelicgen# wine ./MentorKG.exe -i calibre.txt -h f4:ce:46:2e:9b:29 -o license.dat
    calibre.txt:line 1:Invalid parameter (-42,298)
    calibre.txt:line 1: "FEATURE mgc_s mgcld 2021.040 13-apr-2021 0 4D8C96FD4B5D1C1877F0 " ..."
    Hostid required for uncounted feature
    Invalid license file syntax (-2,269)
    .................................................. ..
    ( bị lỗi này đến tân line cuối là line 57)

root@ubuntu:/usr/local/cadence/Calibre_setup/dft_calibrelicgen# export MGC_HOME=/usr/local/cadence/Calibre_setup/ixl_cal_2009.1_46.27
    root@ubuntu:/usr/local/cadence/Calibre_setup/dft_calibrelicgen# export PATH=$PATH:$MGC_HOME/bin
    root@ubuntu:/usr/local/cadence/Calibre_setup/dft_calibrelicgen# export LM_LICENSE_FILE=/usr/local/cadence/Calibre_setup/license.dat
    root@ubuntu:/usr/local/cadence/Calibre_setup/dft_calibrelicgen# calibre -gui &
    [1] 5847
    root@ubuntu:/usr/local/cadence/Calibre_setup/dft_calibrelicgen# WARNING: This version of Linux is not qualified for use with Calibre products.
    WARNING: Ubuntu 10.10 \n \l
    /usr/local/cadence/Calibre_setup/ixl_cal_2009.1_46.27/pkgs/icv/pvt/cgi_app: error while loading shared libraries: libstdc++.so.5: cannot open shared object file: No such file or directory "

Với lỗi này em không biết là do mình tạo file license.dat chưa đúng hay là phiên bản của Ubuntu không phù hợp với Calibre?
    Bác chỉ giáo cho em với!

Trân trọng,

Leave a comment:

• Rommel.de
    replied
    Chào bạn Truyền,

Xem ra tớ về VN cũng không thất nghiệp được rồi. Nếu không ai thuê tớ thiết kế ASIC thì chắc tớ có thể làm hỗ trợ khách hàng cài đặt và bẻ khóa phần mềm EDA. Bạn nhớ giữ cho tớ một chỗ ở bên bạn đó nhé . Nói vui thôi để tớ hướng dẫn lại bạn một chút.

Xem qua đoạn code của bạn thì máy chạy không có vấn đề gì. Đoạn code bên dưới hơi lằng nhằng là do bạn mới chạy wine lần đầu nên nó cần cài đặt một số thứ. Tuy nhiên lệnh tạo license file bạn đã đánh sai rồi. Trong mấy file tớ gửi bạn hình như cũng có file "Installing Mentor Calibre ixl.txt" mà. Đó là file hướng dẫn đề cài đặt đó. Bây giờ để tớ hướng dẫn lại một chút.

Tớ coi như bạn đã cài đặt xong calibre và copy thư mục tớ gửi rồi. Hiện nay bạn vẫn đang ở root. Thư mục bạn cài đặt là "/usr/local/cadence/Calibre_setup/". Trên Ubuntu tớ giả thiết bạn sử dụng bash shell (nếu bạn dùng C shell thì cũng chỉ phải sửa lại chút xíu).

Đây là lệnh xem hướng dẫn sử dụng MentorKG.exe
    wine ./MentorKG.exe -help

Đây là lệnh tạo license file
    wine ./MentorKG.exe -i calibre.txt -h Host_id_cua_ban -o license.dat

Hostid của bạn là địa chỉ mac của card mạng thứ nhất trong máy. Bạn có thể xem được giá trị này bằng lệnh "ifconfig". calibre.txt là file text để xác định nhưng license nào cần tạo ra. Tớ cũng có gửi chung file này cho bạn. File license.dat là file licence mà bạn muốn tạo ra. License này chỉ chạy được với máy này thôi. Nếu bạn muốn tạo floating license cho server thì xem lại help của MentorKG.exe.

Cuối cùng là đặt biến môi trường để chạy

export MGC_HOME=/usr/local/cadence/Calibre_setup/ixl_cal_2009.1_46.27
    export PATH=$PATH:$MGC_HOME/bin
    export LM_LICENSE_FILE=/usr/local/cadence/Calibre_setup/license.dat

Cuối cùng bạn đã có thể chạy: calibre -gui &

Nếu bạn muốn tích hợp calibre vào cadence thì cũng dễ thôi. Trong thư mục bạn chạy icfb bạn tạo một file .cdsinit (nếu file này có rồi thì bạn mở file này ra) và chèn thêm 2 dòng như sau

load(strcat(getShellEnvVar("MGC_HOME") "/shared/pkgs/icv.ixl/tools/queryskl/calibre.skl"))
    mgc_rve_init_socket(9189)

File .cdsinit là file mà cadence sẽ chạy ngay đầu tiên. Dòng lệnh đầu tiên yêu cầu cadence chạy file calibre.skl. File calibre.skl là file skill language dùng để nạp menu ... cho calibre. Dòng lệnh thứ 2 là để tạo kết nối giữa cadence và calibre rve (calibre rve dùng để xem lỗi). Số 9189 là địa chỉ port, nếu cổng này bạn đã sử dụng rồi thì có thể chuyển sang dùng cổng khác cũng không sao.

Cách tích hợp calibre vào các EDA khác nhau bạn có thể tham khảo thêm ở đây

http://www.edaboard.com/thread79437.html

Nếu bạn chạy vẫn có lỗi thì post lên tớ sẽ sửa giúp.

Leave a comment:

• haitruyen315
    replied
    Hi bác Rommel.de,

Cảm ơn bác đã hồi âm!
    Em đã thực hiện được những bước sau:
    1. Cài Calibre
    2. Copy thư mục mgls.ixl của bác vào thay thế
    3. Chạy MentorKG.exe bằng lệnh Wine.

Nhưng nó chỉ hiện như sau:

" Attempting to install Mentor Graphics Install...

Copying Mentor Install files to /usr/local/cadence/Calibre_setup/install.ixl

Files Copied

Successfully installed Mentor Graphics Install.

Invoking Mentor Graphics Install to install bundle

Using Java version 1.6.0
    INFORMATION ONLY:

Installation in progress ... Please Wait
    0%--10%--20%--30%--40%--50%--60%--70%--80%--90%--100%
    |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||| |
    Installation Completed! Installed to: /usr/local/cadence/Calibre_setup

INFORMATION ONLY:
    Message: End of Installation. The products were installed at /usr/local/cadence/Calibre_setup

root@ubuntu:/usr/local/cadence/Calibre_setup/dft_calibrelicgen# wine ./MentorKG.exe
    wine: created the configuration directory '/root/.wine'
    fixme:system:SetProcessDPIAware stub!
    fixme:dwmapi: DwmIsCompositionEnabled 0x33cfdc
    fixme:file:MoveFileWithProgressW MOVEFILE_WRITE_THROUGH unimplemented
    fixme:advapi:SetNamedSecurityInfoW L"C:\\windows\\system32\\gecko\\1.0.0\\wine_gecko\ \components\\xpti.dat" 1 536870916 (nil) (nil) 0x1ea724 (nil)
    fixme:iphlpapi:NotifyAddrChange (Handle 0xa62e8d8, overlapped 0xa62e8e0): stub
    fixme:file:MoveFileWithProgressW MOVEFILE_WRITE_THROUGH unimplemented
    fixme:advapi:SetNamedSecurityInfoW L"C:\\windows\\system32\\gecko\\1.0.0\\wine_gecko\ \components\\compreg.dat" 1 536870916 (nil) (nil) 0x1da5d14 (nil)
    wine: configuration in '/root/.wine' has been updated. "

Cho em hỏi là chạy MentorKG.exe thế này đã OK chưa hay phải chạy ở Window và đặt lại biến môi trường như bài Post trước của bác?
    Nếu muốn Calibre tích hợp vào phần mềm IC5141 thì phải làm thêm bước gì nữa không bác?

Trân trọng,
    Last edited by haitruyen315; 13-04-2011, 11:16.

Leave a comment:

• Rommel.de
    replied
    Chào bạn Truyền,

Bạn đã nhầm lẫn rồi. File cài đặt calibre mặc dù có đuôi exe nhưng nó chẳng có liên quan gì đến windows cũng như wine hết đâu. Đó là file hoàn toàn cài đặt và chạy trên linux đó. Tớ viết vài lệnh để bạn tham khảo. Nếu vẫn bị lỗi thì bạn post lỗi lên tớ sẽ sửa giúp.

cd Calibre_install_file
    sudo su
    Password_of_root
    chmod +x ./Calibre_install_file
    ./Calibre_install_file

File MentorKG.exe thì đúng là phải chạy bằng Windows. Nếu muốn bạn có thể mang sang máy khác có cài windows để chạy rồi lấy license nhưng bạn nhớ chọn lmhostid là địa chỉ mac của card mạng thứ nhất trong máy cài calibre. Nếu máy bạn đã có sẵn wine thì chẳng cần phải mang đi đâu hết có thể chạy trực tiếp trong terminal bằng lệnh "wine ./MentorKG.exe ..."

Nếu technology của bạn có file rule của calibre thì cứ đem Calibre pex ra mà xài chứ đi tìm diva làm cái gì. Từ ngày tớ đi làm cho tới giờ tớ chưa thấy ai sử dụng diva hay dracula hết.

@bạn Ngoclinh_xl: Nếu như các chuyên gia đến dạy bạn những một tuần mà bạn vẫn không thể hiểu thì bọn tớ viết vài bài ở đây có cách gì giúp bạn hiểu được. Đọc qua những câu hỏi của bạn thì tớ biết bạn gần như chưa có kiến thức gì về vi điện tử. Không phải là tớ không muốn chỉ cho bạn nhưng thật sự là với một nền tảng như của bạn bây giờ thì một vài bài viết của tớ không có ý nghĩa gì. Bạn nên đọc thêm một số sách về vi điện tử để có kiến thức cơ bản trước đã. Tớ giới thiệu bạn một quyển tớ đánh giá là rất tổng quát: "The VSLI Handbook 2nd edition" bạn có thể download về ở đây:

http://www.mediafire.com/?o91hc15b67eelc1

Tớ từ trước đến giờ không đọc sách chuyên môn bằng tiếng Việt (và có lẽ cũng sẽ không bao giờ đọc) vậy nên tớ chẳng thể gợi ý bạn quyển sách tiếng Việt nào tốt. Nhưng nói chung tớ không khuyên ai đọc sách bằng tiếng Việt cả. Bạn tốt nhất là đọc sách tiếng Anh. Lúc đầu có thể bạn gặp khó khăn nhưng rồi sẽ quen và không thấy khó nữa.

Nhân tiện tớ muốn nói với bạn bộ custom design của Synopsys không được phổ biến lắm đâu (hình như bộ này gọi là cosmos thì phải). Hầu hết các công ty chỉ dùng của cadence thôi.

Leave a comment:

• haitruyen315
    replied
    Nguyên văn bởi hungthientu Xem bài viết

"diva ,dracula dùng để chạy DRC,LVS ,extraction ,assura và calibre cũng vậy còn để chayj Layout simulation thì asura cũng đâu làm được bạn, cái này muốn làm đươcj thì bạn phải dùng spectre hay ultrasim chứ"
    Hi bác Hungthientu,

Mô phỏng thì em dùng Spectre, nhưng vì hiện tại em không có file divaEXT.rul nên không extract file để chạy Post layout simulation được. file rule của Calibre thì em có rồi. Nhân tiện nếu bác có các file diva của TSMC thì gửi cho em tham khảo với !

Trân trọng,

Leave a comment:

• ngoclinh_xl
    replied
    em là sinh viên DTVT năm 3. Em được học qua một khóa học 5 ngày(dạy bằng tiếng anh nên nhiều cái không hiểu do trình độ anh văn của em kém quá) về cách sử dụng bộ công cụ custom designer của SYNOPSYS. Mà còn lơ mơ lắm. Bác nào đã từng dùng bộ công cụ này hướng dẫn dùm em với ạ:
    nếu nói công nghệ 90nm thì hiểu như thế nào? có phải là các linh kiện khi vẽ lay out thì có chiều dài lớn nhất là 90nm?
    Giả sử Đã vẽ sơ đồ mạch(schematic) của mạch tạo điện áp chuẩn( cái này gọi là bandgap voltage reference thì phải) Vref. Công thức tính Vref cũng có sẵn. thì sau khi tính các giá trị linh kiện và chạy mô phỏng thấy ổn rồi em chuyển qua vẽ layout. Vậy khi chuyển qua vẽ layout thì em phải vẽ lại cấu trúc các linh kiện trên luôn hay sao? để vẽ các cấu trúc trên em phải dùng các lớp vật liệu gì( xin các bác hướng dẫn cụ thể phần này), làm sao để biết lớp vật iệu này nằm trên hay dưới lớp kia được?
    các lớp vật liệu cấu tạo như thế nào, làm sao biết được giá trị điện trở của nó và các thông số liên quan? giả sử sơ đồ mạch trên có con MOS chẳng hạn thì phần thư viện đã có sẵn không?(giả sử đã có sẵn thì bết nó bao nhiêu nm đây?) phần layout có thể tự động vẽ một phần nào của sơ đồ mạch đã có không? khi đi dây trong layout nối các linh kiện ta chúc ý các vấn đề gì? làm sao để chọn lớp vật liệu phù hợp khi vẽ layout cho 1 con linh kiện?
    EM mất gần 3 đêm để đọc hết gần 24 trang của thớt này. Vậy nên rất mong các bác giải thích các câu hỏi của em với ạ! thanks các bác!

Leave a comment:

• haitruyen315
    replied
    Nguyên văn bởi Rommel.de Xem bài viết
    Hôm nay tớ chịu khó upload Calibre 2009.1 để các bạn có đồ xài.

Tớ upload chung với hướng dẫn bẻ khóa nhưng các bạn phải làm hơi khác một chút.

Sau khi cài đặt xong, bạn backup lai thư mục /ixl_cal_2009.1_46.27/pkgs/mgls.ixl sang chỗ khác rồi copy thư mục mgls.ixl mà tớ để sẵn trong file nén vào thay thế. MGLS là thư mục dùng để kiểm tra license của Mentor, ixl là loại này dùng cho linux. Cái thư mục mà tớ để sẵn cho các bạn là tớ lấy từ bản Calibre 2007. Sau đó bạn làm theo hướng dẫn của mấy file tớ gửi kèm để tạo ra license từ MentorKG.exe. Cuối cùng các bạn đặt biến môi trường cho MGC_HOME, PATH, và LM_LICENSE_FILE. Bạn cần lưu ý một chút là nếu bạn đặt biến môi trường cho MGLS_LICENSE_FILE thì license không chạy. Cái này tớ cũng không rõ vì lý do gì nhưng tớ cũng chẳng muốn kiểm tra vì đặt biến cho LM_LICENSE_FILE chạy OK là tốt rồi.

http://www.mediafire.com/?66acxff756ghuys
    http://www.mediafire.com/?zqdu4z5l753q385
    http://www.mediafire.com/?2jbc1ju75jl3z8g
    http://www.mediafire.com/?y814jvfj1891bbu
    Hi bác Rommel.de,

Cảm ơn bác đã upload. Em download được về rồi.
    Nhưng không hiểu sao em không chay được file .exe trên ubuntu bác nhỉ? ( Em đã cài Wine 1.2.2 rồi)
    Em thử nhiều cách mà vẫn chưa được, khi chay file. exe bằng wine không hiện lên gì cả.
    Bác chỉ giáo cho em việc cài Calibre với!

Trân trọng,

Leave a comment:

• Rommel.de
    replied
    Hôm nay tớ chịu khó upload Calibre 2009.1 để các bạn có đồ xài.

Tớ upload chung với hướng dẫn bẻ khóa nhưng các bạn phải làm hơi khác một chút.

Sau khi cài đặt xong, bạn backup lai thư mục /ixl_cal_2009.1_46.27/pkgs/mgls.ixl sang chỗ khác rồi copy thư mục mgls.ixl mà tớ để sẵn trong file nén vào thay thế. MGLS là thư mục dùng để kiểm tra license của Mentor, ixl là loại này dùng cho linux. Cái thư mục mà tớ để sẵn cho các bạn là tớ lấy từ bản Calibre 2007. Sau đó bạn làm theo hướng dẫn của mấy file tớ gửi kèm để tạo ra license từ MentorKG.exe. Cuối cùng các bạn đặt biến môi trường cho MGC_HOME, PATH, và LM_LICENSE_FILE. Bạn cần lưu ý một chút là nếu bạn đặt biến môi trường cho MGLS_LICENSE_FILE thì license không chạy. Cái này tớ cũng không rõ vì lý do gì nhưng tớ cũng chẳng muốn kiểm tra vì đặt biến cho LM_LICENSE_FILE chạy OK là tốt rồi.

http://www.mediafire.com/?66acxff756ghuys
    http://www.mediafire.com/?zqdu4z5l753q385
    http://www.mediafire.com/?2jbc1ju75jl3z8g
    http://www.mediafire.com/?y814jvfj1891bbu

Leave a comment:

• hungthientu
    replied
    eetop có tốc độ download rất nhanh ,nếu bạn chỉ download 1 file một thì tốc độ chỉ khoảng 15-20kbps thôi ,nhưng download khoảng 15-20 file một lần thì gộp lại tốc độ sẽ khoảng 300-400 không tệ so với mạng 1.5mb của mình
    đúng là download 1 file bị trừ 5 point nhưng 1 lần reply bạn cũng được 5 point, khoảng cách giữa 2 lần reply tối thiểu là 60 giây ,bằng cách này bạn có thể download dễ dàng tất cả soft
    còn calibre từ 2008.1 tới 2010.4 hiện nay ,đều tích hợp được cùng virtuoso ,còn mình nghĩ với công nghệ thấp hơn 180nm thì cadence và foundry thường viết rule cho diva mà ít cho assura còn với công nghệ cao hơn thì diva không còn hỗ trợ và nhươnhf chỗ cho assura còn với công nghệ chỉ hỗ trợ assura thì ít lắm theo mình nghĩ chỉ có mấy cái cho học tập và free của chính cadence mà thôi mà tất cả foundry thương mại như tsmc ,umc ,smic ....đều hỗ trợ calibre cả

diva ,dracula dùng để chạy DRC,LVS ,extraction ,assura và calibre cũng vậy còn để chayj Layout simulation thì asura cũng đâu làm được bạn, cái này muốn làm đươcj thì bạn phải dùng spectre hay ultrasim chứ
    Last edited by hungthientu; 10-04-2011, 10:26.

Leave a comment:

• Rommel.de
    replied
    Chào bạn Robocon2011,

Bạn nhờ nhầm người mất rồi. Tớ lười nhất mấy cái khoản download từ eetop nay. Mà thật ra cái này bạn tự làm được mà. Bạn cứ spam bọn nó mấy bài viết là nó cho tiền bạn liền.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

hithere123 Tìm hiểu thêm về hithere123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X