Thông báo

Collapse
No announcement yet.

đọc giá trị đo điện áp 220vAC qua cầu diode và dùng MCU 32f103RBT6

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• đọc giá trị đo điện áp 220vAC qua cầu diode và dùng MCU 32f103RBT6

mấy anh cho em hỏi,có ai đã đọc điện áp 220vAC qua cầu diode rồi đọc ADC về,em mới học nên ko biết nhiều,em nghe khi qua cầu diode 220 x căn 2=311vDC,cho em vậy cách đọc ADC về MCU ,em ko hiểu là MCU chỉ 3v3 sao đọc dc điện áp 311vDC sau khi chỉnh lưu về MCU được,mong mấy anh chỉ cho em.

Mọi người cho em hỏi, em tập code STM32F103RCT6. Trong file "system_stm32f10x.c", trên cùng của file có các định nghĩa:

#if defined (STM32F10X_LD_VL) || (defined STM32F10X_MD_VL) || (defined STM32F10X_HD_VL)
    //#define SYSCLK_FREQ_HSE HSE_VALUE
    #define SYSCLK_FREQ_24MHz 24000000
    #else
    //#define SYSCLK_FREQ_HSE HSE_VALUE
    //#define SYSCLK_FREQ_24MHz 24000000
    //#define SYSCLK_FREQ_36MHz 36000000
    //#define SYSCLK_FREQ_48MHz 48000000
    //#define SYSCLK_FREQ_56MHz 56000000
    //#define SYSCLK_FREQ_72MHz 72000000
    #endif

Nếu em comment tất cả như trên thì e thấy chip chạy dao động nội (vì đang chạy mà nhấc thạch anh ra vẫn chạy bình thường).
    Nếu em chỉ uncomment dòng :#define SYSCLK_FREQ_HSE HSE_VALUE thì thấy chip chạy dao động thạch anh (HSE) vì đang chạy mà nhấc thạch anh ra là không chạy nữa.
    Nếu em chỉ uncomment dòng : #define SYSCLK_FREQ_72MHz 72000000 thì thấy chip chạy PLL (LED nháy nhanh hơn trường hợp ở trên) và nguồn clock là HSE.

Câu hỏi của em là tác động vào code như thế nào để chip chạy dao động nội (HSI) và nhân tần (PLL).
    Em cảm ơn.

Comment

Nguyên văn bởi caonguyenheo Xem bài viết
      mấy anh cho em hỏi,có ai đã đọc điện áp 220vAC qua cầu diode rồi đọc ADC về,em mới học nên ko biết nhiều,em nghe khi qua cầu diode 220 x căn 2=311vDC,cho em vậy cách đọc ADC về MCU ,em ko hiểu là MCU chỉ 3v3 sao đọc dc điện áp 311vDC sau khi chỉnh lưu về MCU được,mong mấy anh chỉ cho em.
      Bạn dùng mạch chia 1/100 dùng trở 1M/10K để chia áp .
      Như vậy cứ 3,11V sau mạch chia bạn có được 311Vdc hoặc 220Vac.

Comment

Đã thực tế :
        Điện áp 230VAC qua cầu diode chỉnh lưu thu được 310 VDC ???? Mạch cho kết quả sai.
        Điện áp 119VAC qua cầu diode được 152VDC ???? Mạch cho kết quả sai.
        Điều gì đang sảy ra ??? @@

Comment

Bạn Xem tải sau mạch nắn có lớn(giá trị nhỏ) không ? nếu không khả năng đồng hồ của bạn không chính xác! Giáo trình Vật lý cơ bản từ năm 12 PTTH

Comment

Nguyên văn bởi ThanhPhuc Xem bài viết
            Bạn Xem tải sau mạch nắn có lớn(giá trị nhỏ) không ? nếu không khả năng đồng hồ của bạn không chính xác! Giáo trình Vật lý cơ bản từ năm 12 PTTH

Mạch phía sau chỉ có 1 tụ lọc (4.7uF) và 2 điện trở phân áp ( 120K + 1K). Rõ ràng với giá trị này không có bất thường.
            Giá trị 310VDC và 152VDC đo bằng đồng hồ điện tử. Kết quả đo từ nhiều đồng hồ khác nhau và các đồng hồ cho kết quả tương đương nhau. Không có trường hợp đồng hồ hỏng vì không thể tất cả đều hỏng, các đồng hồ đều được đem hiệu chỉnh định kỳ.

???

Comment

Nguyên văn bởi caonguyenheo Xem bài viết
              xin cho hỏi mạch chỉnh lưu sau diode của bạn có qua tụ lọc hay không mà đo được giá trị 311VDC cao vậy? mình chỉ nói thế thôi bạn xem lại lý thuyết đi

Comment

Bạn thay thử tụ 10UF/400V xem thử.
                Điện áp ac của bạn có sin chuẩn không ? Tần số 50Hz hay cao hơn.
                Các máy đo thông dụng thường chỉ chuẩn ở 50Hz, nếu cao 400Hz không chính xác.
                Bạn có đủ phương tiện nên chỉ cần dùng OSC kiểm tra là biết ngay.
                Thực tế phải phù hợp với lý thuyết,nếu không phải tìm ra lỗi của mình.

Comment

Mình giải thích thêm để các bạn vận dụng cho đúng với lý thuyết:
                  310V là điện áp đỉnh của điện áp AC220V hiệu dụng.
                  Do đó sau khi qua mạch nắn ,nếu không có sự mất mát năng lượng,sau vài chu kỳ tụ C được nạp đến điện áp đỉnh.Chính vì vậy phần trên mình khuyên nên dùng trở 1M+10K.Thực tế tụ hóa điện áp cao có dòng rò củng gây nên sụt áp.
                  Chúc các bạn thành công.

Comment

Nếu chuẩn 50Hz hay 60Hz sin chuẩn mình dùng đọc trực tiếp từ AC. Chu kì dương AC qua cầu phân áp để đọc. Chu kì âm cho qua diode bảo vệ

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                      Nếu chuẩn 50Hz hay 60Hz sin chuẩn mình dùng đọc trực tiếp từ AC. Chu kì dương AC qua cầu phân áp để đọc. Chu kì âm cho qua diode bảo vệ
                      120K khá bé so với 1M
                      1/2 chu kỳ khác với toàn chu kỳ.
                      Bạn có biết ưu và khuyết điểm của nắn bán kỳ dùng trong đo lường không?
                      Mình tiếp phần trên:
                      Giá trị đo được trên mạch cầu phụ thuộc nhiều vào giá trị tụ lọc,các điện trở của mạch chia.
                      Nếu các bạn xem cầu nắn và bộ chia như mạng 4 đầu thì chúng ta chỉ cần quan tâm đến điện áp max của đầu vào,trở kháng đầu vào,trở kháng của đầu ra và quan trọng độ tuyến tính và hệ số truyền của mạch.Biết hệ số truyền các bạn có thể tính toán và đo điện áp cao được rồi.
                      Chúc các bạn thành công

Comment

120K khá bé so với 1M
                        1/2 chu kỳ khác với toàn chu kỳ.
                        Bạn có biết ưu và khuyết điểm của nắn bán kỳ dùng trong đo lường không?
                        Mình tiếp phần trên:
                        Giá trị đo được trên mạch cầu phụ thuộc nhiều vào giá trị tụ lọc,các điện trở của mạch chia.
                        Nếu các bạn xem cầu nắn và bộ chia như mạng 4 đầu thì chúng ta chỉ cần quan tâm đến điện áp max của đầu vào,trở kháng đầu vào,trở kháng của đầu ra và quan trọng độ tuyến tính và hệ số truyền của mạch.Biết hệ số truyền các bạn có thể tính toán và đo điện áp cao được rồi.
                        Chúc các bạn thành công

Cái bạn nói cao siêu quá mình không hiểu
                        Bạn có thể giải thích giúp mình không :
                        Bạn dựa vào thông số gì để tính thông số mạng 4 cửa ? nếu sau khi tính toán mạng 4 cửa của bạn hoạt động sai so với thực tế ?.
                        Với bạn có 1 thông số bạn nhắc đến đó là độ tuyến tính. Và cái này rất quan trọng khi làm thiết bị đo. Thế nếu mạng 4 cửa của bạn là phi tuyến ??.

Và mình đã bỏ phương pháp nắn-> lọc -> chia áp -> đo. Mình dùng trực tiếp : chia áp - > lọc nhiễu -> đo và thấy nó chính xác hơn với điện áp Sin bởi vì nó bỏ được tính phi tuyến qua các diode ???

Comment

Bạn xem tiêu đề của luồng,Mình thấy bạn chạy từ nắn cầu diot qua nắn bán kỳ đến bây giờ chỉ cần chia lọc không dùng nắn ,điện áp vẩn còn ac bạn đưa vào STM32F1 như thế nào.
                          Thực tế vẩn đúng với lý thuyết nếu bạn biết cách vận dụng.

Comment

Bạn xem tiêu đề của luồng,Mình thấy bạn chạy từ nắn cầu diot qua nắn bán kỳ đến bây giờ chỉ cần chia lọc không dùng nắn ,điện áp vẩn còn ac bạn đưa vào STM32F1 như thế nào.
                            Thực tế vẩn đúng với lý thuyết nếu bạn biết cách vận dụng.
                            Thế này nhé :

Lý thuyết chỉ là thực tế ở mức hoàn hảo mà thôi.
                            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết

Và mình đã bỏ phương pháp nắn-> lọc -> chia áp -> đo. Mình dùng trực tiếp : chia áp - > lọc nhiễu -> đo và thấy nó chính xác hơn với điện áp Sin bởi vì nó bỏ được tính phi tuyến qua các diode ???[/FONT]
                              Mạch của bạn là mạch chia và nắn bán kỳ.
                              Ưu điểm của mạch nầy: đơn giản và tụ điện không nạp điện áp cao .
                              Khuyết điểm : độ tuyến tính của hệ không cao,điện áp ra của mạch chia có độ gợn cao nên chỉ thích hợp với các máy đo kim.
                              Khi dùng mạch nầy với các VĐK dùng AD việc xử lý rất khó khăn,nhất là các Newby,kết quả đo không ổn định,chỉ số hàng đơn vị dao động quanh giá trị đo thậm chí lên đến hàng chục.
                              Mình tiếp phần trước: ưu điểm của mạch mình đề xuất có độ tuyến tính tương đối tốt,độ gợn thấp nên dể xử lý với các AD của VĐK.
                              Khuyết điểm : tụ điện nạp áp cao dể gây rò rỉ điện(do độ ẩm của môi trường).
                              Để khắc phục các bạn biến đổi mạch trên như sau :
                              Trở 1M đặt trước cầu nắn,tụ C và trở 10k đặt sau cầu nắn.
                              Các bạn có thể giảm trở 10k để điện áp DC trên tụ có giá trị 2,2V tương ứng với AC 220V để dể xử lý .
                              Phương pháp nầy được sử dụng phổ biến trong các máy đo thông dụng.
                              Chúc các bạn thành công.

Comment

Về tác giả

Collapse

caonguyenheo Tìm hiểu thêm về caonguyenheo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X