Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Watchdog là gì?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

nếu nó bị kẹt sao mình không dùng nút reset cứng????,WDT cũng reset vxl mà, hai cái này có giống nhau không ta?

Comment

Nguyên văn bởi spkt05 Xem bài viết
      nếu nó bị kẹt sao mình không dùng nút reset cứng????,WDT cũng reset vxl mà, hai cái này có giống nhau không ta?
      1 cái khi bị treo có khả năng tự reset, 1 cái khi treo phải có người chạy tới bấm nút reset, người mua sẽ chọn cái nào

Comment

Nguyên văn bởi spkt05 Xem bài viết
        Cái này mà dùng vào lò nhiệt hay ấp trứng mà nó treo thì
        Chờ dc người đến reset thì có khi có hỏa hoạn hoặc trứng lộn
        Mà đâu phải lúc nào cũng biết nó bị treo mà bấm @@.

Comment

cho em xin phép hỏi : niếu khi bị treo mà watchdog tự nó reset lại giống như ta nhấn nút reset vậy thì sau đó vđk chạy lại từ đầu hay sau . có thể cho nó chạy tiếp hay cho nó chạy ở vị trí code nào hay không .??
          ví dụ đầu chương trình ta setb bit 07h. (bảo đảm ngỏ ra off ) khi ta nhấn nút mở motor bit bị clr = L >>và bị xung của motor làm treo mạch .>>> wdg reset . >>>chạy lại từ đầu >>>bit lại bị set = H . MOTOR bị tắt không mong muốn. các pro cho em lời khuyên

Comment

Nguyên văn bởi phuocplastic Xem bài viết
            cho em xin phép hỏi : niếu khi bị treo mà watchdog tự nó reset lại giống như ta nhấn nút reset vậy thì sau đó vđk chạy lại từ đầu hay sau . có thể cho nó chạy tiếp hay cho nó chạy ở vị trí code nào hay không .??
            ví dụ đầu chương trình ta setb bit 07h. (bảo đảm ngỏ ra off ) khi ta nhấn nút mở motor bit bị clr = L >>và bị xung của motor làm treo mạch .>>> wdg reset . >>>chạy lại từ đầu >>>bit lại bị set = H . MOTOR bị tắt không mong muốn. các pro cho em lời khuyên
            Tất nhiên là khi reset thì bao giờ nó chả chạy lại từ đầu.
            Còn để nó chạy tiếp thì cần thiết trong chương trình phải luôn luôn hoặc sau một thời gian sẽ ghi lại quá trình nó đã hoạt động tới đâu. Khi reset nó sẽ load lại dữ liệu này và tiến hành tiếp. Việc đó yêu cầu vi điều khiển phải có hoặc được kết nối với phần tử lưu trữ được như EEPROM.

Comment

Các bác cho em hỏi thằng CodevisionAVR : khi dùng WDT trong chương trình của mình mà nó gặp delay ở đâu là nó tự reset WDT luôn các bác ạ. Nếu MCU bị treo khi delay liệu WDT có tràn bộ đếm để RESET MCU không vậy ? . Bác nào dùng codevision dùng WDT chỉ cho e tránh lỗi này được không ạ !

Comment

Nguyên văn bởi binh_mta Xem bài viết
                Các bác cho em hỏi thằng CodevisionAVR : khi dùng WDT trong chương trình của mình mà nó gặp delay ở đâu là nó tự reset WDT luôn các bác ạ. Nếu MCU bị treo khi delay liệu WDT có tràn bộ đếm để RESET MCU không vậy ? . Bác nào dùng codevision dùng WDT chỉ cho e tránh lỗi này được không ạ !
                Cứ không bị reset nó sẽ tràn => Nó tràn nó sẽ reset CPU=> Nó reset CPU thì CPU nó sẽ chạy từ đầu. Để có thời gian delay mà nó không tràn thì chia nhỏ thời gian delay ra mức nhỏ hơn thời gian tràn của WDT rồi chèn reset WDT vào đấy. Hoặc cho lệnh WDT vào 1 ngắt timer để nó tuần tự reset WDT ( cách này không đề nghị)

Comment

Bác binh_mta an tâm nhé dù bất cứ lý do gì mà WDT bị tràn thì nó sẽ reset MCU.
                  Kể cả khi MCU bị treo nhưng WDT vẫn hoạt động. Vì WDT hoạt động độc lập mà.
                  Nó được thiết kế để tránh những trường hợp mà MCU không kiểm soát được trong đó có cả vấn đề bị treo MCU

Comment

con WDT này hay quá, vậy mà chưa bao giờ mình dùng :v

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                      Cái này mà dùng vào lò nhiệt hay ấp trứng mà nó treo thì
                      Chờ dc người đến reset thì có khi có hỏa hoạn hoặc trứng lộn
                      Mà đâu phải lúc nào cũng biết nó bị treo mà bấm @@.
                      1 Sự giải thích nhẹ nhàng và tình cảm. Bạn em lấy pic đo nhiệt độ thỉnh thoảng nó treo leo teo. Chưa dung WDT bao giờ nên mỗi khi nó treo lại vác thang lên cái vị trí đặt con pic ấn nút reset kêu trời kêu đất.
                      Khói nhựa thông che lấp đời trai trẻ.Dây thiếc hàn quấn chặt tuổi thanh xuân

Comment

cảm ơn câu trả lời của bạn

Điện tử viễn thông - Hutech

Comment

Câu trả lời rất hay và đầy đủ thanks mod nhiều

Điện tử viễn thông - Hutech

Comment

các bác cho em hỏi em dùng WDT, nó reset xong VĐK treo luôn, không chạy lại chương trình từ đầu, vậy thì bị lỗi gì ạ? em dùng AVR. thank các bác.

Comment

Nguyên văn bởi tirodin Xem bài viết
                              các bác cho em hỏi em dùng WDT, nó reset xong VĐK treo luôn, không chạy lại chương trình từ đầu, vậy thì bị lỗi gì ạ? em dùng AVR. thank các bác.
                              Nó treo luôn cả watchdog ... khỏi chạy.
                              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

Thaphuong Tìm hiểu thêm về Thaphuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X