Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[TUT]Hướng dẫn giao tiếp USB với PIC18F

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hung_nguyen Xem bài viết
    mình viết bản này trên windriver 9.21x86 và chỉ có bản windriver9.21 x64 thôi, nếu bạn muốn mình gửi mail cho,
    em đã down dc rồi a à, em dag làm mạch đo nhiệt độ dùng LM35, giao tiếp USB điều khiển trên máy tính, đo nhiệt độ thì em viết code dc rồi, nhưng làm sao có thể điều khiển dc trên máy tính dùng C# thì em chưa biết phải làm thế nào, phải viết code truyền thế nào? a có thể hướng dẫn em dc ko? hoặc có tài liệu gì a có thể send cho e qua mail hungrocket@gmail.com. Em cảm ơn a!

Comment

Nguyên văn bởi khaclub Xem bài viết
      Nói thật đã share thì share hết luôn chứ bạn share có mỗi file hex thì giống như khoe hàng. Người khác nhìn vào cũng lướt qua thôi chứ chẳng thấy đc tinh túy gì từ file hex cả. Mình thì hình như chưa share gì lên trên này nhưng đã share thì phải share cho hết
      App xuất phát từ Micro Code studio. File hex thì dịch từ một file của bác chuotdientu - cũng có trong thư viện CCS C. Hai cái này đều phải modify để bắt tay được với nhau.
      Tham khảo cuốn "Advanced PIC Microcontroller Projects in C" nhé. Có phải share quá trình cày bừa không bác?
      Manchester United FC forever!

Comment

bạn ơi cho minh hỏi làm thế nào để có cái file "project_usb_4550_lib.dll"
        bạn có thể hứong dẫn cụ thể không.
        minh làm theo hướng dẫn của bbanj nhưng mới chỉ tìm được file "wdapi_dotnet921.dll" còn cái file "project_usb_4550_lib.dll" thì minh lần cả mấy ngày mà không ra

Comment

Rất cám ơn anh Hưng Nguyên đã giúp đở bọn em về vấn đề này....

Nhưng mà anh ơi , sao em làm theo TUT của anh đến khi nạp firmware cho chip thì nó ra
          thế này??

sau em add firmware cua anh hung_nguyen thì ra thế này ???

em sử dụng CCS 4.104, protues 7.2 sp4 ????

Comment

Nguyên văn bởi hung_nguyen Xem bài viết
            mình viết bản này trên windriver 9.21x86 và chỉ có bản windriver9.21 x64 thôi, nếu bạn muốn mình gửi mail cho,
            Em đã truyền nhận ngon lành rồi nhưng em mới chỉ truyền dc 1 byte có giá trị < 255 lên máy tính thôi, bây h muốn truyền nhiều byte lên máy tính thì phải làm sao hả anh?
            A hay mọi người có thể giúp đỡ mình ko?

Comment

Bạn có thể vào đây tham khảo source code:
              http://pccommunication.blogspot.com/...bvisual-c.html
              http://pccommunication.blogspot.com/...-va-v1010.html
              http://pccommunication.blogspot.com/...u-ong-luu.html

Comment

tuyệt quá, bạn tìm hay quá vậy, thanks nhé
                mà cho mình hỏi thêm, bạn đã thử làm giao tiếp USB chưa vậy, mình đã hoàn thành dc rồi, dùng công cụ kiểm tra thì chuẩn USB trên mạch của mình là 1.1, để làm dc 2.0 ko biết có khó ko nhỉ

Comment

Giao tiếp USB làm chán rồi hiện mình đang nghiên cứu giao tiếp với thiết bị qua mạng 3G sử dụng công nghệ J2ME,.... Và phát triển một vài ứng dụng điều khiển giám sát qua smartphone(Iphone, Android). Đang tìm nguồn đầu tư mà khó quá chưa triển khai được. Không biết có bác nào đầu tư cho mình nghiên cứu và phát triển không?

Comment

Nguyên văn bởi binh_89 Xem bài viết
                    bạn ơi cho minh hỏi làm thế nào để có cái file "project_usb_4550_lib.dll"
                    bạn có thể hứong dẫn cụ thể không.
                    minh làm theo hướng dẫn của bbanj nhưng mới chỉ tìm được file "wdapi_dotnet921.dll" còn cái file "project_usb_4550_lib.dll" thì minh lần cả mấy ngày mà không ra
                    file "project_usb_4550_lib.dll" là được tự động sinh ra khi bạn sử dụng WinDriver để tạo driver cho PIC. Sau khi tạo Driver xong thì bạn chọn mục tự động sinh code VB6.0, Visual C++, Visual C#,...
                    Chú ý: không phải lúc nào nó cũng là file "project_usb_4550_lib.dll" khi sinh code tự động thì tên file .dll sẽ trùng với tên Project của bạn
                    Chúc bạn thành công!

Comment

cám ơn anh hung_nguyen rất nhiều .....................

Comment

Nguyên văn bởi chuotdientu Xem bài viết
                        Hi all!

Tớ mới viết 1 phần mềm nhỏ giao tiếp USB, mời các bác xem thử.

Ban đầu viết bằng C# không được, nên chuyển sang viết bằng VB6. (nên máy phải cài VB6 mới chạy được ).

Không cần driver cho Pic18f4550, nạp firm cắm vào máy tính là tự nhận-->tự cài driver luôn ( rất tiện).

Trong chương trình có schematic luôn...

File đính kèm gồm:
                        1. PIC18F4550 USB Control led_VB6.exe
                        2. PIC18F4550 USB Control led_Xtal12Mhz.hex
                        3. PIC18F4550 USB Control led_Xtal20Mhz.hex
                        Bạn có thể cho mình xin source VB được ko ??? mình đang tìm hiểu về cái này ^^

Comment

HIện mình đang có một đề tài cần tham khảo ý kiến các bạn: sử dụng PIC8f455 đọc dữ liệu file .txt trong USB, các bạn cho mình hỏi ý kiến sau:
                          1. Có làm được giao tiếp giữa 18F4550 với USB? (USB chứa dữ liệu # cổng USB máy tính)
                          2. Có hướng nào giải quyết bài toán này không?
                          Cảm ơn các bạn rất nhiều....!

Comment

làm được.
                            Nội dung hơi khó hiểu, hay là thế này nhé. tôi nói lại coi đúng ý bạn ko?
                            1.File TXT lưu trong PC, dùng PIC18F đọc nó qua chuẩn USB và Rồi gửi ra cái gì hiện thị (GLCD chẳng hạn).
                            2. đọc nội dung TXT trong PIC truyền lên PC qua USB hiển thị lên PC bằng C# chẳng hạn.
                            3. Pro hơn tí nữa chắc bạn định làm Load File_txt on PC send USB PIC, save on MMC (PIC)
                            My Face :

Comment

Bạn không hiểu ý mình.
                              Đơn giản nhé: mình có một tập tin dữ liệu khoảng 1Mb trong PC, mình lưu vào cái USB. ghép nối cái USB đó với pic được không ? nếu được thì có thể đọc đựoc dữ liệu trong cái USB đó không? (pic đọc dữ liệu trong USB để xứ lí)

Mình cũng muốn dùng MMC, nhưng code thì không có. HIện giờ đang rất cần để thực hiện đề tài.
                              Bạn có thể giúp mình được không.
                              Mail mình: Rbm_113@yahoo.com
                              Thanks bạn

Comment

PIC không giao tiếp được với usb flash vì trong PIC không được trang bị usb host.Nếu muốn làm được phải dÙng ARM7 ví dụ con LPC2148(NXP).Sài con này đi cũng rẻ lắm.Không thích thì dÙng fpga cho pro.PIC không giao tiếp được với usb flash vì trong PIC không được trang bị usb host.Nếu muốn làm được phải dÙng ARM7 ví dụ con LPC2148(NXP).Sài con này đi cũng rẻ lắm.Không thích thì dÙng fpga cho pro.
                                , , ,

Comment

Về tác giả

Collapse

hung_nguyen Tìm hiểu thêm về hung_nguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X