Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kiến nghị mở lớp học PIC(Microchip Technology INC)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Kiến nghị mở lớp học PIC(Microchip Technology INC)

Nguyên văn bởi 4MD
    Tôi đã mất 3 ngày mà chẳng làm được gì cả chỉ vì Config bít sai. Tôi dùng thạch anh 18,432 Mhz. Dùng IC-Prog 1.05D, phần oscillator mỗi lần nạp nên lại là RC, ngày mới làm tôi không biết gì,-> nên viết chương trình điểu khiển LED cũng không chạy, mất 3 ngày hic hic...tôi phải bó tay và nhờ anh BinhAnh, và thế là lại dễ ngay. Tôi viết bài này hy vọng rằng sẽ không còn ai mắc lỗi giống thế này nữa: Nếu bạn dùng thạch anh từ 4Mhz trở nên thì bạn phải Config bit sao cho phần oscillator là HS ( High Speed).
    Ví dụ:__CONFIG(UNPROTECT & WDTEN & HS & PWRTEN & BOREN & LVPDIS & DUNPROT & DEBUGDIS);
    Và:
    Nguyên văn bởi zero2one
    Có vụ này tại hạ đã dính nhiều chưởng quá :oops: :oops: :oops:
    Đó là chập nguồn đó mấy bác, 3 con 876A + 84A chết rồi. Chẳng qua là lúc đo tín hiệu trên mạch, đặt một kim đo lên 1 chân nguồn, sơ ý một cái là nó xiên sang chân nguồn kia ngay ! kết quả tức thì, PIC cháy thơm phức?????????
    Giờ tại hạ khắc phục bằng cách không đặt chúng gần nhau nữa (cái header ấy mà).
    Các bác có cách nào khác cho tại hạ học hỏi với ..............
    Tiếp tục...
    Nguyên văn bởi donamhai
    Sao lại thế nhỉ...lùng bùng em chả hiểu gì cả...sao thằng bạn em nó bảo là thiết lập phải là JDM cơ mà...port com may thì mình nối với mạch nạp là được.

Trên đây chỉ là một số nhỏ trong số các ý kiến của các bạn mắc phải khó khăn trong việc tiếp cận với vi điều khiển ?Có các nào tiếp cận nhanh hơn không ? Đa số trong chúng ta là sinh viên, có phải có mỗi vệc học MCU không đâu, bài vở trên lớp thi cử mà lại phải mất khá nhiều thời gian vào lỗi không đâu. Đôi lúc dẫn đến chán nản. Tôi có mấy đứa bạn mua cả mạch nạp và chip nhưng làm mãi không chạy đâm chán thành ra bỏ....
    Lúc đó có ai đó chỉ cho mình thì tốt biết bao? Vì thế tôi nghĩ nếu những người có kinh nghiệm dùng PIC như BinhAnh, falleaf...tổ chức lớp học thì tôi tin là anh em sẽ giơ cả 2 tay hưởng ứng đó.
    Thân và chúc sức khoẻ các bác. :o

Cái ý tưởng này hay lắm ... nó có thể giúp cho một số sinh viên như bọn tôi...Nhưng mà có vẻ như hơi khó ... vì có lẽ Anh BinhAnh và các bạn anh khó thực hiện được ... vì bây giờ những người học về PIC chỉ là hoạt động đơn lẻ, không có sự đồng bộ (như nhà trường chẳng hạn) ... Lướt qua trang web thấy các anh bảo mong muốn đưa VĐK vào trường ĐH, hy vọng là còn không lâu nữa. Còn bây giờ bọn sinh viên như tôi học giống như dân gian truyện miệng ngày xưa ấy(cũng hay phết).
    Như anh BinhAnh ủng hộ thành viên hơn 100 con PIC thế là cảm ơn Anh và các bạn anh nhiều lắm rồi . Còn tổ chức lớp học PIC được nữa thì còn gì bằng. Tôi góp thêm một tay với dsPic nhé.
    sở thích: Ngắm gái
    Em xinh thế , em đi @

Comment

Vì sao tôi chọn PIC

Hôm trước tôi có may mắn được cùng thầy của mình xuống Hải Phòng, vào các công ty điều làm tôi bất ngờ nhất là một cải Anten thích nghi, chưa gọi là Anten thông minh của Hà Quôc làm cỡ mấy nghìn đô. Tui được tháo ra và dùng kính lúp soi thì điều làm tôi giật mình là họ dùng 3 con PIC. 1 con 16F876A và 2 con 16F873A để điều khiển 2 động cơ bước. Cái anten trên dùng để thu truyền hình qua vệ tinh cho tàu ở ngoài khơi. Từ quả Mesat II nó là 1 loại vệ tinh địa tĩnh(bay theo quỹ đạo trái đất) vì thế khi có sóng biển sẽ lệnh khỏi vệ tinh. Nó dùng một con cảm biến Mems và công nghệ tracking để bám nguồn tín hiệu. Và thầy tôi một chuyên gia vi điều khiển có nói với tôi rằng với những thiết bị đòi hỏi độ ổn định cao thì người ta thường dùng PIC.

Ở Trung quốc có trường đại học còn treo cả logo của Microchip. Có một bạn học PIC thầy tôi hỏi tai sao cậu thích học thì cậu ấy trả lời là vì có người nhà mua gửi về và dặn cố gắng học. Nước Anh mới là nước sùng bái PIC...
      Các bạn xem thứ hạng của các hãng sản xuất vi xử lý 8 bit xem vì sao nhé...
      Attached Files
      Last edited by 4MD; 30-08-2005, 16:02.

Comment

Cảm ơn bạn dsPIC về vấn đề này.Bạn đã tín nhiệm Falleaf va tôi.
        Cách đây 1 năm, bên diễn đàn điện tử,bác F phổ biến PIC, tranh luận... tôi cảm thấy bác ấy nhiệt tình vì anh em nên cũng góp vui cho phong trào này.
        Qua các ưng dụng tôi đã làm, đã hướng dẫn trực tiếp, gián tiếp cho một số SV Khoa Cử nhân tài năng và thấy họ tiếp thu rất nhanh những kiến thức của tôi. Có bạn, chỉ 1 tuần đã làm khá tốt về PIC nhờ sự hướng dẫn của tôi. Bây giờ phong trào về PIC đang xôn xao và được SV ở ĐHQG Hà nội đang rất nóng về PIC.
        Tôi sẽ học tập tính cộng đồng của anh em nhà Micro_Study mở lớp dạy PIC.
        Tôi có ý định mở lớp dạy PIC để giúp mọi người tiếp cận nhanh hơn. Ý định này cách đây đã hơn 1 năm rôi nhưng chưa thực hiện được. Nay thấy các bạn cổ vũ, tôi sẽ cố gắng mở một khóa học PIC.
        Chân thành cảm ơn sự tín nhiệm của bạn.

Comment

Các bạn đừng nghĩ tới Motorola vì giá của nó ở trên trời. Còn với PIC thì ngược lại với 30K mạch nạp và PIC free. Với rfPIC thì quá tiện cho những người đam mê vô tuyến điều khiển, pic16 và pic18 đủ cho bạn làm các ứng ụng đo lường và điều khiển từ đơn giản tới phức tạp. và dsPIC là sự kết hợp giữa MCU và DSP. Rõ ràng PIC là quá đủ cho một kĩ sư điện tử viễn thông, cơ điện tử...Nhưng theo tôi vẫn còn thiều một thứ rất quan trọng.????

Nếu chỉ là một ứng dụng đơn giản như bật tắt cái LED thì anh em mình chẳng có gì để nói. Nhưng với những chương trình lớn, điều khiển phức tạp như hệ diều khiển thích nghi tôi vừa lấy ví dụ ở trên chẳng hạn...Cứ amateur thì không được rồi. Phải chuyên nghiệp lên thì mới tiến bộ lên được. Một cách lập trình chuyên nghiệp để có thể làm chương trình lớn đó là cái thiếu nhất. Làm thế nào mà chỉ 2 tháng thôi anh em có thể làm về vi điều khiển ngon lành. Nhất là trong khi thế giới người ta làm PIC ầm ầm thì mình cớ sao phải làm mãi với con 89c51 làm chi ?

Nếu mà sau 2 hoặc 3 tháng em có thể làm tốt, phải hơi pro một tí thì em sẽ ủng hộ ngay. Mong các bác, đặc biệt là anh BinhAnh cùng ban quản trị tổ chức giúp anh em.

Comment

Nguyên văn bởi BinhAnh
            Cảm ơn bạn dsPIC về vấn đề này.Bạn đã tín nhiệm Falleaf va tôi.
            Cách đây 1 năm, bên diễn đàn điện tử,bác F phổ biến PIC, tranh luận... tôi cảm thấy bác ấy nhiệt tình vì anh em nên cũng góp vui cho phong trào này.
            Qua các ưng dụng tôi đã làm, đã hướng dẫn trực tiếp, gián tiếp cho một số SV Khoa Cử nhân tài năng và thấy họ tiếp thu rất nhanh những kiến thức của tôi. Có bạn, chỉ 1 tuần đã làm khá tốt về PIC nhờ sự hướng dẫn của tôi. Bây giờ phong trào về PIC đang xôn xao và được SV ở ĐHQG Hà nội đang rất nóng về PIC.
            Tôi sẽ học tập tính cộng đồng của anh em nhà Micro_Study mở lớp dạy PIC.
            Tôi có ý định mở lớp dạy PIC để giúp mọi người tiếp cận nhanh hơn. Ý định này cách đây đã hơn 1 năm rôi nhưng chưa thực hiện được. Nay thấy các bạn cổ vũ, tôi sẽ cố gắng mở một khóa học PIC.
            Chân thành cảm ơn sự tín nhiệm của bạn.

Em xin học lớp anh Binh Anh, anh mở lớp nhanh lên. Sốt ruột lắm rùi...
            Em thấy PIC phức tạp hơn 89, có lẽ bởi nó quá hoàn hảo, ví dụ chú 16F877A. Tính năng thất kinh người, giá tại thời điểm này = 0(vì tui vừa xin bác BA 1 con về xài)

High-Performance RISC CPU:
            • Only 35 single-word instructions to learn
            • All single-cycle instructions except for program
            branches, which are two-cycle
            • Operating speed: DC – 20 MHz clock input
            DC – 200 ns instruction cycle
            • Up to 8K x 14 words of Flash Program Memory,
            • Up to 368 x 8 bytes of Data Memory (RAM),
            • Up to 256 x 8 bytes of EEPROM Data Memory

Peripheral Features:
            • Timer0: 8-bit timer/counter with 8-bit prescaler
            • Timer1: 16-bit timer/counter with prescaler,
            can be incremented during Sleep via external
            crystal/clock
            • Timer2: 8-bit timer/counter with 8-bit period
            register, prescaler and postscaler
            • Two Capture, Compare, PWM modules
            - Capture is 16-bit, max. resolution is 12.5 ns
            - Compare is 16-bit, max. resolution is 200 ns
            - PWM max. resolution is 10-bit
            • Synchronous Serial Port (SSP) with SPI™
            (Master mode) and I2C™ (Master/Slave)
            • Universal Synchronous Asynchronous Receiver
            Transmitter (USART/SCI) with 9-bit address
            detection
            • Parallel Slave Port (PSP) – 8 bits wide with
            external RD, WR and CS controls (40/44-pin only)
            • Brown-out detection circuitry for
            • Brown-out Reset (BOR)

Analog Features:
            • 10-bit, up to 8-channel Analog-to-Digital
            Converter (A/D)
            • Brown-out Reset (BOR)
            • Analog Comparator module with:
            - Two analog comparators
            - Programmable on-chip voltage reference
            (VREF) module
            - Programmable input multiplexing from device
            inputs and internal voltage reference
            - Comparator outputs are externally accessible

Special Microcontroller Features:
            • 100,000 erase/write cycle Enhanced Flash
            program memory typical
            • 1,000,000 erase/write cycle Data EEPROM
            memory typical
            • Data EEPROM Retention > 40 years
            • Self-reprogrammable under software control
            • In-Circuit Serial Programming™ (ICSP™)
            via two pins
            • Single-supply 5V In-Circuit Serial Programming
            • Watchdog Timer (WDT) with its own on-chip RC
            oscillator for reliable operation
            • Programmable code protection
            • Power saving Sleep mode
            • Selectable oscillator options
            • In-Circuit Debug (ICD) via two pins

Comment

Đấy là trang đầu tiên mô tả về các chức năng của nó. Đọc mà cảm thấy nó quá đầy đủ, tui sướng nhất là tính năng đặc sắc sau:
              1-ADC10 bit 8 kênh, tốc độ cao 95khz. Ko cần ghép thêm ADC nữa.
              2-DAC PWM 10 bit.
              3-Có EEPROM trong(ko cần ghép thêm nữa).
              4-Có watchdog, nghe nói loáng thoáng là nó khắc phục sự cố treo chip? quá hay,ko thể thiếu cho công nghiệp
              5-Có khả nang tự ghi vào Flash
              6-Có giao tiêp I2C,SPI cứng
              7-Capture, he he... quá hay luôn
              8-... kể ko hết.

Nhưng quý nhất theo em là:
              Có thể ghi/xóa tới:100.000. Thoải mái luôn...

Comment

Nguyên văn bởi telecom
                Bao giờ thì có lớp học thế bác BinhAnh ?
                Tôi sẽ cố gắng mở lớp sớm, 1 tháng nữa sẽ khai giảng. Mỗi bạn sẽ được thực hành một máy+1 board thực hành.

Nhưng mong các bạn đừng so sánh PIC với 89... nhé, kẻo lại nổ ra tranh luận làm tôi mất hứng

Comment

Dạo này tôi thấy mọi ngừơi học PIC nhiều, tôi cảm thấy rất vui. Thực sự mà nói, mới nghe tin bác BA định mở lớp thôi, là tôi đã thấy hứng thú lắm rồi.

Suốt một năm trời làm việc, phổ biến PIC, chỉ mong rằng đem lại cho sinh viên VN mình một công cụ làm việc hiệu quả, thì nay, có thể nói với những tin bài trên dientuvietnam, tôi đã thấy được phần nào kết quả mong muốn của mình.

Với việc mở lớp của binhanh, tôi cảm thấy rằng đây là một bước ngoặt mới để phổ biến PIC một cách chính thức hơn. Tôi sẽ cố gắng viết tiếp bài của picvietnam, và mong rằng các bạn sẽ có thể có được tài liệu hướng dẫn PIC hoàn chỉnh vào cuối năm nay.

Việc mở lớp, lại là một hoạt động offline cần thiết khác, khi các bạn được thực hành, và các bạn được làm việc với các ngôn ngữ cấp cao cho PIC. Trong khi đó tài liệu hướng dẫn của tôi, xoay quanh MPASM.

Trên thế giới hiện nay, ngoại trừ những người làm chuyên nghiệp, và chỉ nghiên cứu về source code, thì ngừơi ta mới dùng MPASM, trong khi đó, để làm việc với các ứng dụng thực tế, không một lab nào tôi thấy lại dùng MPASM cả.

Việc mở lớp là rất cần thiết, một mặt, có thể bổ sung phong phú các bài giảng về CCS C, HT PIC.. , hai là giúp học viên có thể tiếp cận được với PIC nhanh hơn, ba là tôi đã dám mở cái luồng học PIC trong một ngày trên net, thì về thực tế, nếu mở một lớp dạy 6 ngày trong tuần (vì bác BA chắc không thể nào ngồi một ngày mà nói liên tục như trên net được, net là bài viết chết, bạn đọc được đến đâu là phụ thuộc vào bạn, không phụ thuộc người giảng), thì chỉ cần đúng 1 tuần, không hơn, với điều kiện thực hành tại chỗ, tôi dám tin rằng mỗi ngày các bạn có thể học được một chức năng của PIC. Và với 6 chức năng, bạn có thể làm việc với PIC một cách hiệu quả, thậm chí không thua gì tôi bây giờ.

Tôi rất mong lớp được mở sớm, trông cậy tất cả vào bác bìnhanh và sự ủgn hộ của các bạn.
                  Falleaf
                  Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                  58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                  mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Cảm ơn bác 4md có cái bảng về sản lượng bán ra của PIC 8 bit.

Năm 1990:------------------PIC chưa xuất hiện trong 16 vị đaij gia về MCU 8 bit.

Năm 1993-------------------PIC qua mặt Oki,Sharp,Siemens,TI,Zilog,National,Toshiba,Matshu shita đứng vị trí thứ 8.

Năm 1996-------------------PIC tiếp tục qua mặt 2 đối thủ vượt lên thứ 5.

Năm 2000-------------------PIC tiếp tục qua mặt 3 đối thủ nữa và đứng vị tí thứ 2, chỉ sau Motorola. Còn Atmel sau PIC tới 8 bậc.

Năm 2004,2005 có lẽ PIC đã vượt qua Motorola rồi đấy các bác nhỉ???

Vậy sao ta ko đi tắt đón đầu, tập trung về PIC?

Ở Hà Nội, bác Bình Anh tái xuất giang hồ dạy PIC, Anh em Micro_Study dạy 89, PSoC.

Ở HCM bác Duy Phi dạy 89, nhưng chưa thấy ai lên tiếng dạy PIC đây? tui đề nghị bác Falleaf mở cấp tốc 1 lớp trong đó ngay, bác lên tiếng, bon em ung hộ 2 tay. he he...
                    -------------------

Comment

Thông báo:
                      15-9-2005, lớp dạy Vi điều khiển PIC tại Hà Nội khai giảng.

1-Lớp học 15 người, 15 máy tính, 15 board mạch để mọi người vừa học lý thuyết, vừa thực hành ngay trên board của mình(board dự định gồm: PIC16F877A, LED đơn, nút ấn, Led 7T, LCD, Led Matrix, sensor đo nhiệt, ghép nối ds1307= chuản I2C). Mọi người có thể thành thạo các chức năng của PIC như:
                      +Vào/ra số: sáng Led, ma trận phím ấn.
                      +Tương tự: ADC, DAC PWM:đo điện áp, đo nhiệt độ phòng.
                      +Timer/counter: nhấp nháy LED, Led 7T, Led matrix.
                      +Ngắt:INT, ON Change, Timer, ADC...
                      +Ghi/đọc EEPROM,Flash (bộ nhớ ko mất nội dung khi mất điện)
                      +Ghép nối truyền dữ liệu với PC.
                      +Chức năng Capture, Watchdog(khác phục sự cố treo lâu)...
                      +Ghép nối LCD.
                      +Chuẩn I2C và ghép nối với IC thời gian thực ds1307 để hiển thị ngày tháng năm hiện tại.
                      +Điều khiển từ xa bằng hồng ngoại.
                      +Giúp bạn xây dựng các ví dụ tiện ích theo mong muốn của mình.
                      +Cung cấp tài liệu phần mềm... và học xong bạn hoàn toàn có thể chủ động làm việc độc lập.
                      +Nạp bằng bootloader, kiểu nạp rất chuyên nghiệp, đánh giá là an toàn nhất, tiện ích nhất... và nhanh nhất.

2-Một buổi học sẽ có 2 người phụ trách.

Đơn xin học vi điều khiển PIC xin gửi về:
                      Phungtbinh@yahoo.com
                      Nôi dung đơn:
                      Họ tên:-----------------
                      Email:-------------------
                      Điện thoại:--------------
                      Đề xuất------------------ví dụ thời gian có thể học đuợc: buối tối, buổi ngày....từ ? đến ? giờ.

(Ưu tiên các bạn đăng ký học trước)

Comment

Okei, em sẽ đăng kí học ngay với bác. Em còn 2 thắc mắc nhỏ ! Bác giải đáp nhanh nhé. Để em có thể nói rõ hơn với bọn bạn.
                        1. Như trên bác thông báo thì gồm rất nhiều modun và làm việc với hết các tính năng cơ bản của PIC. Và mỗi người sẽ được thực tập trên một bo mạch hả bác.-> Kinh phí bác phải làm sẽ lớn, lại còn phải thuê phòng máy nữa. Vậy có phức tạp quá không bác ?
                        2. Về việc chọn trình biên dịch đó, MPASM và Hi-Tech PIC, CCS em nghĩ nên chọn một cái mà bác thấy tiện lợi cho người học và có thể nhanh chóng làm việc được thì bác dạy. Chỉ cần dạy sâu một trình biên dịch thôi. Nhưng phải làm được hết các modun. Vì theo em hiểu thì dùng MPASM thì bao giờ mới viết xong hàng đống modun đó chứ vả lại sau này cũng không dùng mấy...Bác nên tính kĩ vấn đề này sao cho đạt hiệu quả nhất là anh em làm chủ được con PIC trong thời gian sớm nhất.

Comment

Nguyên văn bởi falleaf
                          Trên thế giới hiện nay, ngoại trừ những người làm chuyên nghiệp, và chỉ nghiên cứu về source code, thì ngừơi ta mới dùng MPASM, trong khi đó, để làm việc với các ứng dụng thực tế, không một lab nào tôi thấy lại dùng MPASM cả.
                          Anh falleaf đã phân tích rồi và em xin không nói gì thêm.

CCS chỉ vì cái thư viện đồ sộ của nó thôi, viết xong chẳng hiểu gì mấy (Xin lỗi các bác dùng CCS), còn với Hi-Tech PIC thì ngược lại khi viết chương trình chạy thành công cảm thấy rất thú vị. Hơn nữa nó là ANSI C (C chuẩn) nên rất gần với C mà hầu hết anh em được học trong trường rồi. Vả lại nó lại rất gần với ASM,...Mã thì tối ưu, nhúng vào MPLAB làm việc rất chuyên nghiệp. Mà MPLAB được đánh giá là phần mềm phát triển tốt nhất.

Comment

Tôi cũng tán thành dùng Hi-Tech PIC vì khi dùng thạo Hi-Tech PICC thì chuyển sang CCS không phải là chuyện khó ? Còn điều ngược lại thì không dám chắc, CCS tiện lợi nhưng không bạn sẽ không hiểu được bản chất nếu không cao thủ về ASM. Hi-Tech PIC là sự dung hoà của 2 cái trên.

Comment

Nguyên văn bởi dsPIC
                              Okei, em sẽ đăng kí học ngay với bác. Em còn 2 thắc mắc nhỏ ! Bác giải đáp nhanh nhé. Để em có thể nói rõ hơn với bọn bạn.
                              1. Như trên bác thông báo thì gồm rất nhiều modun và làm việc với hết các tính năng cơ bản của PIC. Và mỗi người sẽ được thực tập trên một bo mạch hả bác.-> Kinh phí bác phải làm sẽ lớn, lại còn phải thuê phòng máy nữa. Vậy có phức tạp quá không bác ?
                              Đúng như bạn nói: mỗi người sẽ được thực hành ngay trên board của mình, thực hành hết các chức năng thú vị của PIC như:ADC,DAC PWM,ghi/xóa EEPROM, Flash, các loại ngắt, rs232, I2C.. các ứng dụng ngay trên board như: đo điện áp, nhiệt độ,Led 7T,LED matrix, LCD, RTC, IR... Tôi sẽ thuê phong máy để mỗi người/máy. Học lý thuyết xong thực hành luôn.
                              -Về board mạch in, đã có người hứa với tôi rằng sẽ free công, chỉ lấy tiền LK giá <= giá thị trường.
                              -Các bạn học phải trả 2 khoản:
                              +Học phí
                              +Tiền board mạch. Sau khi khóa học xong xuôi, board mạch đó là của học viên, nên họ có thể mang về hoạc bán lại cho tôi.

2. Về việc chọn trình biên dịch đó, MPASM và Hi-Tech PIC, CCS em nghĩ nên chọn một cái mà bác thấy tiện lợi cho người học và có thể nhanh chóng làm việc được thì bác dạy. Chỉ cần dạy sâu một trình biên dịch thôi. Nhưng phải làm được hết các modun. Vì theo em hiểu thì dùng MPASM thì bao giờ mới viết xong hàng đống modun đó chứ vả lại sau này cũng không dùng mấy...Bác nên tính kĩ vấn đề này sao cho đạt hiệu quả nhất là anh em làm chủ được con PIC trong thời gian sớm nhất
                              Tôi sẽ dạy = Hi-Tech PIC.

Comment

Về tác giả

Collapse

dsPIC Tìm hiểu thêm về dsPIC

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X