Thông báo

Collapse
No announcement yet.

1 ngày học PIC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 1 ngày học PIC

Một ngày học PIC có nên chăng!

Xin chào tất cả mọi người, & thân chào anh chị em trong diễn đàn điện tử.
    Sáng nay quả thật là thú vị sau một giấc ngũ dài. Khi thức giấc bên cóc cafe Phi bỗng nảy ra ý nghĩ: Liệu 1 Ngày Học Lập trình Vi Điều Khiển PIC có nên chăng?

Theo như PHI được biết thì hãng phần mềm KIEL C đã từng có những buổi đào tạo lập trình viên về 8051 trong vòng một ngày.
    Vậy nên DuyPhi tôi trộm nghĩ: so với PIC đơn giản hơn 8051 rất nhiều, sao chúng ta lại không thể tiến hành được một khóa đào tạo trong một ngày như vậy?
    Thế nên sáng hôm nay, duyPhi tôi mạo muội mở ra TOPIC này để nghe sự góp ý từ phía của anh chị em, mong rằng qua những bài, những lời góp ý chân tình của anh chị em, thì trong thời gian tới DuyPhi tôi sẽ có thể thực hiện được mơ ước này là: 1 ngày học lập trình PIC mà thôi.
    Vâng, đó là tư tưởng chủ đạo của Phi khi mở ra luồng thảo luận này.
    Duyphi rất mong muốn được nghe sự góp ý và chỉ bảo của anh chị em chúng ta.
    Chúc mọi người có một buổi sáng tốt lành!
    Chào thân ái.
    Attached Files
    Last edited by duyphi; 02-11-2007, 08:19.

Chào bác Phi!
    Ý tưởng của bác rất hay, nếu nó thành công thì chỉ có những học trò như bác, tôi và những người đã nắm rõ 1 loại VĐK nào đó rồi...
    Mà bác nói 1 ngày học PIC để làm được ngay hay để biết nó rồi tự tìm hiểu tiếp...?
    Tôi nói thật với bác: tôi đã chỉ nhiều người về VĐK như 8051,AVR... nhưng nếu 1 ngày thì quả thật pó tay-không biết có phải tại trình độ sư phạm của tôi?.
    ví dụ nhé: bây giờ bác được người ta dạy về lái máy bay, bác chưa biết gì. Người ta tua cho 8h , xong bác đã lái được ngay chưa? chắc cũng khó.
    Nhưng nếu bác giới thiệu định hướng để người ta hiểu cơ bản ban đầu, tiểp theo sẽ mày mò nghiên cứu thì được.
    Dẫu sao cũng chúc Bác đạt được ước nguyện!
    Mà sắp tới tôi vào Nha Trang công tác, hi vọng bác sẽ đào tạo thêm cho học trò này 2 tiếng buổi tối, mà chỉ lấy phí là tách cafe thôi nhé!

email:mahaco@fpt.vn

Comment

Ồ hay quá, vậy thì còn gì bằng.
      Nhưng bác duyphi nhớ là 1 ngày có 24 tiếng = 1440 phút, trung bình tôi đọc 1 bài viết mất 5 phút, nghĩa là bác phải post khoảng 288 bài viết về con PIC này. Bác nhớ giữ lời hứa đấy nhé.
      Thanks bác trước!

Comment

Hưởng ứng nhiệt tình luôn,chỉ sợ bác không kịp thời gian để dạy tụi em thui,tụi em toàn những người ham học hỏi,mong đc sự chỉ dẫn của mọi người.
        Bác Phi ăn sáng chưa nhỉ,nếu chưa thì đi ăn sáng đi nhé,để có sức mà giảng dạy.

Comment

vậy tụi em nên bắt đầu từ đâu,bác phi đâu ròi nhẩy!!!!

Comment

... Oh, cái này bên PICVN của bác F có lâu roài mà... coi chừng "đụng hàng" á....

Comment

Nguyên văn bởi MHz Xem bài viết
              ... Oh, cái này bên PICVN của bác F có lâu roài mà... coi chừng "đụng hàng" á....
              Mỗi cây mỗi hương mỗi vườn mỗi cảnh mà! Nói là 1 ngày, ai cũng nói được nhưng đã có mấy ai nói mà làm được.
              Đi từ ý tưởng tới hiêan thật sự là 1 khoảng cách không nhỏ. DuyPhi tôi biết là bên PICVN đã có chuyện học PIC trong 1 ngày, nhưng họ đã làm gì để cho 1 ngày học PIC đạt như ý muốn đặt ra?! Họ đã xây dựng chương trình của 1 ngày học PIC như thế nào & đến nay họ đã được những gì? và ....Chuyện đó Phi tôi nghĩ không có gì đáng phải quan tâm, bởi vì tôi nghĩ: LÀM TỐT BAO NHIÊU CŨNG KHÔNG CHO LÀ ĐỦ, LÀM XẤU DÙ 1 CHÚT CŨNG GỌI LÀ THỪA

Trên quan điểm đó, tôi không ngại khi mở ra TOPIC này, tôi hy vọng các bạn không cho việc làm này của tôi là thừa, là vô ích chứ?!!!

Mặc khác, cũng là 1 bài hát nhưng với mỗi ca sĩ khác nhau sẽ mang lại cho khán giã chúng ta những chất giọng khác nhau, trầm bỗng, vang, rền... không ai giống ai cả.

Ý tưởng đâu nhất thiết phải là cái gì đó mới lạ, chưa ai có. Theo tôi không phải như thế. Ý tưởng là một cái gì đó đơn giản thôi, nhưng hiệu quả cùng lợi ích do ý tưởng ấy mang lại nhiều hơn, hữu ích hơn thì đó vẫn là một ý tưởng mới, lạ, 1 ý tưởng hay.

Như ở trên tôi đã nói, chuyện 1 ngày học PIC không chỉ bây giờ mới có, mà hãng KIEL C họ đã tổ chức và triển khai rồi trong nhiều năm qua. Các bạn có thể vào websiite của họ để xem thêm thông tin.Và ở Việt Nam, thì có anh F đã phát động, còn bây giờ là LÊ DUY PHI phát động.

Comment

Nguyên văn bởi hoctro89xxx Xem bài viết
                Chào bác Phi!.....................
                !
                Mà sắp tới tôi vào Nha Trang công tác, hi vọng bác sẽ đào tạo thêm cho học trò này 2 tiếng buổi tối, mà chỉ lấy phí là tách cafe thôi nhé!
                Chuyện này Phi không dám hứa, nhưng làm 1 cóc cafe thì OK.
                Mong anh thông cảm, một trong những lý do mà DuyPHi tôi mở ra TOPIC học lập trình PIC trong 1 ngày đó là: Phi tôi rất bận, không có nhiều thời gian. Do đó nên Phi mới chuyển từ 1 tuần còn 3 ngày, rồi 3 ngày còn 1 ngày là vậy.
                Sắp tới mấy anh em bên BKpro cũng mở thêm một số Cty, vừa rồi họ có gọi điện yêu cầu hợp tác về làm, dĩ nhiên Phi cũng là thành viên trong đó, nên thời gian sẽ eo hẹp hơn.
                Vì vậy nếu 1 ngày mà không thể triển khai được thì Phi khó có thể đứng ra hàm thụ cho anh em được.
                Trước mắt là vậy.
                Rất mong anh thông cảm cho Phi.

Comment

Nguyên văn bởi duyphi Xem bài viết

Mỗi cây mỗi hương mỗi vườn mỗi cảnh mà! Nói là 1 ngày, ai cũng nói được nhưng đã có mấy ai nói mà làm được.
                  Đi từ ý tưởng tới hiêan thật sự là 1 khoảng cách không nhỏ. DuyPhi tôi biết là bên PICVN đã có chuyện học PIC trong 1 ngày, nhưng họ đã làm gì để cho 1 ngày học PIC đạt như ý muốn đặt ra?! Họ đã xây dựng chương trình của 1 ngày học PIC như thế nào & đến nay họ đã được những gì? và ....Chuyện đó Phi tôi nghĩ không có gì đáng phải quan tâm, bởi vì tôi nghĩ: LÀM TỐT BAO NHIÊU CŨNG KHÔNG CHO LÀ ĐỦ, LÀM XẤU DÙ 1 CHÚT CŨNG GỌI LÀ THỪA

Trên quan điểm đó, tôi không ngại khi mở ra TOPIC này, tôi hy vọng các bạn không cho việc làm này của tôi là thừa, là vô ích chứ?!!!

Mặc khác, cũng là 1 bài hát nhưng với mỗi ca sĩ khác nhau sẽ mang lại cho khán giã chúng ta những chất giọng khác nhau, trầm bỗng, vang, rền... không ai giống ai cả.

Ý tưởng đâu nhất thiết phải là cái gì đó mới lạ, chưa ai có. Theo tôi không phải như thế. Ý tưởng là một cái gì đó đơn giản thôi, nhưng hiệu quả cùng lợi ích do ý tưởng ấy mang lại nhiều hơn, hữu ích hơn thì đó vẫn là một ý tưởng mới, lạ, 1 ý tưởng hay.

Như ở trên tôi đã nói, chuyện 1 ngày học PIC không chỉ bây giờ mới có, mà hãng KIEL C họ đã tổ chức và triển khai rồi trong nhiều năm qua. Các bạn có thể vào websiite của họ để xem thêm thông tin.Và ở Việt Nam, thì có anh F đã phát động, còn bây giờ là LÊ DUY PHI phát động.
                  ... Ok, được thế thì hay quá, mong rằng Topic này sẽ có ích cho beginner nhanh chóng làm quen với PIC ....

Comment

Nếu cần sự hỗ trợ gì từ phía F, F sẽ hỗ trợ cho topic này, nếu cần dán lên cao F sẽ dán nó lên cao. Các bạn cứ làm đi, F sẽ theo dõi và hỗ trợ.

Chúc vui
                    Falleaf
                    Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                    58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                    mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Ủng hộ anh Phi hết mình luôn!
                      Có những người như em đây chỉ bập bỏm mấy chú 89xx,giờ học thêm Pic lại càng thú vị!
                      Chúc anh Phi thành công!
                      Hôm nay phải hơn hôm qua và thua ngày mai!

Comment

Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
                        Nếu cần sự hỗ trợ gì từ phía F, F sẽ hỗ trợ cho topic này, nếu cần dán lên cao F sẽ dán nó lên cao. Các bạn cứ làm đi, F sẽ theo dõi và hỗ trợ.

Chúc vui
                        Nhận được bài trả lời này của anh F là Phi cảm thấy rất vui rồi. Phi sẽ cố gắng.

Comment

Hix hix cổ mình mỗi ngày một dài ra. Lâu quá bác duyphi ới

Comment

Ủng hộ cái Topic này của Phi dành cho anh em những người mới làm quen với "nàng tiên đỏng đảnh PIC."
                            Mà Phi có kế hoạch dạy cho anh em đi chứ? Zero kêu dài cổ roài kìa.
                            Phi có đưa ra cho anh em 1 chương trình khung để anh em tiện theo dõi không hay dạy theo cá tính của Phi!

Chúc cho Topic này dc nhiều người ủng hộ.
                            Nano đang lắng nghe!

Comment

Anh em bình tĩnh chứ,cái này đâu phải chuyện đùa.Ý tưởng này anh Phi mới phát động ngày hôm qua thôi mà!
                              Hôm nay phải hơn hôm qua và thua ngày mai!

Comment

Về tác giả

Collapse

duyphi Tìm hiểu thêm về duyphi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X