Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự làm mạch nạp AVR-ISP giao tiếp USB

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

úi_Bạn cần fuse chứ_Dù là phần mềm nạp nào thì cũng cần fuse cho nó chạy ở tần số mà cần chạy thạch anh ngoài. Còn chân Vcc,Gnd thì mắc cho đầy đủ.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

mạch này có thể nạp cho con ATmega32 kg vậy a

Comment

ko có sơ đồ cho mạch này ak . .

Comment

ui nhầm
          hjhjhjhjhjhjhjhjhjhjhjhj

Comment

Tôi có thắc mắc muốn hỏi :
            Muốn làm mạch giao tiếp máy tính RS232 bắng AVR sử dụng LABVIEW. Không biết con vdk AVR mình có cần viết thêm code gì không ?
            Mong được giúp đỡ.
            Thanks

Comment

em đang học điện tử ,nghe các bác nói em xấu hổ quá chả hỉu gì hết, muốn tự thiết kế làm cái mạch nạp của 89s52 cũng không xong ,đi mua linh kiện thì họ thiếu thế là chịu thua, sao máy cái mạch nó đã rích rắc rùi xong lại còn phải nạp fw cho nó mới dùng đc chứ.

Comment

Các bạn vô đay tham khảo nhé:
                Mạch nạp ISP cho AVR + 89Sxx

Comment

Các bạn có thể tham khảo hướng dẫn nạp chip và fuse bit cho mạch USBasp của mình:

So với mạch nạp AVR910, mạch nạp USBasp của Thomas Fischl được người sử dụng đánh giá cao hơn về tính ổn định và tính tiện lợi(chương trình nạp phong phú). Mạch điện nguyên lí cũng khá đơn giản, sử dụng chíp Atmega8 hoặc Atmega48.
                  Trước hết bạn hãy download những tài liệu cần thiết tại đây: CT nap.rar và thực hiện theo các chỉ dẫn ở bên dưới.
                  Trong file nén chũng tôi đã cung cấp cho các bạn mạch nguyên lí, file.hex để nạp cho chip, driver cho máy tính và phần không thể thiếu đó là phần mềm nạp chương trình.
                  Khi thiết kế mạch bạn có thể tham khảo mạch nguyên lí nguyên bản của USBasp

Mạch nạp isp nguyên bản của nhà sản xuất.
                  Khi thiết kế mạch bạn có thể tham khảo mạch nguyên lí nguyên bản của USBasp. Có một số lưu ý như sau: Hãy bỏ Jumper2, nối trực tiếp Jumper1 lại (dùng mạch nạp cấp nguồn luôn cho chip).

Nạp firmware cho chip Master: Trước khi gắn chíp mega8 vào mạch điện bạn phải nạp firmware(file.hex) vào chíp bằng một mạch nạp bất kì mà bạn có. Chú ý bạn cần phải fuse bit cho chip này sao cho nguồn thạch anh ngoài 16Mhz được sủ dụng (hãy cài đặt 2 bit BOOTZS0 và BOOTSZ1 bằng 0(cheked),các bit còn lại băng 1(bỏ trống)).

Môt vài hình ảnh thực tế.

Sơ đồ chân cho mạch nạp.

Ghép nối với IC 89Sxx.

Ghép nối với họ AVR.

Các thao tác cài driver:
                  Sau khi chế tạo xong mạch nạp bạn hãy kế nối mạch nạp với maý tính. Khi đó maý tính bạn sẽ yêu cầu bạn cài driver cho thiết bị một cách tự động.

Sau đây là một vài hướng dẫn cài đặt driver:

Biểu tượng USB BASP khi chưa được cài driver.

Chọn chột phải vào biểu tượng USB BASP.

Chọn đường dẫn cho file driver.

Sau khi chọn đường dẫn xong.

Chọn đồng ý.

Biểu tượng USB BASP sau khi nhận driver.

Biểu tượng ISP trên phần mềm nạp chip đã sáng.

Cách sử dụng phần mềm để nạp chíp:

CT nap.rar

Mạch nạp ISP cho AVR + 89Sxx

Comment

Lỗi clock ISP chương trình Khamaza!

Chào mọi người! Mình đã làm mạch theo fisch thì máy vi tính đã nhận duoc USBasp rồi. Nhưng khi dùng chương trình Khamaza để set fuse bit thì báo lỗi sau: Error while operation . . . Error setting USBasp ISP clock. Lỗi phát sinh do thiết lập sai tần số xung ISP! Mình dùng mạch nạp ATmega8, vậy mình xin hỏi là tần số nạp ISP là bao nhiêu vậy? Tùy mỗi loại ATmega mà thiết lập hay sao? Xin cám ơn!
                    mạch đích mình dùng : MOSI(17),MISO(18),SCK(19),SS(16),VCC(7),GND(8),thạ ch anh ngoài 8M, mạch nạp chân 25 không nối mass.Có bác nào fix được lỗi này xin chỉ giáo cách khắc phục! thank.
                    Last edited by Pamkin; 12-07-2012, 15:26.

Comment

Xin chào tất cả các bác, tôi là dân ngoại đạo & đang dò dẫm học avr qua các bài viết của các bác trên diễn đàn. Tuy nhiên, tới giờ này ( sau 2 tuần lễ ) tôi đúng là theo nghĩa (đen) của người xưa nói : " càng học càng thấy mình ngu" . Vậy nên các bác vui lòng cho tôi hỏi:
                      1-Tôi muốn nạp bản thân fw Bootloader vào cho atmega8 mới mua thì nạp bằng cách nào: kết nối avr với pc bằng cổng com DB9 theo kiểu rs232 , hay bằng cổng LPT theo mạch STK200/300, hay có thể kết nối bằng cách nào khác mong các bác chỉ rõ ràng giúp?
                      2-Sau khi lắp ráp mạch điện rồi kết nối avr với pc thi làm các nào pc nhận ra avr , và làm cách nào để pc gữi fw bootloader vào cho avr ?
                      Muốn học nhưng không có điều kiện nên chỉ tự học trên web nên nhiều khi đọc mãi cứ không hiểu mong các bác thông cảm mà chỉ bảo giúp cho tôi nhé...!!! Cám ơn mọi người trước.!

Comment

Chào các bạn mình cũng vừa làm mạch nạp usbasp sau khi cài đặt xong driver thì máy tính nhận mạch, nhưng khi kết nối với phần mềm Khazama thì báo lỗi "Could not find SSB device ..." khắc phục như thế nào?
                        mail:dqnam952@gmail.com

Comment

bác nào làm thành công rùi thì bán cho 1 em cái ! em làm mấy lần rùi mà vẫn chưa thành công. thui mua cho no nhanh

Comment

các bác ơi giúp e với.em mới làm cái mạch nạp USB ASP.ban đầu làm xong cắm vào ko nhận mạch nạp.sau đó lại nhận mạch nạp cài xong driver rồi bật PROG ISP lên thì cái biểu tượng PRG ISP không sáng em nhổ ra cắm vào thì máy tính lại không nhận nữa.nó báo USB device not re.... rồi không hiện gì nữa.e kiểm tra hết mạch không sai gì.mà khi e sờ vào chân của thạch anh thì con led xanh sáng nhưng máy tính lại đơ.thế là lại phải reset máy tính.e đo ở 2 chân thạch anh được 0.8V.chân 14 đc 3V.chân 15 ko lên điện áp.vậy em cần kiểm tra gì ạh

Comment

cụ thể là nó báo trên máy tính như thế nàyClick image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	1
Size:	142.2 KB
ID:	1368613

Comment

các bác ơi, em làm cái avr910 như trên trang Mạch nạp
                                khi cắm vô thì nó báo instaling driver, rồi nó cài một hồi rồi cái màn hình máy tính của em xanh lè luôn, phải tắt bằng nút nguồn.
                                lần sau cắm vô thi nó xanh màn hình liền luôn.
                                cắm qua máy khác thì báo use not reco....
                                có ai bị như vậy ko mây bác ơi.
                                à, em dùng con mega8 8PU có sao ko bác, hình như phải dùng 16PU mới sài được thạnh anh 12MHz hả mấy bác???

Comment

Về tác giả

Collapse

tintintin Tìm hiểu thêm về tintintin

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X