Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự làm mạch nạp AVR-ISP giao tiếp USB

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi minhtienbk Xem bài viết
    giá như bạn xuất sơ đồ hay layout ra pdf (máy in ảo )luôn thì tiện nhỉ , là vì trong này xài toàn orcad ,dc voi đòi tiên .
    sai rùi được voi đòi hai bà trưngnhưng mà bạn nói đúng đó, phải xuất sơ đồ sang pdf hay file proteus còn orcad thì.......
    Cười là liều thuốc bổ, là sự giải thoát và chấm dứt khổ đau
    My email:dientuvietnam1994
    Facebook:

Comment

Nếu bạn ở hà nội thì ra chổ đường đại cồ việt, mua board mạch in về mà làm. Có 20k thôi. Lên trang: Banlinkkien.vn thử xem

Comment

Mình cũng mới làm cái mạch nạp avr isp
        DIY từ a-z.
        Cập nhật mạch nạp ISP: | Cộng đồng cơ điện tử Việt Nam | Mechatronics

Comment

Nguyên văn bởi kidteam Xem bài viết
          Mình cũng mới làm cái mạch nạp avr isp
          DIY từ a-z.
          Cập nhật mạch nạp ISP: | Cộng đồng cơ điện tử Việt Nam | Mechatronics
          Mình không làm cái này nhưng có thể nhận xét như sau : ( về phần mềm ) - còn phần cứng đơn giản quá nên không nói.

1) Phần mềm khá đơn giản ( nghèo về giao diện đồ họa ) ... nhưng tính về nút chức năng tương đối
          2)Về lập trình : Programming mode lỗi , I/O lỗi mà vào mục ATtiny , Atmega ... sau khi load file hex vào bấm Burn ( thanh Progessbar vẫn chạy vèo vèo ??? Erase : Okay ,Write : OK ... ???
          3) Đã cắm USB ( plug & play ) thì không cần cái nút connect làm gì ... tự nó sẽ tìm ra phần cứng ( tự nhận biết được khi nào cắm , khi nào rút )
          4) Mục Attiny ... lại lẫn lộn cả ATMEGA vào ???
          5) khi chọn mục EEPROM ( AT24, AT25 ) ... vẫn còn mục chip tên AT89, ATMEGA ( chắc đang phát triển nên chưa xóa hết ? )

vài lời nhận xét !
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
            Mình không làm cái này nhưng có thể nhận xét như sau : ( về phần mềm ) - còn phần cứng đơn giản quá nên không nói.

1) Phần mềm khá đơn giản ( nghèo về giao diện đồ họa ) ... nhưng tính về nút chức năng tương đối
            2)Về lập trình : Programming mode lỗi , I/O lỗi mà vào mục ATtiny , Atmega ... sau khi load file hex vào bấm Burn ( thanh Progessbar vẫn chạy vèo vèo ??? Erase : Okay ,Write : OK ... ???
            3) Đã cắm USB ( plug & play ) thì không cần cái nút connect làm gì ... tự nó sẽ tìm ra phần cứng ( tự nhận biết được khi nào cắm , khi nào rút )
            4) Mục Attiny ... lại lẫn lộn cả ATMEGA vào ???
            5) khi chọn mục EEPROM ( AT24, AT25 ) ... vẫn còn mục chip tên AT89, ATMEGA ( chắc đang phát triển nên chưa xóa hết ? )

vài lời nhận xét !
            Vâng, cám ơn bác đã góp ý chân thành, hiện tại em mới làm at89s và atmega thôi, mấy cái kia em chưa làm, em chỉ mới để nó vào trong giao diện thôi.
            Cảm ơn bác

Comment

Nguyên văn bởi bachteva Xem bài viết
              cụ thể là nó báo trên máy tính như thế này[ATTACH=CONFIG]54162[/ATTACH]
              cái này lỗi giống em.nhình như là nó bắt cài driver.nhưng khổ nỗi khi em cài driver cho nó thì nó lại báo cannot continue the hardware update wizard
              có ai gặp nỗi này mà sửa được chưa,giúp em với.

Comment

Nguyên văn bởi mosfethaui Xem bài viết
                Các bạn có thể tham khảo hướng dẫn nạp chip và fuse bit cho mạch USBasp của mình:

So với mạch nạp AVR910, mạch nạp USBasp của Thomas Fischl được người sử dụng đánh giá cao hơn về tính ổn định và tính tiện lợi(chương trình nạp phong phú). Mạch điện nguyên lí cũng khá đơn giản, sử dụng chíp Atmega8 hoặc Atmega48.
                Trước hết bạn hãy download những tài liệu cần thiết tại đây: CT nap.rar và thực hiện theo các chỉ dẫn ở bên dưới.
                Trong file nén chũng tôi đã cung cấp cho các bạn mạch nguyên lí, file.hex để nạp cho chip, driver cho máy tính và phần không thể thiếu đó là phần mềm nạp chương trình.
                Khi thiết kế mạch bạn có thể tham khảo mạch nguyên lí nguyên bản của USBasp

Mạch nạp isp nguyên bản của nhà sản xuất.
                Khi thiết kế mạch bạn có thể tham khảo mạch nguyên lí nguyên bản của USBasp. Có một số lưu ý như sau: Hãy bỏ Jumper2, nối trực tiếp Jumper1 lại (dùng mạch nạp cấp nguồn luôn cho chip).

Nạp firmware cho chip Master: Trước khi gắn chíp mega8 vào mạch điện bạn phải nạp firmware(file.hex) vào chíp bằng một mạch nạp bất kì mà bạn có. Chú ý bạn cần phải fuse bit cho chip này sao cho nguồn thạch anh ngoài 16Mhz được sủ dụng (hãy cài đặt 2 bit BOOTZS0 và BOOTSZ1 bằng 0(cheked),các bit còn lại băng 1(bỏ trống)).

Môt vài hình ảnh thực tế.

Sơ đồ chân cho mạch nạp.

Ghép nối với IC 89Sxx.

Ghép nối với họ AVR.

Các thao tác cài driver:
                Sau khi chế tạo xong mạch nạp bạn hãy kế nối mạch nạp với maý tính. Khi đó maý tính bạn sẽ yêu cầu bạn cài driver cho thiết bị một cách tự động.

Sau đây là một vài hướng dẫn cài đặt driver:

Biểu tượng USB BASP khi chưa được cài driver.

Chọn chột phải vào biểu tượng USB BASP.

Chọn đường dẫn cho file driver.

Sau khi chọn đường dẫn xong.

Chọn đồng ý.

Biểu tượng USB BASP sau khi nhận driver.

Biểu tượng ISP trên phần mềm nạp chip đã sáng.

Cách sử dụng phần mềm để nạp chíp:

CT nap.rar

Mạch nạp ISP cho AVR + 89Sxx
                anh ơi cho em hỏi sao em làm phần cứng y vây , fuse bit như hướng dẫn ,chỉ khác chỗ con zenner em ko tìm ra 3v6 nên sài 3v và 3v9 thay thế thử cả mà sao nap file hex vào rồi cắm vào máy 2 led vẫn không có led nào sáng add driver thì máy báo lỗi giải quyết sao đây anh
                cảm ơn các bác
                chúc các bác vui vẻ

Comment

Bạn nào ở khu vực Cầu Giấy hay gần Mỹ Đình có mạch nạp được con Atmega8 cho mình mượn với. Mình nạp xong cái trả luôn.

Comment

bác nào đã làm thành công mạch nạp usb cho dòng 89 này rồi thì posst lên cho a e cùng tham khảo, chứ cứ tình trạng này thì nói hết năm này qua năm khác cũng ko có mạch nạp mà làm,
                    tui chỉ nói vậy thôi mong các bác chỉ giáo thêm
                    chuyên cung cấp các thiết bị điện tử, điện công nghiệp, biến tần, plc, màn hình cảm ứng (HMI
                    mail:
                    mobile phone: 0966873918

Comment

• anh em trên diễn dàn cho minh hỏi một vấn đề này nhé.
                      Về mạch nạp avr mình cũng làm một vài cái như STK500 giống Pnlab v1 va USB SVR Lab nhưng ngày xưa mình dùng con máy tính cây chíp coredual nhưng bây h mình mua con lap core i5 thì tất cả các mạch đều nhận driver nhưng lại không connect được với mạch nạp . Mình gửi một số hình ảnh để anh em tiện hình dungClick image for larger version

Name:	untitled1.bmp
Views:	1
Size:	141.3 KB
ID:	1385107Click image for larger version

Name:	untitled2.bmp
Size:	102.5 KB
ID:	1385108Click image for larger version

Name:	untitled.bmp
Size:	85.4 KB
ID:	1385109

Comment

• các bạn vào thử trang này xem.mình làm thành công rồi,chạy tốt.
                        http://http://www.echipkool.com/2013...73783828943008

Comment

• Nguyên văn bởi biengoi_anh Xem bài viết
                          bác nào đã làm thành công mạch nạp usb cho dòng 89 này rồi thì posst lên cho a e cùng tham khảo, chứ cứ tình trạng này thì nói hết năm này qua năm khác cũng ko có mạch nạp mà làm,
                          tui chỉ nói vậy thôi mong các bác chỉ giáo thêm
                          các bạn vào thử trang này xem.mình làm thành công rồi,chạy tốt.
                          http://http://www.echipkool.com/2013...73783828943008

Comment

• mấy a tham khảo Mạch Nạp ISP 89Sxx - AVR - EVN TEL

Comment

• Em mới học AVR, Các bạn cho mình hỏi bo mạch này co nap dược con atmega8 không?

Comment

• mạch này có debug được không bạn?
                                Lập Trình theo yêu cầu STM8S,MSP430,89S,Giải mã remote

Comment

Về tác giả

Collapse

tintintin Tìm hiểu thêm về tintintin

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X