Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giải pháp đa kênh ADC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giải pháp đa kênh ADC

chào mọi người,
    mình đặt ra bài toán ứng dụng thế này: đo cùng lúc nhiều điện trở. mình cấp dòng ổn định, khi đặt điện trở vào lấy áp ra để tính, nhưng nảy sinh vấn đề là theo mình tìm hiểu thì AVR chỉ có tối đa từ 6 đến 8 kênh ADC. giờ mình cần đo nhiều hơn ( mỗi lần đặt vào 10, 12....30) điện trở thì có cách nào để chọn kênh và lấy dữ liệu adc lên xử lí được hay không?! mong sụ giúp đỡ của các bạn,
    thanks,

Có mấy cách
    1. Dùng linh kiện dồn kênh bên ngoài (analog mux) kiểu như 4051
    2. Chuyển sang loại AVR cao cấp, có nhiều kênh ADC input hơn ví dụ XMega, AVR32
    3. Chuyển sang loại vi điều khiển khác, ví dụ PIC16F1789 là vi điều khiển 8 bit có ADC 12 bit, 15 kênh ADC input; nếu dùng PIC 16 bit thì còn thoải mái hơn nữa.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

cơ bản là chỉ có mỗi việc tăng số cổng vào ADC nên mình không muốn đao to búa lớn phức tạp hóa vấn đề mà lại tốn kém với mấy con bạo chúa kia. mình tìm hiểu và có ý tưởng là vẫn chỉ dùng atmega8 với 6 ngõ vào ADC, nhưng dùng thêm IC mở rộng port cho 6 chân này (eg.74HC595),các đầu analog sẽ vào con này, sau có chọn tuần tự để đưa vào các ngõ ADC của vdk xử lí. không biết tính khả thi thế nào hả mọi người? trước giờ chưa chơi trò mở rộng port thế này nên hơi phân vân, mong mọi người góp ý.
      thanks.

Comment

Oài ! VXL chỉ cần 1 cổng ADC là được ( cho dễ can chỉnh ) Chuyển mạch thì đến 64 hay 128 cổng cũng đơn giản . Đa số các ADC đều có tốc độ khá là cao . Chỉ 1 tích tắc giây là nó đo hàng trăm cổng đơn giản .
        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

vậy là khả thi hả anh Van. phần cứng có rối rắm quá không nhỉ, anh biết con nào chia cổng gọn gàng hợp lí chỉ em sài với. chưa thử bao giờ nên hơi nhùn.he

Comment

Chùi ui ! Cậu ra chợ hỏi mấy cô bác bán linh kiện . Xem mấy IC trong cái board led vẫy nó tên là gì !!!! ????
            Siêu hơn thì đi xin một cái đầu đĩa DVD VCD của khựa hỏng mắt lase hay cơ gì đó , miễn là còn lên đèn . Trên mặt máy có một IC điều khiển hơn 100 cổng luôn , nhỏ gọn rẻ tiền . Nó dùng để ĐK các dot hiển thị , đèn led ....
            Kiến thức như cậu mà thiết kế một cái máy e rằng quá sức .
            Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
            nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Dùng nhiều con MCU chắc cách chuối nhất.

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                Chùi ui ! Cậu ra chợ hỏi mấy cô bác bán linh kiện . Xem mấy IC trong cái board led vẫy nó tên là gì !!!! ????
                Siêu hơn thì đi xin một cái đầu đĩa DVD VCD của khựa hỏng mắt lase hay cơ gì đó , miễn là còn lên đèn . Trên mặt máy có một IC điều khiển hơn 100 cổng luôn , nhỏ gọn rẻ tiền . Nó dùng để ĐK các dot hiển thị , đèn led ....
                Kiến thức như cậu mà thiết kế một cái máy e rằng quá sức .
                thanks anh Văn,
                em biết mình còn yếu nhiều nên vừa làm vừa học thôi. cái em bận tâm là tính nguyên vẹn của tính hiệu analog sao khi qua IC chọn kênh, mới làm lần đầu nên chưa biết chọn IC nào cho hợp lí nên mới mạo muội đăng tin hỏi mọi người về IC chọn kênh tốt cho bài toán. Mong được mọi người chia sẻ.
                thanks,

Comment

Đúng là 1 thằng "tiểu ngu" thật. Cứ ra vẻ học hỏi, nhưng có chịu học đâu. Hỏi về ADC, đã có người hướng dẫn về con "MUX", nhưng lại muốn chuyển sang con dạng logic 595... Đúng là vãi cả đái với mấy thằng trẻ trâu này.
                  Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                    Đúng là 1 thằng "tiểu ngu" thật. Cứ ra vẻ học hỏi, nhưng có chịu học đâu. Hỏi về ADC, đã có người hướng dẫn về con "MUX", nhưng lại muốn chuyển sang con dạng logic 595... Đúng là vãi cả đái với mấy thằng trẻ trâu này.
                    vâng chào anh. mỗi người một lĩnh vực, ở đây tôi không rành mới chịu ngu hỏi mọi người để đỡ mất thời gian tìm kiếm. anh giỏi rồi không muốn giúp đỡ thì có thể lăn chuột mà, sao phải nặng lời vậy. tôi 34 tuổi rồi, lâu rồi không đụng tới vi điều khiển, giờ chuyển sang công ty mới có ứng dụng mới tìm hiểu và thực hiện project này. anh giỏi thì kệ anh, nhưng đừng tự cao mà dễ dàng nói người khác trẻ trâu. chân thành đấy.

Comment

bạn dùng nhiều con mux 4067 ghép lại.
                      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                        bạn dùng nhiều con mux 4067 ghép lại.
                        thanks bạn, mình cũng đã tìm hiểu mux với HC4051(2,3), nhưng chỉ được 8 kênh, mà bên mình có khi dùng tới 24,28 kênh nên muôn hỏi xem có con nào đa năng hơn không. nghe anh Văn trên kia bảo con gì đó trong đầu đĩa, nhưng hình như con đó chỉ mux số ko mux tương tự.
                        thanks.

Comment

28 kênh thì bạn ghép 3 con là được chứ sao.

Comment

Dùng PSoC, một số dòng ví dụ dòng 24 bất kỳ chân nào cũng có thể làm analog input, cái analog mux bên trong PSoC cân được tất.

Nhưng với trình độ người mở luồng, coi bộ PSoC hơi quá sức ...
                            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi tieungu Xem bài viết
                              thanks bạn, mình cũng đã tìm hiểu mux với HC4051(2,3), nhưng chỉ được 8 kênh, mà bên mình có khi dùng tới 24,28 kênh nên muôn hỏi xem có con nào đa năng hơn không. nghe anh Văn trên kia bảo con gì đó trong đầu đĩa, nhưng hình như con đó chỉ mux số ko mux tương tự.
                              thanks.

4 chân ADC x 4 con CD4051 = 32 chân, thừa sức sài rồi. Nói thật bác lên tìm hiểu thêm về kiến thức kỹ thuật số đi. Bác muốn nhanh hơn thì mời em đi cafe em chỉ cho
                              (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

tieungu Tìm hiểu thêm về tieungu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X