Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giao thức TCP/IP và Web server với AVR

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• yamailuk
    replied
    Nguyên văn bởi chjpchjp1991
    Mình dùng Protues 7.10 tìm mấy mục mô phỏng Protues với EThernet không có bạn ak....còn mô phỏng mình làm theo đúng của bạn..chỉ có IP sai..bạn thử chỗ khác modem mà xem..không hiện lên trừ phi bạn lại đổi IP cho tương đồng với Router
    Lỗi sai card mạng ảo, đã bảo đọc hướng dẫn đi rồi cơ mà

Leave a comment:

• yamailuk
    replied
    Mình thử lấy mô phỏng của bạn download ở chữ ký ấy....Hiện tượng Tẻminal ở protues chỉ hiện IP mạch là 0.0.0.0 nói chung là 0000 hết chỉ có MAC là hiện..Chân tín hiệu ENC28j60 không nháy báo tín hiệu kết nối..và LCD không hiển thị...
    [ATTACH=CONFIG]67052[/ATTACH]
    Mình mở Virtual com port để kết cồng com 4 như trong cổng com Protues thì không kết nối..CLosed hết..chỉ khi nhấn thử com 2 như của bạn mô phỏng chụp ảnh ấy lại Opened thế mới lạ
    Lỗi ở chỗ là bạn chưa đọc kỹ hướng dẫn. Bạn vẫn chưa nắm được nguyên tắc mô phỏng trên proteus. Configure Virtual Serial Port Driver để mở port ảo, tùy chỉnh Hercules cho phù hợp đừng có máy móc như thế. Để test thì sử dụng bộ samples của microchip C:\Program Files (x86)\Labcenter Electronics\Proteus 7 Professional\SAMPLES\VSM MPLAB Viewer\Eval Boards\Ethernet\Explorer16 with Ethernet PICtail.DSN

Leave a comment:

• haibk91
    replied
    sao ko chay được mô phỏng thế hi?
    Last edited by haibk91; 29-05-2013, 18:54.

Leave a comment:

• yamailuk
    replied
    Nhưng mà mạch mình phần cứng đã vẽ theo sơ đồ nguyên lý đó..đang thi công làm mạch..chỉ có vấn đề đó mìn khắc phục chưa được..hôm nay mình thêm hàm httpdatain(); bị báo lỗi chỗ Updatectrlsts mình không hiểu..
    Lỗi chưa viết các hàm con cần sử dụng. Đọc kỹ đừng copy paste k như thế. Mình đã nói proect thầy chỉ cho phần khung là truyền được dữ liệu qua mạng còn các vấn để khác bạn tự hoàn toàn tự xây dựng lấy

Leave a comment:

• yamailuk
    replied
    Bạn viết lại toàn bộ code từ a - z...bạn Pro thật..Mình thêm thư viện LCD.h nhưng gặp phải vấn đề là mình không dùng AVRSTUDIO bao giờ,toàn dùng codevison..nên khai báo chân và đầu vào ra mình cũng khó...bạn xem đồi chân theo sơ đồ nguyên lý của mình được không..^^
    Không hẳn, mình vẫn phải sử dụng project cùa thầy như 1 thư viện, bỏ đi những cái không cần và thêm vào đó các ứng dụng.
    Thứ tự chân bạn dựa theo port (tính từ 0 tới 7). Theo mình là để cùng 1 port cho dễ quản lý

Leave a comment:

• yamailuk
    replied
    Cảm ơn bạn..để mình xem lại//com ảo có khi mình chưa bật..^^ lát mình Mô phỏng lại..còn thiếu code thiết bị giám sát..bạn thêm code của thầy tâm chỗ hiển thị role mô phỏng chạy chứ..và LCD hiển thị ổn không bạn
    Ah mình chỉ tham khảo hướng của thầy, xong mình viết lại toàn bộ, giao diện của mình cũng khác, phần cứng cũng khác

Leave a comment:

• yamailuk
    replied
    chào bạn yahmailuk..mình biết bạn hiểu nhiều về Project của thầy Tâm..và biết bạn làm thành công rồi..Mình đam mê mạch này từ lâu..giờ mới có thời gian Compile lại đọc code nghiên cứu...Mình thấy code thầy cho thiếu LCD là 1..thiếu hiển thị ra 4 led ( tương ứng 4 relay) và 3 led sensor..còn chỗ UART mình test với hercules_3-2-5 mình đặt trong Protues cổng com 4 mà không thấy nhận ..tốc độ baud 9600..Bạn có thể cho mình đoạn code hiển thị 4 led với sensor ,LCD mình sẽ tự thêm ..^^ Mình cảm ơn bạn..Protues mình mô phỏng mình đổi lại chân theo sơ đồ nguyên lý này FPP3.pdf
    Mạch của a huy thì không sai vì a huy đã làm thành công rồi mà. Thầy Tâm chỉ share code phần khung của project thôi, còn các phần khác như LCD, điều khiển thiết bị, giám sát trạng thái, cảm biến .v.v. là do tự bản thân bạn phát triển lên. Bạn dùng hercules thì không sai, bạn xem kỹ lại xem có thể bạn chưa bật Configure Virtual Serial Port Driver. Đây là bức hình mình vừa test lại file mô phỏng của mình (có thể download ở ngay chữ ký của mình)
    Click image for larger version

Name:	demo.jpg
Views:	2
Size:	114.9 KB
ID:	1379463

Leave a comment:

• yamailuk
    replied
    Chào các bạn..mình mô phỏng mạch thầy Tâm chạy ok..nhưng khôg thấy hiển thị LCD,..bạn nào biết chỉ mình đoạn code hiển thị dữ liệu lên LCD..mình viết giao tiếp với visual basic kết nối cổng COM của mạch mà không thấy tín hiệu gì..hic
    Bạn sử dụng mô phỏng của ai hay tự bạn vẽ trong proteus, khi add thư viện lcd thì nhớ check lại thứ tự chân và port
    Code của thầy là chưa add thư viện lcd, bạn vào hocavr.com lấy thư viện hoặc kiếm 1 thư viện nào đó viết cũng được. Giao tiếp uart của project là hoàn toàn bình thường nên mình nghĩ lỗi do chính code của bạn. Hãy thử 1 chương trình chuẩn nào đó trước xem lỗi ở đâu.

Nguyên văn bởi haibk91 Xem bài viết
    các bạn cho mình hỏi, cái giao diện web viết như thế nào? mình có đọc TCP/IP stack của Microchip cho PIC, có sẵn thư viện giao diện web , giờ mình muốn làm cái web riêng thì phải làm sao?
    Bạn am hiểu về ngôn ngữ nào thì viết bằng ngôn ngữ đó, ví dụ: html, asp, php ... đều được. Chỉ có 1 cách là bạn phải học hoặc nhờ ai đó am hiểu viết dùm, ưu tiên cách 2 vì học để viết được mất khá nhiều thời gian

Leave a comment:

• haibk91
    replied
    các bạn cho mình hỏi, cái giao diện web viết như thế nào? mình có đọc TCP/IP stack của Microchip cho PIC, có sẵn thư viện giao diện web , giờ mình muốn làm cái web riêng thì phải làm sao?

Leave a comment:

• yamailuk
    replied
    Các bạn cho mình hỏi trong code có đoạn IP mình đánh dấu màu đỏ..là địa chỉ server của mạch KIT đúng không? khi mạch đã kết nối và gõ địa chỉ đó vào trình duyệt thì sẽ chạy web chứa trong AVR..nhưng cái mình không hiểu địa chỉ đó lấy ở đâu ra,,,..mong các bạn giúp đỡ mình..^^
    [ATTACH=CONFIG]66829[/ATTACH]
    Đó là địa chỉ ip private do người lập trình tự đặt thôi không phải lấy địa chỉ qua giao thức DHCP. Bạn sẽ truy cập được qua địa chỉ đó thông qua giao thức ARP

Leave a comment:

• hanphonghy
    replied
    Hiện tại em đang làm đề tài về pic 32 về phần ethernet em đang tìm hiểu phần config tcp/ip stack của microchip . Anh chị nào có kinh nghiệm xin chia sẻ cho em được không ạ ? Thực sự em đang rất bế tắc không biết phải bắt đầu từ đâu . Cảm ơn mọi người .

Leave a comment:

• chikichita
    replied
    còn đây là sơ đồ nguyên lý cho bạn nếu vẫn muốn dùng rơle Rb = 10k,
    Click image for larger version

Name:	role.jpg
Views:	1
Size:	10.4 KB
ID:	1379278

Leave a comment:

• chikichita
    replied
    không nên sài role bạn ah, dùng triac điều khiển điện AC thì hay hơn, còn vụ modem thì mình chưa sài loại này nên ko biết như thế nào nhưng hầu hết modem đều có cấu hình NAT như nhau, và điều cần chú ý là do mình sài mạng là địa chỉ IP động nên cần một dịch vụ hỗ trỡ để có thể kết nối qua internet, hiện nay dịch vụ miễn phí thì mình thấy no-ip là hợp nhất, nhưng muốn sử dụng no-ip bạn cần 1 trong 2 điều kiện:
    1) phải có máy tính chạy 24/24 để chạy phần mềm DUC của no-ip để nó cập nhật IP động vào 1 tên miền do bạn chỉ định cho bạn, mỗi lần muốn truy cập chỉ cần vào link đó là được.
    2) dùng modem hỗ trợ sẵn no-ip, vào modem và cấu hình nó là ok khỏi cần phải dùng máy tính. hiện mình chỉ biết có loại rẻ nhất của TP-link 8817 - 8840 loại mới là có hỗ trợ no-ip, còn max hơn nữa thì draytek.
    Nguyên văn bởi ga_kon Xem bài viết
    Có pác nào cho em xin cái mạch nguyên lí Relay được không ạ? Loại relay 5V ấy! Tình hình là định chuyển toàn bộ thiết bị trong nhà qua Internet hết nhưng rối cái là nhà xài modem BCOM-5530 2/2 . . .không biết cách NAT . . .^^!!! Có pác nào làm vụ này rồi không ta?

Leave a comment:

• ga_kon
    replied
    Có pác nào cho em xin cái mạch nguyên lí Relay được không ạ? Loại relay 5V ấy! Tình hình là định chuyển toàn bộ thiết bị trong nhà qua Internet hết nhưng rối cái là nhà xài modem BCOM-5530 2/2 . . .không biết cách NAT . . .^^!!! Có pác nào làm vụ này rồi không ta?

Leave a comment:

• mhl167
    replied
    Có ai bị như mình không? Lúc đầu mạch chạy rất ổn định nhưng để 1 thời gian là không truy cập vô được, phải reset lại mới truy cập được.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

nttam79 Tìm hiểu thêm về nttam79

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X