Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ về vấn đề biến bị mất sau khi sleep

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ về vấn đề biến bị mất sau khi sleep

Chào các anh chị,
    Đây là lần đầu em post bài cần trợ giúp do bí quá ngồi mò hơn 1 tuần nay không ra rồi ạ!
    Hiện tại em đang cần làm mạch hẹn giờ sử dụng ATMega8. Để mỗi lần cúp điện không phải chỉnh giờ em có gắn nguồn backup cho nó.
    Cách làm việc là khi chân phát hiện tín hiệu điện ở nguồn chính bị cắt, uC sẽ chuyển sang sleep idle (SLEEP_MODE_IDLE). Một diode schottky lúc đó sẽ xả điện từ pin dự phòng cho MCU cầm hơi qua mùa đói kém. Em xác định em là gà nên em thử ngay chế độ SLEEP_MODE_IDLE chứ không mong tiết kiệm nhiều hơn
    Vấn đề em đang gặp phải là không hiểu tại sao sau khi thoát khỏi chế độ sleep (awake, wakeup, sleep_disable) thì biến đếm giây (counter) của em bị xóa, coi như cắt điện con uC hoàn toàn rồi cắm chạy lại từ đầu.
    Để tiện các anh chị đọc, em xin post phần code liên quan tới vấn đề em nói như sau:
    1 int main(void) {
    2 // setup ports...
    3
    4 // init timer
    5 // setup các thanh ghi...
    6 //counter = 135;
    7 // set sleep mode
    8 set_sleep_mode(SLEEP_MODE_IDLE);
    9 while(true) {
    10 // nhấp cháy dấu phân cách giờ phút giây...
    11 }
    12 }
    13
    14 void sleep_mcu() {
    15 sleep_enable();
    16 // tắt timer0
    17 TCCR0 &= ~(1 << CS00);
    18 sei();
    19 sleep_cpu();
    20 // sleep_disable();
    21 }
    22
    23 void wakeup_mcu() {
    24 // cho phép chạy timer0 để quét 7segs
    25 TCCR0 |= (1 << CS00);
    26 sei();
    27 // "đánh thức" uC
    28 sleep_disable();
    29 }
    30
    31 // timer1 overflow
    32 // nhiệm vụ là cứ 1 giây tăng counter lên 1 đơn vị, tới khi hết ngày (24 giờ) thì xóa về 0
    33 // ngoài ra timer1 còn kiểm tra chân C4 để gọi uC về trạng thái bình thường (wakeup)
    34 ISR(TIMER1_OVF_vect) {
    35 TCNT1 = 3035;
    36 if(counter >= 86400) {
    37 counter = 0;
    38 } else {
    39 counter += 1;
    40 }
    41 // Nếu chân C4 ở mức cao, chạy lại uC như bình thường
    42 if(get_pin_status(PINC, 4)) {
    43 wakeup_mcu();
    44 }
    45 }
    46
    47 // timer0 overflow
    48 ISR(TIMER0_OVF_vect) {
    49 // Nếu chân C4 ở mức thấp, tắt tín hiệu ra LED 7 đoạn, chuyển uC về trạng thái chờ
    50 if(!get_pin_status(PINC, 4)) {
    51 PORTB = ((PORTB & 0b11100000));
    52 output_number(10);
    53 sleep_mcu();
    54 return;
    55 }
    56 // phần code quét và hiển thị lên led 7 đoạn giờ phút giây parse từ biến counter
    57 // ...
    58 }
    Em là dân lập trình, có thích điện tử nên cũng phọt phẹt chút đỉnh. Làm quen với cái AVR cũng hơn 1 năm thôi nên còn gà lắm

Em đính kèm code để các anh chị có nhã ý đọc giúp em thì đọc cho dễ ợ
    Mọi người coi giúp em với, cả dòng họ em đội ơn mọi người
    Attached Files

Mấy con PIC, AVR thì làm gì có công nghệ ngủ ( sleep) mà không mất dữ liệu ... ngủ xong là ... mất sạch ... thi đánh thức thì tự mình phải khởi tạo lại từ đầu .
    Dòng MSP430 có công nghệ ... ngủ mà không mất dữ liệu ... thức dậy vẫn dùng được ngay ( như lúc chưa ngủ ).

--- Hẹn giờ, đồng hồ thì sao không dùng hẳn IC đồng hồ ( Real time clock)... vừa chính xác hơn không.
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Thực ra thì tại em đang... hà tiện cần rút gói lại rẻ nhất có thể. Với lại do đọc trong datasheet thấy nó tuyên bố là sleep xong không ảnh hưởng đến SRAM, mà đó giờ lập trình thì mình cứ nghĩ là mấy cái biến lúc chạy nó lưu trên RAM nên đang suy nghĩ không biết mình có viết sai code gì không hoặc sai kiến thức cơ bản gì không nên cứ cắm đầu ngồi sửa. Debug thì thấy "như lúc mới yêu" đến nản
      Lúc viết code sleep xong thức dậy cái thấy nó reset dữ liệu lại là em thấy nóng mặt rồi ợ
      Thôi để em về ráng đầu tư thêm con RTC nữa gắn vào cho nó chạy ngon lành.
      Cám ơn Mod QueDuong đã trả lời nhanh và cung cấp thêm thông tin cho em. Giờ thì em hơi sốc xíu

Comment

Về tác giả

Collapse

nhanlt5 Tìm hiểu thêm về nhanlt5

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X