Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Led trái tim nhiều màu.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi longdtskn Xem bài viết
    Bạn ơi , mạch điều khiển bạn làm ntn , có thể nói cho mình 1 chút được k?
    mạch điều khiển mình dùng đơn giản thôi. giống như của bạn hoangnam555 nói đó.
    chân âm của 1 mầu nối chung với nhau, 3 màu thì có 3 chân tín hiệu âm, còn chân dương của nó đấu qua trở và chụm chung lại >> như kiểu chung dương. như trái tim của mình làm có 46 cụm bóng (1 cụm 3 bóng đỏ xanh lá xanh tím) mình đấu làm 24 tín hiệu (tín hiệu dương chung )
    như vậy có thể hình dung như là matran 3 x 24. việc cho nó sáng là mình quét led.
    chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường
    Everything should be made as simple as possible, but not simpler

Comment

Nguyên văn bởi daohuytien Xem bài viết
      cái này mà đặt trong meka trắng sữa thì màu cũng đẹp phết hehe... mình trộn màu vẫn còn hơi bị giật. chưa mịn nhưng vẫn chưa biết cách làm sao cho nó mịn màng hơn ???
      có phải do đi trở không đúng không nhỉ. áp và dòng mấy con led này sáng cực đại khác nhau mờ
      ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

mạch điều khiển mình dùng đơn giản thôi. giống như của bạn hoangnam555 nói đó.
        chân âm của 1 mầu nối chung với nhau, 3 màu thì có 3 chân tín hiệu âm, còn chân dương của nó đấu qua trở và chụm chung lại >> như kiểu chung dương. như trái tim của mình làm có 46 cụm bóng (1 cụm 3 bóng đỏ xanh lá xanh tím) mình đấu làm 24 tín hiệu (tín hiệu dương chung )
        như vậy có thể hình dung như là matran 3 x 24. việc cho nó sáng là mình quét led.
        Bạn ơi , phiền bạn vẽ giúp mình 1 cái sơ đồ nhỏ được k , thật sự mình chưa hình dung được , cảm ơn bạn nhiều

Comment

mình dùng nguồn 5 V,đỏ mình dùng trở 100om còn xanh lá và xanh tím thì mình không dùng trở. nhưng mình nghĩ thì điện trở này ảnh hưởng nhiều đến độ mịn màng của màu đâu, có khi là thuật toán làm sáng dần tối dần của mình chưa tốt.
          chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường

Comment

mình dùng nguồn 5 V,đỏ mình dùng trở 100om còn xanh lá và xanh tím thì mình không dùng trở. nhưng mình nghĩ thì điện trở này ảnh hưởng nhiều đến độ mịn màng của màu đâu, có khi là thuật toán làm sáng dần tối dần của mình chưa tốt.
            à . mà bạn ơi , cái này sáng 2 bóng 1 lúc hả bạn .

Comment

sơ đồ mạch thì đơn giản thế này thôi.mình vẽ một vài chân điều khiển các chân khác giống nhau thì mình ........đó. cái này mình lập trình chỉ có 1 cụm sáng trong 1 thời điểm thôi, và có thể cho 1 hoặc 2 hoặc 3 bóng trong 1 cụm này sáng được.Click image for larger version

Name:	machtraitim.jpg
Views:	2
Size:	39.8 KB
ID:	1372823Click image for larger version

Name:	machtraitim.jpg
Views:	2
Size:	39.8 KB
ID:	1372823

Comment

sơ đồ mạch thì đơn giản thế này thôi.mình vẽ một vài chân điều khiển các chân khác giống nhau thì mình ........đó. cái này mình lập trình chỉ có 1 cụm sáng trong 1 thời điểm thôi, và có thể cho 1 hoặc 2 hoặc 3 bóng trong 1 cụm này sáng được.[ATTACH=CONFIG]59377[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]59377[/ATTACH]
                chỉ có 1 cụm sáng trong 1 thời điểm thì theo mình phải có 46 tín hiệu dương + 3 tín hiệu âm . Vậy sao trong sơ đồ lại chỉ có 24 nhánh dương bạn nhỉ . Và con 74HC245 làm nhiệm vụ gì trong mạch thế bạn ơi
                Last edited by longdtskn; 18-01-2013, 09:33.

Comment

chỉ có 1 cụm sáng trong 1 thời điểm thì theo mình phải có 46 tín hiệu dương + 3 tín hiệu âm . Vậy sao trong sơ đồ lại chỉ có 24 nhánh dương bạn nhỉ . Và con 74HC245 làm nhiệm vụ gì trong mạch thế bạn ơi
                  - 74hc245 có nhiệm vụ là cổng đệm.
                  - thế này nhé. có 3 bóng đơn red, geen và blu nhé. chân dương của 3 led này nối chung và nối vào chân C con A1015. 3 chân âm của 3 con này tách nối riêng với 3 chân Red green và blu trong hình vẻ. nếu tính hiệu chân C con A1015 mức 1 đồng thời chân điều khiển tính hiệu BJT Red mứ 1 thì BJT dẩn thì dòng đổ từ 5v qua A1015 về led Red qua BJT về mass. thế thì chỉ có 1 led red sáng thôi mà. mún cho led nào sáng thì cho chân điều khiển 3 tín hiệu Red green blu lên 1 là được

Comment

Nguyên văn bởi thuongdtqb Xem bài viết
                    - 74hc245 có nhiệm vụ là cổng đệm.
                    - thế này nhé. có 3 bóng đơn red, geen và blu nhé. chân dương của 3 led này nối chung và nối vào chân C con A1015. 3 chân âm của 3 con này tách nối riêng với 3 chân Red green và blu trong hình vẻ. nếu tính hiệu chân C con A1015 mức 1 đồng thời chân điều khiển tính hiệu BJT Red mứ 1 thì BJT dẩn thì dòng đổ từ 5v qua A1015 về led Red qua BJT về mass. thế thì chỉ có 1 led red sáng thôi mà. mún cho led nào sáng thì cho chân điều khiển 3 tín hiệu Red green blu lên 1 là được
                    Cảm ơn bạn . nguyên lí quét thì mình hiểu rùi , Mình chỉ chưa hiểu là VDK chỉ có 32 output thì sao để điều khiển được 46 cụm như bạn daohuytien kìa .
                    46 cụm thì phải có 46 tín hiệu dương chung và phải được điều khiển bằng 46 output của VDK chứ nhỉ?

Comment

Cảm ơn bạn . nguyên lí quét thì mình hiểu rùi , Mình chỉ chưa hiểu là VDK chỉ có 32 output thì sao để điều khiển được 46 cụm như bạn daohuytien kìa .
                      46 cụm thì phải có 46 tín hiệu dương chung và phải được điều khiển bằng 46 output của VDK chứ nhỉ?
                      bác dùng 74HC595 để mở rộng thêm cổng output

Comment

Nguyên văn bởi PDEL Xem bài viết
                        bác dùng 74HC595 để mở rộng thêm cổng output
                        Nhưng theo mạch của bạn daohuytien đâu có 74HC595 đâu bạn , và nếu thế thì bạn ấy PWM qua 74HC595 hả bạn

Comment

Nhưng theo mạch của bạn daohuytien đâu có 74HC595 đâu bạn , và nếu thế thì bạn ấy PWM qua 74HC595 hả bạn
                          Mình có xem video clip của bác huytien, nếu ko nhầm thì bác ấy chỉ sử dụng có 24 chân tín hiệu và 3 chân điều khiển và trái tim chia làm 2 phần có thêm 2 chân điều khiển mổi bên, ko biết mình nghỉ như vậy có đúng ko, mong chờ bác huytien hồi đáp.

Comment

mính có cái này mo phổng dùng 4 con 74HC595 bác nếu thấy hay mình gửi code cho làm thừ, mình viết bằng ASM
                            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi PDEL Xem bài viết
                              mính có cái này mo phổng dùng 4 con 74HC595 bác nếu thấy hay mình gửi code cho làm thừ, mình viết bằng ASM

Cảm ơn bạn.
                              Bạn này , code này của bạn k có PWM phải k , nếu đúng như thế thì chỉ phối được 1 số màu cơ bản phải k?
                              Last edited by longdtskn; 18-01-2013, 12:57.

Comment

Cảm ơn bạn.
                                Bạn này , code này của bạn k có PWM phải k , nếu đúng như thế thì chỉ phối được 1 số màu cơ bản phải k?
                                ở trong này đẳ phối được 7 màu cơ bản rồi mà chương trình có 9Kb rồi. thông thường 9Kb nạp thực tế chỉ có 4KB thôi mà trong chương trình chưa có một hiệu ứng PWM nào cả. nếu tạo thêm PWP cho 7 màu sáng lên từ từ và tắt đi từ từ thì mất phải thêm vài Kb bộ nhớ nửa. nếu mứn tạp kiểu Full color thì mình nghỉ tốn bộ nhớ lắm đó.

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhhaudt33 Tìm hiểu thêm về thanhhaudt33

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X