Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho mình hỏi Mạch DK led dùng 89s52 cùng với c2383

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho mình hỏi Mạch DK led dùng 89s52 cùng với c2383

mình đang làm cái mạch dk biển led dùng 89s52 dk mở bóng C2383 mình mới học nên chỉ viết code bật tắt led thôi khi chạy thử thì con C2383 mở bé chỉ đủ chạy có 3 led mắc nới tiếp chạy mấy chục led thì đã tối om rồi cho mình hỏi là làm thế nào để con 89s52 có thể dk con C2383 dẫn hoàn toàn ko ạ
    Attached Files

Bạn sử dụng điện áp cấp cho C2383 cao hơn MCU 89C52 (tùy theo số lượng led trên nhánh) là sáng rực.
    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi davidcopy Xem bài viết
      Bạn sử dụng điện áp cấp cho C2383 cao hơn MCU 89C52 (tùy theo số lượng led trên nhánh) là sáng rực.
      mình đang sử dụng nguồn 12v 30a mà bạn ko hiểu ý mình rồi, ý mình là con MCU cho ra áp dk nhỏ nên con C2383 mở bé dòng chỉ đủ cho vài led chạy thôi, mình kích tay 5v vào chân B con C2383 là cả trăm led sáng rực luôn

Comment

Nguyên văn bởi MrBigD Xem bài viết

mình đang sử dụng nguồn 12v 30a mà bạn ko hiểu ý mình rồi, ý mình là con MCU cho ra áp dk nhỏ nên con C2383 mở bé dòng chỉ đủ cho vài led chạy thôi, mình kích tay 5v vào chân B con C2383 là cả trăm led sáng rực luôn
        ngõ ra của MCU bạn lấy mức H hay L để điều khiển ,bạn dùng C 2383 thì phải dùng mức H ,mà bạn không có điện trở ở ngõ ra để kéo lên Vcc thì chân B sẽ có dòng khiển rất nhỏ ,nên led sáng yếu ,nên mắc thêm điện trở 4k7 từ chân ra MCU lên Vcc để chân B C2383 có đủ dòng để mở ,khi ngõ ra mức thấp L (active) thì led tắt ,có thể bạn phải chạy lại code cho phù hợp .

Comment

có thể là dòng và áp của MCU không đủ công suất để đưa transistor vào trạng thái bảo hòa. Coi datasheet MCU coi dòng và áp max là bao nhiêu ? Tính lại Rb cho thích hợp để lái BJT.

Ib > Ic / Beta

Rb = (Vo_MCU - 1V) / Ib

Ic là dòng ngang qua LED dựa trên datasheet
          Nếu không được thì gắn thêm mạch buffer

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

ngõ ra của MCU bạn lấy mức H hay L để điều khiển ,bạn dùng C 2383 thì phải dùng mức H ,mà bạn không có điện trở ở ngõ ra để kéo lên Vcc thì chân B sẽ có dòng khiển rất nhỏ ,nên led sáng yếu ,nên mắc thêm điện trở 4k7 từ chân ra MCU lên Vcc để chân B C2383 có đủ dòng để mở ,khi ngõ ra mức thấp L (active) thì led tắt ,có thể bạn phải chạy lại code cho phù hợp .
            mình sẽ thử coi cảm ơn các bạn đã giúp đỡ

Comment

đã thử thêm 1 con trở lên vcc và chạy khá ổn cảm ơn bạn Thanh Ng

Comment

Nguyên văn bởi MrBigD Xem bài viết

Độ rộng xung kích chưa đủ, khi kích BJT C2383 bạn nên delay lâu hơn nó mới đáp ứng được.

Comment

Khi bạn thay đổi độ rộng xung kích từ nhỏ tới lớn(bằng cách thay đổi thời gian delay) thì bạn sẽ thấy led từ sáng mờ tới sáng rực.

Comment

De tang dong kich cho BJT dung dem 74HC245 cung la mot giai phap
                    0912666017

Comment

Về tác giả

Collapse

MrBigD Tìm hiểu thêm về MrBigD

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X