Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm bảng quảng cáo Led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi leemanhtuan Xem bài viết
    cách tính điện trở Rb..
    1. Tính dòng Ic trước
    2.Ib=Ic/Hfe=Ic/50(hệ số kD bảo hòa chỉ khoảng 50 đến 60 lần)
    3.tính dòng Ib:
    xem dòng VDK cấp được là bao nhiêu

dòng Ib vừa tính ở bước 2 nhân với hệ số khoảng 1.2 đến 1.5 lần(để đảm bảo tran dẫn bảo hòa)
    Ib=dòng VDK+dòng điện trở treo--->dòng treo cần bù
    sau đó tính giá trị điện trở treo
    Rp=(5v-0.7)/(dòng cần bù vào): thường thì dùng điện trở treo 4.7k,,,Rb cũng 4.7k
    Thanks bác rồi đó! rất u là chi tiết
    Cho mình hỏi cái VOM số của mình đo được chỉ số Hfe, nhưng ko biết chỉ số đó có đúng ko vì theo datasheet thì nó chỉ nằm trong khoảng thôi chứ ko có chính xác
    Các bác chỉ em điều khiển led bằng ASM ( tại vì em mới học ngôn ngữ này hà) sao cho cho led sáng dần dần ( sáng yếu rồi đến sáng cao) , rồi làm sao chữ của em có hiện tượng nước đổ được vậy ạ ( cái này theo em nghĩ là phải đi kèm với 1 con IC số nũa nhưng mà em lại ko biết là con nào). Em thấy ở chợ Nhật Tảo họ làm nhiều kiểu hay wa, bác nào có kiểu chạy led nào hay send cho em với
    Mong các bác chỉ tận tình . Thanks các bác

Comment

Nguyên văn bởi hoangklong Xem bài viết
      Cho mình hỏi cái VOM số của mình đo được chỉ số Hfe, nhưng ko biết chỉ số đó có đúng ko vì theo datasheet thì nó chỉ nằm trong khoảng thôi chứ ko có chính xác
      Các bác chỉ em điều khiển led bằng ASM ( tại vì em mới học ngôn ngữ này hà) sao cho cho led sáng dần dần ( sáng yếu rồi đến sáng cao) , rồi làm sao chữ của em có hiện tượng nước đổ được vậy ạ ( cái này theo em nghĩ là phải đi kèm với 1 con IC số nũa nhưng mà em lại ko biết là con nào). Em thấy ở chợ Nhật Tảo họ làm nhiều kiểu hay wa, bác nào có kiểu chạy led nào hay send cho em với
      ý của bạn là 1 led mà sáng dần từ yếu đến mạnh phải ko...cái đóa người ta dùng điều xung đóa bạn ah...bạn xuất ra chân vdk một chuỗi xung có độ rộng thay đổi dần..độ sag của led sẽ thay đổi(tương tự như điều xung cho tốc độ động cơ)...bạn thử nghiệm với nhiều tần số sẽ chọn được tần số hợp lý.
      tuanlee.spkt

Comment

khi đo hfe thì cần chú ý ở 2 chế độ:
        K Đai hay bão hòa
        ở chế độ bão hòa thì mình thường lắp mạch để đo: cho một tải cố định(R) để có Ic cố định
        dùng biến trở chinh cực B cho đến khi Vce đạt 0.2-0.3V là ok.
        lấy Hfe sat=Ic sat/Ib sat
        tuanlee.spkt

Comment

ý của bạn là 1 led mà sáng dần từ yếu đến mạnh phải ko...cái đóa người ta dùng điều xung đóa bạn ah...bạn xuất ra chân vdk một chuỗi xung có độ rộng thay đổi dần..độ sag của led sẽ thay đổi(tương tự như điều xung cho tốc độ động cơ)...bạn thử nghiệm với nhiều tần số sẽ chọn được tần số hợp lý.

Điều xung cũng là một ý kiến hay nhưng bác có thể cho mình một doạn code để mình tham khảo ko, mình chưa khi nào viếc chương trình diều khiển động cơ nên cũng ko biết nhiều về diều xung
          Mà cái Hfe mà mình do được trên VOM là ở chế dộ bảo hòa phải ko
          Thanks

Comment

có ai biết dòng và áp cho led màu vàng là bao nhiêu không?giúp mình với!
            ĐẠI HỌC SƯ PHẠM KỸ THUẬT I

Nợ cha một sự nghiệp - Nợ mẹ một nàng dâu

Comment

lED VÀNG THEO MÌNH BIẾT THÌ KHOẢNG TỪ 1.9 - 2.1 V ĐÓ BẠN-> đối với led siêu sáng
              Còn dòng thi mình chưa rõ.
              Anh em trả lời tiếp nhé
              Email :

Comment

Điều xung cũng là một ý kiến hay nhưng bác có thể cho mình một doạn code để mình tham khảo ko, mình chưa khi nào viếc chương trình diều khiển động cơ nên cũng ko biết nhiều về diều xung
                Mà cái Hfe mà mình do được trên VOM là ở chế dộ bảo hòa phải ko
                Thanks
                thường thì VOM đo hfe ở chế độ k Đại,,,bạn cứ đo thấy hàng 100 thì ở chế độ k Đại rùi.
                còn về điều xung thì bạn cứ đảo ngõa ra liên tục thui
                vào giữa 2 lần đảo thì có delay
                thay đổi thời gian delay la bạn có độ rộng xung thay đổi rùi
                còn chi tiết viết bằng C hay Asm cho vdk nào thì bạn cứ noi chi tiết
                tuanlee.spkt

Comment

mình đang cần mạch tạo xung với chu ky 2s,mọi người giúp mình với

Comment

dùng ic555 đó

Comment

thường thì VOM đo hfe ở chế độ k Đại,,,bạn cứ đo thấy hàng 100 thì ở chế độ k Đại rùi.
                      còn về điều xung thì bạn cứ đảo ngõa ra liên tục thui
                      vào giữa 2 lần đảo thì có delay
                      thay đổi thời gian delay la bạn có độ rộng xung thay đổi rùi
                      còn chi tiết viết bằng C hay Asm cho vdk nào thì bạn cứ noi chi tiết
                      Nếu bác nói vậy thì cũng đơn giản rồi, nhưng mà em cũng chua hiểu cho lắm, mình thay dổi vậy thì chỉ thay đổi thời gian chóp tắc của led thôi chứ làm sao thay đổi được dộ sáng của led vì LXL ra lúc nào cũng xung vuông

Dòng qua Led là 20mA--->25ma dó bạn, áp thì bác kia đã nói rồi
                      còn muốn tạo xung chu kỳ 2s thì bác cứ vào google seach mạch đa hài thì ra nhiều lắm, cứ vào dó mà tính, mà bác làm chi 555, sài thạch anh cho mau

Comment

Bác leemanhtuan viếc cho minh bằng ASM cho con 89c51 cách tăng giảm độ sáng cho led nhen, với bác chỉ mình cách làm cho led có hiện tượng nước đổ được ko, phải thêm vào phần cứng con IC số nào nhỉ
                        Thanks bác

Comment

Anh leemanhtuan cho em hỏi dòng qua led siêu sáng đỏ(3->3,2V) là bao nhiêu ah?
                          Emkhuyeechs darlington từ chân vdk để có dòng cỡ 250mA thì xài con nào anh?
                          Thank anh trước nha!!

Comment

anh em nghiên cứu về quảng cáo led (led cố định và led matrix) nên đến tham quan cửa hàng Chính Loan trong trợ Trời HN, họ cung cấp các loại vật tư liên quan đến lĩnh vực này. Có rất nhiều modul các bạn mua săn về ghép lại đỡ phải tự làm (giá thành còn rẻ hơn tự làm):
                            - modul nguồn xung 12V-10A
                            - board điều khiển 24/32 kênh dùng AT89C51, công suất dùng TIP41 (lưu ý TIP41 không phải là FET đâu nhé)
                            - Các loại board led matrix 1,2,3 mầu.
                            - Các loại đèn led: xanh, đỏ, tím, vàng. ....
                            - Họ còn tư vấn cho cách làm bảng quảng cáo nữa.
                            0912666017

Comment

Có bác nào biết cách xếp led bằng Coreldraw ko chỉ em với, cách xếp led xung quang chử và xếp đầy chử. Hồi mới làm cái bảng đầu tiên cho nhà em ngồi đo bằng tay mới chết đó chứ
                              có gì send tài liệu wa cho em nhen mail hoangklong18@gmail.com
                              thanks các bác

Comment

Nguyên văn bởi luckystart Xem bài viết
                                Anh leemanhtuan cho em hỏi dòng qua led siêu sáng đỏ(3->3,2V) là bao nhiêu ah?
                                Emkhuyeechs darlington từ chân vdk để có dòng cỡ 250mA thì xài con nào anh?
                                Thank anh trước nha!!
                                Led siêu sáng màu đỏ:
                                1.Continuous Forward Current(dòng thuận liên tục: 50mA
                                2.Peak Forward Curren(dòng đỉnh ở chế độ xung có độ rộng xung là 0.1ms): 100mA
                                Nếu cần nhiều con dalington thì bạn nên dùng IC ULN2803 bên trong có tới 8 con dalington dòng chịu được tới 500mA
                                tuanlee.spkt

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangklong Tìm hiểu thêm về hoangklong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X