Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm bảng quảng cáo Led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

À các bác cho em hỏi,nếu chữ khoang 150-200 Led thì dung con Tip122 kich nguyên chữ có ngon ko ạ,và nghe anh nào nói đưa thẳng chân vdk ra cực B luon phai ko,em mói làm lần đầu ko biet dùng con gì cho sáng đep mà lại kinh tế.

Comment

các bác ơi giúp em với!
      em đang muốn làm LED ma trận làm từ kết nối các LED đơn với nhau(2 màu xanh, đỏ ) !bác nào đã làm rồi thì hướng dẫn giúp em nhé ! em cảm ơn các bác nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi kanto Xem bài viết
        mình đang cần một mạch mắc 20-30 con led sáng nhấp nháy hoắc sáng dần......ai bik chỉ mình với,mạch đơn giản thui nha ,tai mình chưa bik nhiều về điện tử ....Cần mạch mắc chứ mạch nguyên lí thì mình bo tay thui ......Thank các pro nhìu
        mình có mạch này cũng khá đơn giản chương trình ngắn dễ hiểu lắm , mình gới file kem có mô phỏng Protues ! bạn xem có giúp dc j k !!!!

[/QUOTE]
        thophilong@gmail.com
        Attached Files
        Last edited by THOPHILONG; 02-06-2010, 00:26.

Comment

bac hoang phat oi ! minh cung dang thac mac khoang cach cac led la bao nhieu thi vua phai nhi, vi neu khich wa thi hao chi phi con thua wa thi k dc dep
          theo bac co kinh nghiem xin chi giao!

Comment

Nguyên văn bởi THOPHILONG Xem bài viết
            bac hoang phat oi ! minh cung dang thac mac khoang cach cac led la bao nhieu thi vua phai nhi, vi neu khich wa thi hao chi phi con thua wa thi k dc dep
            theo bac co kinh nghiem xin chi giao!
            khoảng cách led tiêu chuẩn là hình vuông cạnh 10mm , hoặc cạnh 16mm . Ngoài là thì tùy ứng dụng mà dãn ra 20mm

Comment

Ct ĐƯỜng viỀn

cam on ban !
              MÌnh muỐn hỎi bẠn viỆc nÀy nỮa bẠn giÚp mÌnh vỚi . MÌnh thẤy cÓ mẤy bẢng quẢng cÁo cÓ cÁc viỀn chẠy phÍa ngoÀi khung
              viẾt chƯƠng trÌnh con rỒi gỌi call ĐƯỜng viỀn chẠy xen kẼ vỚi ct chẠy chỮ nỘi bÊn trong vd

mov p0,10010000
              call duongvien ; chuong trinh ĐƯỜng viỀn
              call delay;

minh muỐn hỎi lÀ cÓ cÁch nÀo viẾt ct ĐƯỜng viỀn chẠy ĐỘc lẬp vỚi ct chÍnh k !
              MÌnh nghe nÓi cÓ cÁch dÙng ngẮt interrup hay dÙng time gÌ ĐÓ mÀ mÌnh k biẾt nỮa!
              BẠn cÓ cÁch nÀo giÚp vỚi !

Comment

led nếu dày thì cách nhau 3mm đến 5mm thưa thì 5mm đến 10mm
                pác nên vẽ các hàng ngang và dọc sau đó xếp led và cho đẹp và đều để canh kiểu chữ thì in chữ ra giấy A4 sau đó kẻ các hàng ngang và cột dọc rồi dáng lên miếng mika khoan cho chính xác là ok (đây là cách tốt nhất khi làm thủ công)để khoan bằng tay cho đẹp thì khoan bằng mấy khoan bàn cho ra lỗ đẹp khi lắp led ko bị chiếu lung tung nhưng cũng dễ bị lệch vị trí nếu khoan ko vững
                còn chuyên nghiệp thì dùng corel xếp chuẩn nhất sau đó đem file ra tiệm cho máy CNC khoan là nhanh nhất mà đẹp nhất
                hồi trước em khoan bằng tay nó chạy lung tung nên ko thẳng hàng nhưng lấp led vào cho sáng thì vẫn chấp nhận dc
                h có máy CNC đỡ mất time khoang cắt mika
                good luck!!!!!
                8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
                liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

ko dùng ngắt thì chỉ có cách viết kiều
                  MOV P1,#11111110B ;CT CHẠY CHỮ
                  MOV P0,#11111110B ;CT CHẠY VIỀN
                  LCALL DELAY
                  MOV P1,#11111100B ;CT CHẠY CHỮ
                  MOV P0,#11111101B ;CT CHẠY VIỀN
                  .......
                  cách này viết dễ nhưng hơi lâu mà sai khó sửa nên dùng soft viết là nhanh nhất
                  em có 2 cái để lập trình cho bảng led ai cần em send cho lun + hướng dẫn (free)
                  rất vui khi dc giúp các pác

Comment

Nguyên văn bởi hoangphat Xem bài viết
                    LCALL DELAY
                    .......
                    Thank bac nhe!
                    vay bac sent cho mình 2 cái soft đi , mình cũng rất ham mày mò mấy cái này, nếu dc chắc như bác hoangphat đi lam quang cáo luôn wa !!!hi !thophilong@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi hoangphat Xem bài viết
                      LCALL DELAY
                      .......
                      bác hoangphat giúp em cái mạch led ma trận dc kết từ các led đơn với 2 màu khác nhau với nha! em cảm ơn bác nhiều!

Comment

chào các bác. em đây cũng tập tành làm về matrix (vừa thích vừa bị ông thầy f :P)
                        sau khi xem n bí kíp cho ra mạch như sau, mong các bác cho í kiến và sữa chữa (vì em cũng chưa hiểu @@)
                        matrix 8x40
                        linh kiện : at89c51, 8con b562, 5 con 74hc595
                        kết nối:
                        P1 nối với cực B tras qua R 1k
                        cực E trans nối Vcc 5V, cực E nối B qua R 10k, cực C nối hàng ledmatrix (làm như vậy cho ca P1 => dùng 8 trans >> 8 hàng led matrix)
                        P3.0 nối chân data (14)cua 595
                        p3.1 nối chân clock và chốt của 595
                        các chân clock và chốt của 5 con 595 nối với nhau. chân Q'7 của 595 thứ 1 nối với chân data (14) của 595 thứ 2 ==> tiếp tục hết 5 con 595
                        8 chân ra Q0--Q7 nối với cột của ledMT. 5 ledMT ứng với 5 con 595.
                        Xong mạch nguyên lý ồi. Em dùng quét cột xuất dữ liệu ra hàng.
                        mấy bác xem thế có đúng ko và cần sữa chữa thế nào. em xem nhiều thứ rồi cắt dán ra thế chứ gà mờ ko hiểu nhiều lẵm. nhất là tính toán dòng chạy trong mạch.

Comment

Nguyên văn bởi trbinh Xem bài viết
                          chào các bác. em đây cũng tập tành làm về matrix (vừa thích vừa bị ông thầy f :P)
                          sau khi xem n bí kíp cho ra mạch như sau, mong các bác cho í kiến và sữa chữa (vì em cũng chưa hiểu @@)
                          matrix 8x40
                          linh kiện : at89c51, 8con b562, 5 con 74hc595
                          kết nối:
                          P1 nối với cực B tras qua R 1k
                          cực E trans nối Vcc 5V, cực E nối B qua R 10k, cực C nối hàng ledmatrix (làm như vậy cho ca P1 => dùng 8 trans >> 8 hàng led matrix)
                          P3.0 nối chân data (14)cua 595
                          p3.1 nối chân clock và chốt của 595
                          các chân clock và chốt của 5 con 595 nối với nhau. chân Q'7 của 595 thứ 1 nối với chân data (14) của 595 thứ 2 ==> tiếp tục hết 5 con 595
                          8 chân ra Q0--Q7 nối với cột của ledMT. 5 ledMT ứng với 5 con 595.
                          Xong mạch nguyên lý ồi. Em dùng quét cột xuất dữ liệu ra hàng.
                          mấy bác xem thế có đúng ko và cần sữa chữa thế nào. em xem nhiều thứ rồi cắt dán ra thế chứ gà mờ ko hiểu nhiều lẵm. nhất là tính toán dòng chạy trong mạch.
                          .

vài lời góp ý cho bạn.
                          nếu bạn quét hàng (dùng P1 để quét) thì cách mắc B562 đúng rồi nhưng có thể thay con này bằng A1013 cho dể mua. data ra 74595 nhưng phải thêm 1 chân P3 nối đến chân chốt của 74595. (clk và chốt tách riêng ra).
                          nếu bạn dùng quét cột (quét bằng 74959) thì chưa ổn về công suất. vì khi quét cột 1 chân của 74595 không thể đủ dòng để sáng 8 con led trong 1 cột tại 1 thời điểm.
                          do đó nếu muốn quét cột bằng 74595 thì làm như sau:
                          P1 + 74573 + led + 2803 + 74595 + P0 cách này gọn nhất và mạch cũng đỡ phức tạp.
                          chúc vui!
                          LMD 238 Tăng Bạc Hổ - TP. Quy Nhơn.

Comment

Nguyên văn bởi tungtot_vl Xem bài viết
                            .

do đó nếu muốn quét cột bằng 74595 thì làm như sau:
                            P1 + 74573 + led + 2803 + 74595 + P0 cách này gọn nhất và mạch cũng đỡ phức tạp.
                            ic chot 74573 có tác dụng gì trong trường hợp này thế bạn. co' và ko thì có gì khác nhau?
                            ULN 2803 là con công suất và đảo bit đúng ko?giúp cho 595 có thể chịu đủ dòng khi 8 led ở cột đều sáng.
                            Last edited by trbinh; 03-06-2010, 16:00.

Comment

con 74573 thay vào bằng con 74138 sẽ tiết kiệm dc port
                              nếu là 16x thì dùng con 74154 là ok
                              còn kết led 2 màu trên module thì pác nên thiết kết mạch in để hàn led vào đó
                              cách kết led thì trên mạng có mấy cái ảnh của module 2 màu như 1 điểm hàn 3 led (1 xanh 2 đỏ) nếu pác mun có thể học hỏi cách này nhưng em nghĩ hàn 2 led là đủ (1xanh 1 đỏ)pác hàn theo mạch trong topic này
                              http://www.dientuvietnam.net/forums/...t=36067&page=5
                              good luck!!!

Comment

về đã test lại 1 số thứ theo i' kiến các bác và hiện tiến triển tốt đẹp
                                vẫn chưa dùng 573 nhưng cũng sẽ thử xem sao
                                đây là cost tập tập viết. mấy bác xem giúp chỗ nào cần sửa cho gọn hơn
                                muốn chạy từ phải qua trái thì làm thế nào
                                nếu có thể bác cho vidu hoặc thêm vào nền của em

quét cột
                                p1 data hang
                                p2.0 sck va rck
                                p2.1 data_in

org 0
                                main:
                                mov tmod,#01h
                                mov r0,#-1 ; chỗ này để 0 thì chạy ko đúng ý. để -1 thì ok bác nào giải thích giúp.( bé tập đi )
                                mov dptr,#data1
                                setb p2.0
                                clr p2.1
                                lap: call delay
                                clr p2.0
                                nop
                                setb p2.0
                                mov a,r0
                                movc a,@a+dptr
                                mov p1,a
                                inc r0
                                call quet