Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách đấu môt motor 3pha 5 hp chạy 1pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hoanglam1976 Xem bài viết
    gửi bác sơ đồ này nghiên cứu, tùy theo điện áp định mức của động cơ mà chọn cách đấu sao hay tam giác nhé, sơ đồ này mình vẽ cách đấu sao dùng cầu dao đảo 3 pha, muốn khởi động mạnh thì chọn dung lượng tụ đề cao lên nữa nhé
    bac phai ve cu the len chu nhu hinh thi kho hieu lam

Comment

Như thế là được rùi bác ơi , bác còn đòi gì nữa

Comment

Nguyên văn bởi ngoctuandl47 Xem bài viết
        bac phai ve cu the len chu nhu hinh thi kho hieu lam
        cụ thể rồi, bác nghiên cứu thêm các ký hiệu của mạch điện công nghiệp nhé

Comment

Nguyên văn bởi phantom86 Xem bài viết
          Về mạch chống mất pha em vẫn chưa hiểu ở trỗ này ( khi động cơ không chạy thì không vấn đề gì bác nhé )
          Khi động cơ đang chạy , xảy ra hiện tượng mất pha ( Em giả sử động cơ đang đấu sao có trung tính ) , Mất 1 trong 3 pha tưởng rằng cuộn hút role sẽ nhả nhưng do động cơ đang quay vẫn sinh ra 1 sức điện động cảm ứng mặc dù không lớn bằng điện áp vào 220V nhưng vẫn đủ để tiếp tục duy trì role hút
          2 Rơ le vẫn hút mặc dù mất 1 pha . Khởi động từ vẫn hút và động cơ đang rơi vào trạng thái mất pha .
          Xin bác chỉ giáo thêm về điều này
          Còn về mạch chuyển 3 pha thành 1 pha em đang nghiêm cứu , lần đầu tiên em nhìn thấy , rất hay bác ạ , em đang vẽ từ thông biến thiên của nó ( liệu từ thông này có đều và quay đều quanh trục không , và nó sẽ giảm bao nhiêu % so với 3 pha )
          bác cần nghiên cứu thêm các mạch điện công nghiệp, bởi vì mình vẽ cho bác là sơ đồ mạch điều khiển, còn động cơ chạy là nó nằm bên mạch động lực do đó nguồn diện cung cấp cho động cơ không ảnh hưởng gì đến rơ le cả mất nó nhả ra là ngắt động cơ, chắc phải vẽ cho bác mạch động lực nữa rồi, xong vụ này bác nhớ đãi mình một chầu nhé

Comment

EM nhìn thấy bác nói thì em nói thật với bác. Nếu đco của bác 3 pha chạy điện 200v thì bác kiếm cái nguồn 110 rồi đấu tụ chứ bác cho vào 220 chuyển thành 1 pha chạy nó nóng lắm. Cách tốt nhất là bác mua 1 con biến tấn từ 1 pha ra 3 pha chứ bác dùng cách kia cần thêm cái nguồn cũng bằng tiền anh ah. Em đã làm cách trên đâu tụ nhưng ma rốt cuộc là đco nóng ran. Hay tại em gà quá mong các sư phụ cho ý kiến cái
            Khói nhựa thông che lấp đời trai trẻ.Dây thiếc hàn quấn chặt tuổi thanh xuân

Comment

Nguyên văn bởi conghuu196 Xem bài viết
              EM nhìn thấy bác nói thì em nói thật với bác. Nếu đco của bác 3 pha chạy điện 200v thì bác kiếm cái nguồn 110 rồi đấu tụ chứ bác cho vào 220 chuyển thành 1 pha chạy nó nóng lắm. Cách tốt nhất là bác mua 1 con biến tấn từ 1 pha ra 3 pha chứ bác dùng cách kia cần thêm cái nguồn cũng bằng tiền anh ah. Em đã làm cách trên đâu tụ nhưng ma rốt cuộc là đco nóng ran. Hay tại em gà quá mong các sư phụ cho ý kiến cái
              mình có làm rồi chạy tốt mà, nếu điện áp định mức 200V thì đấu sao lại và sử dụng 220v vẫn tốt chứ

Comment

OK. Em đang làm mạch công nghiệp cho Kinden mà bác
                Bác nói mạch điều khiển và mạch động lực là em hiểu rùi OK
                Nhưng em đang ngâm cứ thêm mạch chống mất pha cho cái động cơ máy cay nhà bố vợ em, đấu thẳng điện vào chẳng chia làm 2 phần động lực và điều khiển đâu
                Còn vấn đề nữa nếu trong công nghiệp người ta sẽ không chống mất pha bằng role đâu bác nhỉ ( vừa mỏi role lại không an toàn)
                Cám ơn bác đã chỉ bảo , mong bác giúp đỡ em nhiều nữa

Comment

trong công nghiệp đã có thiết bì dò pha và chống mất pha!
                  hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Nguyên văn bởi ngocquang88
                    mat pha don jan la bac jung 1 khoi dong tu,1 role trung gian nua ,1role nhiet la ok ma bac,k thi dung 3 con role trung gian thi nhay hon nhieu bac a.oh trong cong nghiep thi no jung bang mach dien tu,nen nhay hon nhieu bac ah
                    đúng rồi mạch điện tử có bán nhiều, nhưng cũng có khuyết điểm bác ơi 2 rơ le trung gian thôi tiết kiệm được một cái và bảo vệ được mạch điện công suất lớn nữa nhưng rẻ cũng nhạy chứ nhưng so mạch điện tử thì độ trễ nhiều hơn, mình vẫn lắp mạch này cho các nhà máy đó bác

Nguyên văn bởi phantom86 Xem bài viết
                    Về mạch chống mất pha em vẫn chưa hiểu ở trỗ này ( khi động cơ không chạy thì không vấn đề gì bác nhé )
                    Khi động cơ đang chạy , xảy ra hiện tượng mất pha ( Em giả sử động cơ đang đấu sao có trung tính ) , Mất 1 trong 3 pha tưởng rằng cuộn hút role sẽ nhả nhưng do động cơ đang quay vẫn sinh ra 1 sức điện động cảm ứng mặc dù không lớn bằng điện áp vào 220V nhưng vẫn đủ để tiếp tục duy trì role hút
                    2 Rơ le vẫn hút mặc dù mất 1 pha . Khởi động từ vẫn hút và động cơ đang rơi vào trạng thái mất pha .
                    Xin bác chỉ giáo thêm về điều này
                    Còn về mạch chuyển 3 pha thành 1 pha em đang nghiêm cứu , lần đầu tiên em nhìn thấy , rất hay bác ạ , em đang vẽ từ thông biến thiên của nó ( liệu từ thông này có đều và quay đều quanh trục không , và nó sẽ giảm bao nhiêu % so với 3 pha )
                    theo lý thuyết bác nói thì mình đồng ý, nhưng với mạch mình vẽ thì VD mất pha A là KĐT ngắt rồi lấy đâu ra điện áp đủ để hút KĐT,cái nữa là khi động cơ đang mang tải bị mất pha nó khựng máy đứng lại liền bác à, nếu không tải thì còn quay được đôi chút, vài lời cùng bác. còn bác lắp trực tiếp không dùng KĐT thì bảo vệ mất pha làm chi
                    Last edited by nsp; 12-12-2013, 22:08.

Comment

Nguyên văn bởi npon Xem bài viết
                      Chào cả nhà. E mới mua cái máy tiện có 1 con moto 3pha (3.7 kw) 200v của japan. E muốn đấu lại chạy 1pha (chỗ e kg có 3 pha) . Bác nào biết cách đấu, chọn loại tụ xin chỉ giáo e vói. E cảm ơn trước.
                      Không nên chuyển động cơ như vậy để chạy động lực công xuất lớn .
                      Nó không đạt công suất
                      Nên thay động cơ hoặc mua biến tần cũ là hiệu quả nhất !
                      Bác làm xưởng nên kéo điện ba pha đầu tư ban đầu hơi cao nhưng
                      Lợi ích nhiều cái , sau này còn máy móc khác nữa chả lẽ cứ tận dụng. Chế tác
                      Sau này thành đắt đỏ !
                      VT
                      http://baohanhbeptu.vn
                      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                      ĐT: 0967 403 123

Comment

mình là dân điện công nghiệp mình kinh nghiệm chuyện này vì mình làm nhiều lần rồi bạn đấu sao ra 3 đầu dây 1 đầu làm dây chung vào nguồng 2 đầu còn lại bạn mắc tụ moto 5 ngựa thì sài tụ 75 uf 250v mác vào 2 dây còn lại lấy bất cứ đầu nào của tụ vào nguồn củng được mà bạn dùng moto làm gì bơm nước hay khéo mà bạn muốn đảo chiều thì mình chỉ luôn

phanton86 nói đúng nó chỉ bảo vệ mất pha khi động cơ trước khi bắt đầu khởi động

Trích Nguyên văn bởi npon Xem bài viết
                        Chào cả nhà. E mới mua cái máy tiện có 1 con moto 3pha (3.7 kw) 200v của japan. E muốn đấu lại chạy 1pha (chỗ e kg có 3 pha) . Bác nào biết cách đấu, chọn loại tụ xin chỉ giáo e vói. E cảm ơn trước.

Click image for larger version

Name:	moi.png
Views:	1
Size:	19.7 KB
ID:	1389613 đây mình vẽ đấu sao tại moto 3 pha chuyển 1 pha dấu sao an toàn nhất về tụ thì 65uf 250v hoặc 70 >75 uf đều được
                        Last edited by nsp; 13-12-2013, 09:42.

Comment

Nguyên văn bởi tt329075
                          phanton86 nói đúng nó chỉ bảo vệ mất pha khi động cơ trước khi bắt đầu khởi động
                          mình đảm bảo khi dộng cơ hoạt động nó vẫn bảo vệ tốt còn bác nghĩ thế nào tùy bác miễn sao a,e có phương án tốt để rút kinh nghiệm cho mình trong công việc là ok rồi, mình từng lam bảo trì mình lắp đến bây giờ chưa xảy ra hiện tượng gì khi xảy ra mất pha

Nguyên văn bởi tt329075
                          Trích Nguyên văn bởi npon Xem bài viết

[ATTACH=CONFIG]79940[/ATTACH] đây mình vẽ đấu sao tại moto 3 pha chuyển 1 pha dấu sao an toàn nhất về tụ thì 65uf 250v hoặc 70 >75 uf đều được
                          ] chạy máy tiện mà sử dụng tụ ngâm 65uf khi khởi động bác phải dùng tay để đề phụ đó, sao bác không dùng tụ đề 150mf trở lên để khởi động cho mạnh nhỉ
                          Last edited by nsp; 13-12-2013, 09:43.

Comment

mình có hỏi bạn sử dụng làm gì nếu khéo thì phải tính khác minh tính máy bơm nước 65uf à

Comment

Nguyên văn bởi tt329075 Xem bài viết
                              mình có hỏi bạn sử dụng làm gì nếu khéo thì phải tính khác minh tính máy bơm nước 65uf à
                              OK mình cũng đồng ý với bác phải tùy theo tải mà chọn tụ, nhưng mình có ý kiến như thế này có thể sử dụng 1 tụ ngâm và 1 tụ đề luôn vừa tăng được công suất một chút mà không cần sợ tải nặng và nhẹ nữa

Comment

đúng rùi.nếu tính toán tụ phù hợp thì hiệu xuất làm việc của đông cơ dc đẩy lên cao.ngày trước em đi học có nghe thầy giáo nói chuyển động cơ chạy 3pha thành 1pha thi cong xuất của động cơ se bi giảm.còn việc bảo vệ mất pha thi ngoài thị trường bán rất nhiều thiết bị(em chả nhớ rõ hình như có 1 cai tên PRM hay jjj dó)

Comment

Về tác giả

Collapse

npon Tìm hiểu thêm về npon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X