Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IGBT,MOSFET, hiểu biết và các mạch ứng dụng.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi namqn Xem bài viết
    Vì thế nên mới cần bạn lethanhha106 xác nhận xem có phải mỗi tải là một bếp điện 3,2 kW được cung cấp điện bởi một MOSFET hay không.

Thân,
    Vâng, bếp của em 3,2kw/48VDC; được cấp điện bởi 2 con MOSFET mắc song song, tên nó là IRFB4110PbF; nó có các tham số cơ bản:
    * Vdss: 100V;
    * Rds(on): - typ.: 3,7miliôm. - max: 4,5miliôm.
    * Id: 180A.
    Em cảm ơn các bác đã chỉ dẫn, mấy hôm nay lọ mọ tìm tuyến Viba cho Điện biên nên nay mới được về phố.
    Em cũng đã học được cách tải ảnh, file lên bài rồi nhưng chưa chuẩn bị kịp, lần sau em sẽ tải lên. Các bác xem hộ em.
    Em cứ nói vo là thế này: Cái bếp của em cần đốt đến khi đủ nhiệt yêu cầu (ví dụ là 460oC) thì nó nghỉ. Do vậy MOSFET cũng đóng suốt thời gian bếp cần cấp điện (có thể là 20' hoặc hôm nào trời rét thì còn lâu hơn nhiều); không có dạng "xung" như các bác đã nêu, mà nếu hiểu là "xung" thì độ rộng của nó chắc chắn >10'. Em cũng đã cố soi cái "sườn lên" (từ 0V lên 10V) nhưng không phát hiện ra nó "lặp bặp". Nhưng "bộp" thì ... Vưỡn.
    Last edited by lehathanh106; 22-03-2009, 15:51.

Comment

• Nguyên văn bởi lehathanh106 Xem bài viết
      Vâng, bếp của em 3,2kw/48VDC; được cấp điện bởi 2 con MOSFET mắc song song, tên nó là IRFB4110PbF; nó có các tham số cơ bản:
      * Vdss: 100V;
      * Rds(on): - typ.: 3,7miliôm. - max: 4,5miliôm.
      * Id: 180A.
      Em cảm ơn các bác đã chỉ dẫn, mấy hôm nay lọ mọ tìm tuyến Viba cho Điện biên nên nay mới được về phố.
      Em cũng đã học được cách tải ảnh, file lên bài rồi nhưng chưa chuẩn bị kịp, lần sau em sẽ tải lên. Các bác xem hộ em.
      Em cứ nói vo là thế này: Cái bếp của em cần đốt đến khi đủ nhiệt yêu cầu (ví dụ là 460oC) thì nó nghỉ. Do vậy MOSFET cũng đóng suốt thời gian bếp cần cấp điện (có thể là 20' hoặc hôm nào trời rét thì còn lâu hơn nhiều); không có dạng "xung" như các bác đã nêu, mà nếu hiểu là "xung" thì độ rộng của nó chắc chắn >10'. Em cũng đã cố soi cái "sườn lên" (từ 0V lên 10V) nhưng không phát hiện ra nó "lặp bặp". Nhưng "bộp" thì ... Vưỡn.
      Thế thì bạn xem ý kiến của bạn nguyen.geo ở post #188 nhé, tôi cũng có cùng ý kiến như vậy. Chênh lệch giá trị điện trở của tải lúc nguội và lúc nóng có thể đủ lớn để dẫn đến quá tải.

Ví dụ, giả sử điện trở tải lúc nóng là gấp 2 lần lúc nguội (độ thay đổi nhiệt độ là 460 - 30 = 430 độ, sợi đốt làm bằng hợp kim thép chẳng hạn). Khi đóng điện cho bếp ở trạng thái nguội (từ nhiệt độ phòng), dòng điện mỗi MOSFET phải gánh sẽ là (6400 W / 48 V) / 2 = 66,7 A (công suất tăng gấp đôi vì điện áp giữ nguyên mà điện trở giảm còn một nửa). Trạng thái này có thể kéo dài khá lâu vì bếp của bạn có quán tính khá lớn, và chú ý thêm là các giá trị cực đại trong datasheet được xác định cho riêng từng phần (silicon, và wirebond) ở điều kiện phòng thí nghiệm, chứ không phải nằm trong vỏ.

Thân,
      Last edited by namqn; 22-03-2009, 20:45. Lý do: giải thích không chính xác
      Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

• Cái bếp của em khi cho nhiệt độ xuống còn 25oC ( lấy nhiệt từ tủ lạnh thổi cho nó và kẹp can nhiệt vào nó để đo nhiệt) thì đo được 0,8 Ôm - cái này em không đo trực tiếp được mà phải đo bằng cách: Cấp cho nó (bếp) nguồn điện 5VDC, đo dòng chảy qua nó được: 6,25A; từ đó tính ra điện trở của bếp là: 5/6,25 = 0,8 Ôm @ nhiệt độ 25oC. Em nghĩ: cách đo của em cũng không chính xác tuyệt đối nhưng cũng đủ để đánh giá điện trở của bếp.
        Và, như vậy, nếu cấp nguồn 48VDC thì dòng chảy qua bếp là: 48/0,8 = 60A; @ nhiệt độ 25oC. Lý thuyết thì cấp nguồn cho một cái tải như vậy bằng 2 con MOSFET của em thì ổn, vậy mà không ổn. Em bí quá. Dãy bếp của em gồm 20 cái liên tiếp, nó gia nhiệt tăng dần để sấy vật liệu (em không biết là cái gì) dạng bột, điểm cuối phải đạt 640oC.
        Em cảm ơn các bác đã cho ý kiến, để em thêm một con nữa xem sao.

Comment

• xin hỏi các cao thủ là có con FET nào mà dòng chịu đựng của nó trên 50A và tần số đóng ngắt của nó trên 25KHz không vậy?
          Mong các bác giúp đỡ cho đề xuất 1 loại với .Em đg bí về vấn đề này

Comment

• Nguyên văn bởi duytien Xem bài viết
            xin hỏi các cao thủ là có con FET nào mà dòng chịu đựng của nó trên 50A và tần số đóng ngắt của nó trên 25KHz không vậy?
            Mong các bác giúp đỡ cho đề xuất 1 loại với .Em đg bí về vấn đề này
            Bạn chưa cho biết điện áp làm việc là bao nhiêu. Với điện áp thấp thì dòng định mức của MOSFET dễ dàng vượt qua 50 A, còn tần số chuyển mạch của MOSFET thì dễ dàng đạt giá trị > 25 kHz.

Thân,
            Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

• Xin chào tất cả các bác.
              em cũng đang làm với mấy con FET điều khiển công suất. xin hỏi bác nào có sơ đồ mạch kích Fet căn bản và cách tính dòng cũng như điện trở ở các chân của nó ko xin cho em chút tài liệu để tham khảo. Em chỉ là amtuer mới bắt đầu học mong được sự chỉ giáo của các bác

Comment

• Đề tài này rất hay đấy, nếu anh em nào đã từng làm với mấy con IGBT ở áp cao, dòng cao thì mới thấy thực sự có ích. tôi đã từng chêt hơn chuc con IGBT roi, nhưng h vẫn chưa ổn lắm. hi vọng được học hỏi thêm anh em! Thanhk nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi lehathanh106 Xem bài viết
                  Cái bếp của em khi cho nhiệt độ xuống còn 25oC ( lấy nhiệt từ tủ lạnh thổi cho nó và kẹp can nhiệt vào nó để đo nhiệt) thì đo được 0,8 Ôm - cái này em không đo trực tiếp được mà phải đo bằng cách: Cấp cho nó (bếp) nguồn điện 5VDC, đo dòng chảy qua nó được: 6,25A; từ đó tính ra điện trở của bếp là: 5/6,25 = 0,8 Ôm @ nhiệt độ 25oC. Em nghĩ: cách đo của em cũng không chính xác tuyệt đối nhưng cũng đủ để đánh giá điện trở của bếp.
                  Và, như vậy, nếu cấp nguồn 48VDC thì dòng chảy qua bếp là: 48/0,8 = 60A; @ nhiệt độ 25oC. Lý thuyết thì cấp nguồn cho một cái tải như vậy bằng 2 con MOSFET của em thì ổn, vậy mà không ổn. Em bí quá. Dãy bếp của em gồm 20 cái liên tiếp, nó gia nhiệt tăng dần để sấy vật liệu (em không biết là cái gì) dạng bột, điểm cuối phải đạt 640oC.
                  Em cảm ơn các bác đã cho ý kiến, để em thêm một con nữa xem sao.
                  Bác Post lên mạch nguyên lý, chụp một số ảnh về sản phẩm của bạn ( chụp càng nhiều ảnh liên quan đến phần cs càng tốt ), Chụp thêm ảnh không gian chung của thiết bị với nhé. Sau đấy mọi người sẽ cho ý kiến tiếp, chứ thế này quả là thầy bói xem voi rồi.

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

• Điện tử công suất!

Mấy sư huynh,cho em hỏi công dụng của một số con trong các hình đính kèm theo, em khá là mù mờ, mong các anh chỉ giúp:
                    Trong hình b), cho hỏi công dụng của Diode
                    Trong hình c), giải thích dùm em công dụng con Diode nối tiếp R2.2k, và công dụng của tụ 1uF
                    Thanks!
                    Attached Files

Comment

• Bác nào có sơ đồ bếp từ không, cho xin đi, cảm ơn trước nhé

Comment

• Nguyên văn bởi Tungbk Xem bài viết
                        Mấy sư huynh,cho em hỏi công dụng của một số con trong các hình đính kèm theo, em khá là mù mờ, mong các anh chỉ giúp:
                        Trong hình b), cho hỏi công dụng của Diode
                        Trong hình c), giải thích dùm em công dụng con Diode nối tiếp R2.2k, và công dụng của tụ 1uF
                        Thanks!
                        Mình cũng giống như bạn nhưng mờ chứ không mù!

Chỉ đóan là:

(b) dùng dập xung ngược!

(a) dùng chặn xung ngược!

Comment

• Nguyên văn bởi duytien Xem bài viết
                          Xin chào tất cả các bác.
                          em cũng đang làm với mấy con FET điều khiển công suất. xin hỏi bác nào có sơ đồ mạch kích Fet căn bản và cách tính dòng cũng như điện trở ở các chân của nó ko xin cho em chút tài liệu để tham khảo. Em chỉ là amtuer mới bắt đầu học mong được sự chỉ giáo của các bác
                          mạch điều khiển FET có dòng IR21xx

Comment

• @Tungbk
                            Trong sơ đồ b), con diode dùng bảo vệ transistor khỏi áp ngược.
                            Trong sơ đồ c), con diode này dùng tạo một áp rơi khoảng 1v khi kích trans ( thông thường người ta mắc nối tiếp khoảng 3 con tạo áp khoảng 2v, mấy cái này trong biến tần hay dcservo driver cũ nhiều lắm) , áp này được tụ 1uF giữ lại, dùng để dập tắt trans nhanh. (Mạch kích biến áp xung là unipolar)

Comment

• Bổ xung : Sơ đồ a) con diode để chống nhiễu nhiệt độ cho lớp BE của con tranz Q1. Vì nếu ko, đây là sơ đồ Dalingtor nên nhiễu nhiệt độ này sẽ được khuyếch đại lên rất nhiều.

Or call me 0903911109

Comment

• Fet

Nguyên văn bởi huuphucbql Xem bài viết
                                Mình tra datasheet chân của IRF 540 rồi, ko nhầm đâu, thôi chắc là mua vài con mới thử coi sao.
                                Mình chơi IRF540 cũng nhiều, truờng hợp của bạn nếu ko nối nhầm thì FET hỏng rùi đó. Khi mua bạn mang theo đồng hồ đi mà đo rùi mua cho chắc, 7000/1con chứ ít j (giá năm ngoái, năm nay ko bít). Hoặc bạn mang theo test board mà chơi tại chỗ (chắc quá ko). Thân.
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X