Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IGBT,MOSFET, hiểu biết và các mạch ứng dụng.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tui không biết nhiều lắm nhưng giữa MOSFET và BJT có rất nhiều điểm khác nhau như cấu tạo chẳng hạn MOSFET có cấu tạo phức tạp hơn BJT nhiều .BJT thì cầu tạo như hai con diode ghép với nhau thôi còn MOSFET theo tôi được biết thì có hai loại kên cảm ứng và kênh đặt sẵn chi tiết thế nào thì các bạn nên tham khao thêm trong cuốn điên tử căn bản tập 2

Comment

• BJT và MOSFET khác nhau về cấu tạo dẫn tới nguyên lí hoạt động cũng khác nhau nhiều.
      BJT điều khiển bằng dòng điện
      MOSFET điều khiển băng điện áp
      Một sự khác nhau rất rõ ở đây là :
      BJT không dẫn khi cực điều khiển (Base) để hở còn MOSFET thì dẫn mạnh nhất khi cực điều khiển (Gate ) để hở.Mosfet nhạy hơn Bjt rất nhiều lần.
      Khi ta lấy được 1 transistor trong mạch cũ và đo đạc kĩ lưỡng và kết luận nó bị hỏng,chớ vội ném nó vào sọt rác mà nên kiểm tra xem nó thuộc loại BJT hay MOSFET.Các bạn mới vào nghề rất hay nhầm 2 loại trên khi đo đạc.

Comment

• các bạn chỉ cho mình mấy bài cơ bản với.
        mình đang nghiên cứu điều khiển động cơ một chiều bằng vi xử lí và role. Giữa vi xử lí và role mình định dùng một con đóng/cắt như opto, transistor, mosfet, IGBT ... thấy con nào cũng dùng đóng ngắt được nhưng không biết dùng con gì thì hợp lý hơn. các bạn chỉ cho mình với mình đang rất cần
        thanks!

Comment

• Nguyên văn bởi minhham Xem bài viết
          các bạn chỉ cho mình mấy bài cơ bản với.
          mình đang nghiên cứu điều khiển động cơ một chiều bằng vi xử lí và role. Giữa vi xử lí và role mình định dùng một con đóng/cắt như opto, transistor, mosfet, IGBT ... thấy con nào cũng dùng đóng ngắt được nhưng không biết dùng con gì thì hợp lý hơn. các bạn chỉ cho mình với mình đang rất cần
          thanks!
          Đóng ngắt relay bạn nên dùng transitor là hay hơn cả, vì dòng đóng relay không quá lớn, khoảng từ 10 -> vài chuc mA. Bạn tham khảo ở đây xem thử Một số loại mạch điều khiển động cơ DC

Comment

• hic-các bác cứ bàn luận cấu tạo hay nguyên lí làm việc làm gì cho mệt-sách điện tử công suất viết cả rồi-theo tôi anh em mình nên bàn luận xem cách sử dụng nó cho sao hợp lí và đạt đựợc hiệu quả cao nhất chứ nhỉ

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
            Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• bác nmhai ơi, em dùng để điều khiển động cơ một chiều công suất khoảng 125W dùng role omron, như thế dùng transistor cũng được chư?bác có biết dùng con transistor nào không? chỉ bảo em với. có mạch luôn thì càng tốt
              thanks!

Comment

• Tùy relay omron của bạn dòng kích bao nhiêu? Nếu hơi lớn thì bạn dùng transitor dòng lớn hơn chút như D468 chẳng hạn.

Comment

• Cả nhà làm ơn cho tôi hỏi chút: Tôi muốn cấp điện cho một tải thuần trở yêu cầu 48VDC/3200W thì nên dùng MOSFET gì? Có gì phải chú ý khi sử dụng nó?
                  Cảm ơn trước.

Comment

• FET đúng là dk bằng điện áp nhưng khi để hở chưa chắc đã dẫn đâu các bác ạ
                    bản thân cực GATE vai trò như tụ điện, vì vậy nếu cực GATE bị tích điện mà không được xả thì khi lấy VOM đo thì dẫn chắc hay khi đo tay vô tình chạm vào GATE cũng dẫn tốt tuy nhiên dòng này rất nhỏ chỉ vài mA đủ đốt led mờ mờ

Comment

• Fet ban can day nay!

Nguyên văn bởi lehathanh106 Xem bài viết
                      Cả nhà làm ơn cho tôi hỏi chút: Tôi muốn cấp điện cho một tải thuần trở yêu cầu 48VDC/3200W thì nên dùng MOSFET gì? Có gì phải chú ý khi sử dụng nó?
                      Cảm ơn trước.
                      MÌNH GỢI Ý 2 EM BẠN THAM KHẢO
                      mình tìm thấy 2 em này koi bộ được nhưng không biết có bán không
                      2 em này bé tẻo teo mà chịu dòng cả trăm A, ghớm thật! FDB3632 và MTY100N10E
                      CHÚC THÀNH CÔNG

Comment

• cho ehoi703 là khi fet dẫn không bảo hòa có làm fet nóng hơn không!thank!

Comment

• Nguyên văn bởi vedautoioi Xem bài viết
                          MÌNH GỢI Ý 2 EM BẠN THAM KHẢO
                          mình tìm thấy 2 em này koi bộ được nhưng không biết có bán không
                          2 em này bé tẻo teo mà chịu dòng cả trăm A, ghớm thật! FDB3632 và MTY100N10E
                          CHÚC THÀNH CÔNG
                          FDB3632 thì "bé tí" thật nhưng dòng chỉ 80A, MTY100N10 dòng 100A nhưng không "bé tí".
                          Vấn đề của tôi là: Tôi đang dùng IRFB4110 (180A/100V) mà trong dãy 20 con - cấp cho 20 tải- vẫn có chú lật nắp ra cho mát!! Đau hết cả túi tiền.
                          Ai có kế gì hay giúp tôi chút đi.
                          Tải của tôi: 48VDC/3.2kW.
                          Cảm ơn trước.
                          Last edited by lehathanh106; 04-03-2009, 09:28.

Comment

• chào bạn!
                            thực tế một điều là nếu bạn không mắc tản nhiệt đử lớn thì chỉ cần dòng vài A cũng đủ làm con fet của bạn "đòi tắm mát" rồi! thường người ta chỉ dùng khoảng một nửa dòng danh định của fet trừ trường hợp dùng xung tần số cao có thể tăng dòng lên vài lần!(trong datasheet co nói) vì vậy bạn có thể mắc ss 2 con fet và mắc tản nhiệt đủ lớn cho nó! con ti nị thường dùng trong board dán với phần tiếp xúc trực tiếp lên board đồng nên tản nhiệt rất tốt!
                            chúc bạn thành công!

Comment

• Nguyên văn bởi vedautoioi Xem bài viết
                              chào bạn!
                              thực tế một điều là nếu bạn không mắc tản nhiệt đử lớn thì chỉ cần dòng vài A cũng đủ làm con fet của bạn "đòi tắm mát" rồi! thường người ta chỉ dùng khoảng một nửa dòng danh định của fet trừ trường hợp dùng xung tần số cao có thể tăng dòng lên vài lần!(trong datasheet co nói) vì vậy bạn có thể mắc ss 2 con fet và mắc tản nhiệt đủ lớn cho nó! con ti nị thường dùng trong board dán với phần tiếp xúc trực tiếp lên board đồng nên tản nhiệt rất tốt!
                              chúc bạn thành công!
                              Cảm ơn bạn đã nhắc, nhưng tôi nghĩ tản nhiệt đã đủ và còn có quạt, vả lại khi mở hết thì hiệu điện thế trên tiếp giáp bán dẫn (với IRFB4110) chả còn mấy nên công suất tổn hao biến thành nhiệt rất nhỏ:
                              4.5miliôm x 70A = 0.315V
                              Trong khi đó theo datasheet thì nó có dòng liên tục cỡ 180A (@25 độ C) và 130A (@100 độ C).
                              Mà: "tạch phát - chết liền" không chờ nóng. Nên tôi đang phải xem lại sơ đồ và cách khử các loại ký sinh.
                              À, tiện đây, mọi người cho tôi hỏi: Làm thế nào để đưa bản vẽ, hoặc ảnh, vào bài viết?
                              Thank!
                              Last edited by lehathanh106; 04-03-2009, 12:06.

Comment

• bác lehathanh mắc song song fet? bác lái fet kiều dì ấy nhi?

b/r

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X