Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm bộ Inverter giả sin đơn giản (chỉ dùng tl494, 555, 4013)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Boa Hancock Xem bài viết
    chẳn hiểu anh làm thế để làm gì nhỉ , cắm thẳng vào 12v mà chạy , mấy cái mạch in kia em quên chưa phủ đồng , anh lấy bản này mà dùng nhé

anh chuyển thành 5V 2A làm gì thế nhỉ
    ý tớ là t cần mạch chuyển 12V 1A thành 5V 2A đó, mạch này của c để làm j thế mà chỉ cắm vào nguồn 12v

Comment

• Nguyên văn bởi bkhust56 Xem bài viết
      ý tớ là t cần mạch chuyển 12V 1A thành 5V 2A đó, mạch này của c để làm j thế mà chỉ cắm vào nguồn 12v
      em nói từ qua đền giờ anh không để ý à . Anh mà làm kích thì lấy mạch đó làm phần điều khiển FET .

Comment

thế mà em cứ tưởng anh làm mạch kích . Chuyển thành 5v thì dùng 7805 với mấy con D718 là được rồi . cần gì phải TL494

Comment

thế mà em cứ tưởng anh làm mạch kích . Chuyển thành 5v thì dùng 7805 với mấy con D718 là được rồi . cần gì phải TL494
          khổ cái tớ học bên kt điện, kì này làm cái đồ án về đtcs cần làm cái nguồn chuyển 12V 1A thành 5V 2A đấy, nó có chức năng phản hồi để ổn áp mà, nên tìm tòi con tl494 này để làm, bạn có rành con này ko, t up mạch nên hỏi mấy chỗ

Comment

• không dùng proteus mà mấy bác up toàn file này em bùn ghê, lần sau mấy bác up file ảnh đi, nhiều lúc có ng cần tìm bằng hình ảnh cũng dễ

Comment

khổ cái tớ học bên kt điện, kì này làm cái đồ án về đtcs cần làm cái nguồn chuyển 12V 1A thành 5V 2A đấy, nó có chức năng phản hồi để ổn áp mà, nên tìm tòi con tl494 này để làm, bạn có rành con này ko, t up mạch nên hỏi mấy chỗ
              có 2A à , dùng LM555 , dùng mạch Flyback , chắc là ổn .

Dùng TL494 mà có 10W thì phung phí lắm , anh thí làm cũng được .

Anh cứ hỏi đi , biết thì em trả lời còn không biết thì chịu .

Comment

• mạch nó thế này Click image for larger version

Name:	mmmmm.JPG
Views:	1
Size:	147.9 KB
ID:	1395843
                cậu xem xem ổn ko, t mô phỏng thì toàn báo lỗi timestep too small ấy, làm mạch thật thì nó ko ổn định lắm, cái con IRF3205 đóng cắt ảo ảo, lúc được lúc ko ấy

Comment

mạch nó thế này [ATTACH]87051[/ATTACH]
                  cậu xem xem ổn ko, t mô phỏng thì toàn báo lỗi timestep too small ấy, làm mạch thật thì nó ko ổn định lắm, cái con IRF3205 đóng cắt ảo ảo, lúc được lúc ko ấy
                  Mạch gì đó ạ .

Comment

Mạch gì đó ạ .
                    mạch nguồn có phản hồi áp đó, ,

Comment

mạch nguồn có phản hồi áp đó, ,
                      CHẳng hiểu anh định làm gì với cái mạch đó , anh dùng LM555 cho nhỏ gọn , hồi tiếp điện áp .

P/S : có nhất thiết phải dùng biến áp xung , ổn áp 12v xuống 5v 2A thì sung 7805 với D718 vẫn tốt mà .

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
                        Nguồn cấp có giới hạn 12V - 1A chuyển thành 5V - 2A bắt buộc phải mạch buck - ổn áp xung chứ ko dùng 78xx được. 12W chuyển thành 10W, hiệu suất 83%, dùng 78xx thì 12V/1A chỉ có thể ra 5V/1A. Search google đi, cả rổ với đủ loại IC. Quan trọng là phần thuyết trình, cái này thì ko chắc bác google có làm hộ nốt được ko???

Xem lại cấu trúc mạch buck đã được học rồi từ đó triển khai ra thôi. Nhưng ko thấy cuộn cảm trên mạch của bác. Chữ thày trả thày hết rồi.
                        Thế mà em cứ tưởng bác ấy cần 5V 2A , và cứ ra 5V 2A là được .

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
                          Nguồn cấp có giới hạn 12V - 1A chuyển thành 5V - 2A bắt buộc phải mạch buck - ổn áp xung chứ ko dùng 78xx được. 12W chuyển thành 10W, hiệu suất 83%, dùng 78xx thì 12V/1A chỉ có thể ra 5V/1A. Search google đi, cả rổ với đủ loại IC. Quan trọng là phần thuyết trình, cái này thì ko chắc bác google có làm hộ nốt được ko???

Xem lại cấu trúc mạch buck đã được học rồi từ đó triển khai ra thôi. Nhưng ko thấy cuộn cảm trên mạch của bác. Chữ thày trả thày hết rồi.
                          dạ có cuộn cảm bác ạ, tại mô phỏng ko có chân để xuất mạch in, nên em thay bằng cái conn-sil 2 chân rồi cắm thôi, chỗ sau con 3205 đấy ạ. bác xem lại giúp em, mạch thật nó ko ổn định. khó quá

Comment

dạ có cuộn cảm bác ạ, tại mô phỏng ko có chân để xuất mạch in, nên em thay bằng cái conn-sil 2 chân rồi cắm thôi, chỗ sau con 3205 đấy ạ. bác xem lại giúp em, mạch thật nó ko ổn định. khó quá

Trên mạng có mạch dùng LM555 , em làm chạy tốt , anh thử làm xem .

Comment

• em chưa làm mạch này,nhưng nhìn qua thì hình như bác mới lấy 1/2 cổng xung ra của con tl494 vậy lên xung kích ra mới chỉ có dưới 50% độ rộng xung lên mạch ko ổn định.

Comment

• Bác ơi cho e xin sơ đồ đi bác. File ảnh die hêat rồi
                                Phần dc-dc thì e làm được, còn sg3525+ cầu h e bó tay
                                Nguyên văn bởi likes Xem bài viết

thì em nói rồi đó, phần DC/DC chắc ai cũng biết rồi, dùng 494 có cả đống trong diễn đàn, mạch SG3525 cũng có, nếu không thì tra datasheet sẽ có mạch, mạch cầu H cũng có luôn. em làm toàn lượm lặt từng mạch trên diễn đàn chứ đâu có vẽ mạch nguyên lý. để lục lại post cho mấy bác đây

mạch DC/DC nè

mạch cầu H nè

mạch SG3525 điều khiển cầu H thì lấy theo mạch này, nhưng chỉnh R, C cho mạch chạy 50hz

rồi thế mà ráp vô chạy thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

song2310 Tìm hiểu thêm về song2310

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X