Thông báo

Collapse
No announcement yet.

biến áp lioa 3kva làm máy hàn mini

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• biến áp lioa 3kva làm máy hàn mini

Em có cái ba lioa 3000va liệu quấn lại làm máy hàn que mini để hàn đồ lặt vặt được ko ạ

Chắc là được. Ít nhất cũng hàn được que 2,5ly. Nếu yếu hãy đấu điện theo hướng giảm bớt số vòng đầu vào. (Giảm 10-15%)

Comment

Hình e nó Đây ạ.ko biết là đc ko.e thấy hơi nhỏ thì phải
      Attached Files

Comment

Ai có thể giúp e tính toán dây quấn với ạ

Comment

may hoi nho! ban chỉ hàn những sắt mỏng dc thôi! dày qua ko hàn dc!

Comment

theo kinh nghiem của mình thì bạn nên mua dây nhôm về làm cho rẻ! sơ cấp khoản 200v ! thứ cấp khoản 60 vòng. mà nếu muốn làm máy hàn mini thì bạn nên ra phế liệu mua lõi lớn hơn về làm cho mạnh

Comment

Ổn áp thường quấn theo kiểu tự ngẫu. Biến áp hàn quấn kiểu cách ly thì công suất chỉ còn lại 1-2KVA (tuỳ theo dãi điện áp của ổn áp). Mà biến áp hàn khác với biến áp thường (hoạt động ở chế độ bão hoà, hai cuộn dây không nên quấn chồng lên nhau)
              sau.ph

Comment

Trước hết bạn cần xác định điểm bão hòa của lõi dựa trên thực nghiệm như sau: Cấp điện 220V cho vào đầu 0 - 220V, đo dòng không tải rồi rút ngắn cuộn dây lại đến khi dòng này bắt đầu tăng lên cỡ 1 đến 2A. Có thể lấy thêm 1 đầu ngắn hơn dùng khi điện yếu hoặc hàn que to.
                Bọc cách điện kín hết phần sơ cấp, chịu khó luồn dây để quấn cuộn thứ cấp. Quấn lấy 10 vòng rồi đo thử xem được bao nhiêu V để có định hướng quấn tiếp. Thường thì áp ra không tải để hàn được khoảng 40 đến 60V.
                Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Vậy lõi này quấn lại có hàn được que 2.5 ko ạ.( ổn áp lioa 3000va dây quấn 1.5mm .tổng có 396 vòng dải điện max 240v lõi dày 3.5cm cao 5.5cm )

Comment

Lột hết dây ra. Lấy cái lõi thôi. Thường thường máy hàn lấy hệ số 60. Kể cả lõi xuyến để máy chạy không bị nóng. V/v= 60:19.25 = 3.1 .từ số liệu này tính ra số vòng cho sơ và thứ nhé. ra cửa hàng bán dây cứ bảo cho ít dây đồng quấn máy hàn. Thường thấy có một cớ dây là 2.5 ly. Và cho một ít dây đồng dẹt. Mua vải bọc cách điện quấn hết sơ sang thứ. Lõi này hơi nhỏ nên khó quấn. Làm con thoi sỏ qua lại nhaz bạn.chúc bạn thành công.

Comment

Cảm ơn các anh để em thử coi sao

Comment

Ở trên mọi người khuyên tháo bớt vòng dây mà bác Lão tà lại nói tăng vòng dây, tăng kích thước dây, thêm cuộn thứ nữa không biết có đủ chỗ quấn không.
                        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                          Ở trên mọi người khuyên tháo bớt vòng dây mà bác Lão tà lại nói tăng vòng dây, tăng kích thước dây, thêm cuộn thứ nữa không biết có đủ chỗ quấn không.
                          Vậy xin bác thử tính giúp e để có thể đốt que 2.5 ko ạ.em chỉ dùng để hàn chấm linh tinh trong nhà thôi.thank bác

Comment

Bạn giữ nguyên vòng dây như vậy hoặc tháo bớt ra xem có đốt hết 1 que 2.5 không nhé. Cái tôi cho ở trên bằng kiến thức thực nghiệm. Đã quấn trên 2 lõi xuyến 7.5kva theo thông số mà các cao nhân chỉ thì khi chưa hết 1 que 2.5 thì....ôi chao, khói lửa tùm lum. Kakak. Đành theo kiến thức thực nghiệm và đóng học phí thì sẽ có máy hàn.....kakak

Comment

Lột dây ra quấn lại thì nói chuyện gì. Đang tính tận dụng mà. Bạn trích ra một đầu 360vòng và một đầu 396 vòng dùng để chọn nấc (2 nấc). Sau đó bọc cách điện và quán thứ cấp 85 vòng. Tiết diện dây gấp 4,5 lần sơ cấp. tẩm sơn cách điện vào. Vì máy nhỏ nên bạn phải thiết kế quạt làm mát mới ổn. Chúc bạn thành công.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangtruongh Tìm hiểu thêm về hoangtruongh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X