Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• quanhao2406
    replied
    Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
    Mạch trước có chạy ổn ko. Nếu trước chạy ổn, giờ này thế thì chỉ tại cái BAX thôi. Chưa có KN làm cái này thì tốt nhất là kiếm 1 cái BAX có sẵn mà làm. Sau có KN rồi thì BAX tự quấn cũng chiến tốt.

2 cái mạch hồi tiếp ở chân 3-2, 3-15, tăng tụ lên 104 và giảm trở xuống 10K để giảm gain của 2 bộ so sánh giúp ổn định duty, giảm nhiễu.
    cái trước thì chạy ổn rồi bác ạ bị con chó cắn nát em mới phải làm lại cả mạch đó,thôi làm thêm thì có thêm kinh nghiệm,cám ơn các bác đã giúp đỡ nhiệt tình.chúc bác Thành và các bác luôn khỏe mạnh,có nhiều cống hiến để anh em em được họ tập.tối về em làm như bác chỉ có gì em lại hỏi thêm

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Mạch trước có chạy ổn ko. Nếu trước chạy ổn, giờ này thế thì chỉ tại cái BAX thôi. Chưa có KN làm cái này thì tốt nhất là kiếm 1 cái BAX có sẵn mà làm. Sau có KN rồi thì BAX tự quấn cũng chiến tốt.

2 cái mạch hồi tiếp ở chân 3-2, 3-15, tăng tụ lên 104 và giảm trở xuống 10K để giảm gain của 2 bộ so sánh giúp ổn định duty, giảm nhiễu.

Leave a comment:

• quanhao2406
    replied
    Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
    mạch bị nhiễu rồi/ giống tớ hồi xưa mới làm, show cái mạch lên xem sao, mặt linh kiện và mặt bo đồng.
    em không có máy ảnh bác ah tính hôm nào làm xong mượn máy rồi chụp báo cáo các bác.vậy là bị nhiễu thì bác cho em hỏi nguyên nhân gây nhiễu và có cách gì khắc phục được không?em thấy là bị nhiễu thật khi chạy khi thì không chạy

Leave a comment:

• quangdongueh
    replied
    mạch bị nhiễu rồi/ giống tớ hồi xưa mới làm, show cái mạch lên xem sao, mặt linh kiện và mặt bo đồng.

Leave a comment:

• quanhao2406
    replied
    bác Thành em thử lại thì nó chạy rồi nhưng không hiểu sao biến áp nó rít như tiếng máy nổ vậy nó cứ tít tít chư nó không đều diện chỉnh được từ 12 tới 18v nhưng nó chập chờn theo tiếng rít của biến áp cái này có phải do biến áp không bác

Leave a comment:

• quanhao2406
    replied
    bác THành tình hình là em mới tét thử mạch sạc thì khi mồi áp 12vdc vào tụ nguồn chính bên thứ cấp thì mạch chạy ra 11.5v nhưng khi bỏ áp mồi ra thì mạch lại không chạy em đo chân 8,11 tl494 áp ra 1.4v cân, áp HV em cũng đo thử cân hết rồi giờ phải kiểm tra phần nào lữa vậy bác à mà cái biến áp thì em quấn theo bác tính toán hộ em

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Lõi bếp từ cứ chọn lõi có dây to. Dây to nhất ~1mm, điện cảm dao động từ 300-330uH.

Leave a comment:

• quanhao2406
    replied
    cảm ơn các bác có gì để em đi kiếm thử mấy cái bếp từ cũ xem có kiếm được không

Leave a comment:

• Nguyenson318
    replied
    Lõi thì tìm trong bếp từ cũ, đo được tầm trên 400uH, đỡ phải quấn lại.

Leave a comment:

• quanhao2406
    replied
    bác Thành ơi bác cho em xin cái thông số lõi của bác để em kiếm cái như vậy quấn cho chắc ăn

Leave a comment:

• quangdongueh
    replied
    lõi đó quấn ít thôi, cuốn nhiều vòng với dòng 10-15a qua nó thì bão hòa thì cũng như không.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Cái này thì chịu vì mình gần như ko dùng đến cuộn đó, nó bé quá. Và cũng chưa đo test nên ko biết Al nó là bao nhiêu để tính số vòng nữa.

Leave a comment:

• quanhao2406
    replied
    BÁC THÀNH CHO EM HỎI THÊM CHÚT CÁI CUỘN CẢM THÌ EM LẤY CÁI LÕI CUÔN CẢM CỦA NGUỒN ATX THÌ QUẤN DÂY BAO NHIÊU VÒNG VÀ CỠ DÂY BAO NHIÊU THÌ ĐƯỢC VẬY BÁC

Leave a comment:

• quanhao2406
    replied
    EM CẢM ƠN BÁC THÀNH VÀ CÁC BÁC!
    BÁC THÀNH ĐÚNG LÀ BIẾT CÁCH DIỄN GIẢI BÁC VIẾT EM KHÔNG PHẢI NGƯỜI TRONG NGHỀ MÀ NHÌN VÀO ĐÓ CŨNG CÒN HIỂU ĐƯỢC NÓ HOẠT ĐỘNG NHƯ NÀO

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
    trời bác nói vậy em không phải học điện tử bác nói thế em vẫn không hiểu em nói thật mà em là dân điện công nghiệp thôi bác làm ơn tính hộ em cái

Lõi EE35 ATX PSU thì đúng là sơ cấp nó quấn 38-40T. Lấy số này để chốt theo lõi và tần số người ta đã tính. Ko phải tính lại nữa.

VD là 38T nhé:

1. Điện áp vào min là 150VAC, điện áp đỉnh sau nắn lọc là 150*sqrt(2) = 150*1.4142 = 212VDC.

2. Mạch nguồn ATX nó chạy kiểu nửa cầu nên điện áp đặt vào sơ cấp BAX chỉ bằng 1/2 điện áp sau nắn lọc: 212/2 = 106.

3. Max duty là 45% on mỗi van thì: 0.45*2 = 0.9, với số vòng là 38T thì điện áp trên mỗi vòng dây sơ cấp là: 106/38*0.9 = 2.51 V/T.

4. Áp ra thứ cấp để sạc bình là 15V, điện áp rớt trên diode nắn Vf: 0.6 - 1V, cho hẳn là 1V đi: thì điện áp cần thiết ra ở ngay chân cuộn sơ cấp là 15+1 = 16V.

5. Số vòng cuộn thứ cấp để có đủ 15V sau nắn lọc với đầu vào min 150VAC khi đó là: 16/2.51 = 6.37 làm tròn thành 7T. Khi đó nguồn cho ra đủ 15V với áp vào thấp hơn (~136VAC). Nếu làm tròn thành 6T thì nguồn ra đủ 15V ở mức áp min là: 159VAC.

6. Thứ cấp sử dụng nắn tia nên phải là 2 cuộn quấn song hành, tách đầu và nối tiếp cuối cuộn này với đầu cuộn kia lại thành điểm giữa. Điểm giữa này chính là cái "vòi".

Cách quấn thì quấn như Đồng chỉ bên trên hoặc quấn 19T sơ cấp. Rồi đến 2 cuộn thứ cấp. Rồi 19T còn lại của cuộn sơ cấp.

Hai nửa cuộn sơ cấp cũng quấn cùng chiều và nối cuối cuộn này với đầu cuộn kia. Điểm giữa này cắt bỏ chân, ko nối ra mạch.

Chúc bạn thành công.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X