Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tuan113080
    replied
    Nguyên văn bởi thienlongtu Xem bài viết

Cám ơn bạn đã gởi sơ đồ mạch, nhưng theo mình thì lắp theo mạch điều khiển và hiển thị trích từ sơ đồ đầu của bác Thành gọn và hợp lý hơn.
    1. Mạch nguồn ra mình đã nâng lên 15V nên cấp vào IC LM393 là hơi cao ---> theo mạch bác Thành thỉ cấp 5V ổn định hơn .
    2. Mạch điều khiển về con Opto PC123 qua VR200K nối tiếp R200K về chân 1 của IC494 không tác dụng , vì tổng trở dập mass của chân này trong khoảng 25K--30K nên có thêm trở dập mass trên 200k từ mạch này không có tác dụng lắm (nếu thay bằng VR-20K và trở 10K or 20K thì có lẻ đúng hơn .
    3. Mạch đèn báo cũng quá rùm rà ---> chỉ cần 1 con C1815 là đủ.
    Í quên. Sr anh. Em nhầm. Cấp 5v. Nối vào chân 5v của tl494. Chứ không phải 12v.

Leave a comment:

• thienlongtu
    replied
    Nguyên văn bởi tuan113080 Xem bài viết
    E gửi a mạch điều khiển sạc lúc trước chú Thành post. Mạch nguyên bản của chú thành e tìm lại nhưng không thấy, còn bản e mod lại từ mạch chú Thành a xem đỡ. Nguồn ATX như a nói thì mua cũ khoảng 15 đến 20k thôi. Mod lại để sạc 3 giai đoạn thì ưu điểm là dễ dàng thành công. do chỉ thêm phần hạn dòng và điều khiển sạc. Nhược điềm là câu dây nhiều, chưa kể phải thêm mạch chống ngược vào nữa. làm không khéo BAX dể bị rít => hỏng khi chạy dòng lớn. E cũng đã mod lại sạc 15A mà chạy vẫn không hề hấn gì. Cuộn lọc vẩn giữ nguyên.
    Cám ơn bạn đã gởi sơ đồ mạch, nhưng theo mình thì lắp theo mạch điều khiển và hiển thị trích từ sơ đồ đầu của bác Thành gọn và hợp lý hơn.
    1. Mạch nguồn ra mình đã nâng lên 15V nên cấp vào IC LM393 là hơi cao ---> theo mạch bác Thành thỉ cấp 5V ổn định hơn .
    2. Mạch điều khiển về con Opto PC123 qua VR200K nối tiếp R200K về chân 1 của IC494 không tác dụng , vì tổng trở dập mass của chân này trong khoảng 25K--30K nên có thêm trở dập mass trên 200k từ mạch này không có tác dụng lắm (nếu thay bằng VR-20K và trở 10K or 20K thì có lẻ đúng hơn .
    3. Mạch đèn báo cũng quá rùm rà ---> chỉ cần 1 con C1815 là đủ.

Leave a comment:

• tuan113080
    replied

Ý mình là cần sơ đồ để xem phần điều khiển và hiển thị LED .
    Nếu sơ đồ phức tạp quá thì chỉ cần sơ đồ chạy của con IC LM393 thôi .
    Mình muốn sử dụng mạch này để cải tạo vào nguồn vi tính ATX thôi (Vì đã chỉnh mạch lên 15V và lắp hạn dòng rồi), chứ không cần lắp hết cả mạch .
    Nguồn ATX còn chạy tốt các tiệm NET hay cửa hàng vi tính bán đồ cũ rất rẻ tầm 50K --->70K thôi, tận dụng lại cải tạo mạch để làm sạc Accu vừa rẻ lại khỏi lắp ráp phức tạp .
    E gửi a mạch điều khiển sạc lúc trước chú Thành post. Mạch nguyên bản của chú thành e tìm lại nhưng không thấy, còn bản e mod lại từ mạch chú Thành a xem đỡ. Nguồn ATX như a nói thì mua cũ khoảng 15 đến 20k thôi. Mod lại để sạc 3 giai đoạn thì ưu điểm là dễ dàng thành công. do chỉ thêm phần hạn dòng và điều khiển sạc. Nhược điềm là câu dây nhiều, chưa kể phải thêm mạch chống ngược vào nữa. làm không khéo BAX dể bị rít => hỏng khi chạy dòng lớn. E cũng đã mod lại sạc 15A mà chạy vẫn không hề hấn gì. Cuộn lọc vẩn giữ nguyên.
    Attached Files

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Bạn nên làm mạch dò áp ấy. mình đã làm và đang sử dụng tốt. Còn mạch dò kết hợp mình chưa test và có lẽ bị lỗi chổ dò áp bằng zenner rồi. để mình vẽ lại rồi post lại sau cho nhé.

Leave a comment:

• thienlongtu
    replied
    Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
    Đây tặng bạn 2 kiểu mạch này để ghép với nguồn PC. Một bản chỉ dò áp và một bản dò dòng và áp.
    Cám ơn bạn nhiều nha ---> đúng cái mình cần .
    Mạch 1 mình hiểu rồi, còn mạch 2 dò áp và dò dòng bạn giải thích thêm nguyên lý chỉnh dùm, nếu gắn thêm đèn led báo đang sạc và sạc đầy thì gắn ở đâu? với lại chân 7 LM393 đi qua di ốt D3 ra điểm hạn dòng thì nối ở đâu vậy ?

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied

Mình muốn sử dụng mạch này để cải tạo vào nguồn vi tính ATX thôi (Vì đã chỉnh mạch lên 15V và lắp hạn dòng rồi), chứ không cần lắp hết cả mạch .
    Nguồn ATX còn chạy tốt các tiệm NET hay cửa hàng vi tính bán đồ cũ rất rẻ tầm 50K --->70K thôi, tận dụng lại cải tạo mạch để làm sạc Accu vừa rẻ lại khỏi lắp ráp phức tạp .
    Đây tặng bạn 2 kiểu mạch này để ghép với nguồn PC. Một bản chỉ dò áp và một bản dò dòng và áp.
    Attached Files

Leave a comment:

• thienlongtu
    replied

Anh load file sạc 3 giai đoạn của chú thành post mở trên protues là có tên, trị số linh kiện full không che luôn đó.

Leave a comment:

• tuan113080
    replied
    Bác chủ box có thể cho mình xin sơ đồ mạch được không? Nhìn bản vẽ file (Sac 3gd V3.2) down về rối quá không nhìn rỏ link kiện được.
    Cám ơn nhiều .
    Anh load file sạc 3 giai đoạn của chú thành post mở trên protues là có tên, trị số linh kiện full không che luôn đó.

Leave a comment:

• thienlongtu
    replied
    Bác chủ box có thể cho mình xin sơ đồ mạch được không? Nhìn bản vẽ file (Sac 3gd V3.2) down về rối quá không nhìn rỏ link kiện được.
    Cám ơn nhiều .

Leave a comment:

• tuan113080
    replied
    Cám ơn chú Thành. Điểm phân áp 2 tụ thì đã cân bằng rồi. Lúc lắp con đã kiểm tra từ tl 494 tới biến áp kích, tới 2 chân kích của 2 van công suất cân bằng luôn rồi. Để con tìm cuộn lọc to hơn thay vào thử. Mà nguồn con mod lại dùng mạch điều khiển sạc lúc trước chú thành post đó, sạc 15A mà không hề hấn gì. Cuộn lọc vẫn dùng cuộn lọc đó. Mà tải 15A nó cũng không nóng nhiều.

Leave a comment:

• jakusa
    replied
    Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết

KA7500 tương đương TL494 mà.
    Cảm ơn bác. Bác cho em hỏi luôn con LM 393 có thay đc bằng LM339 ko ạ. Nhà em toàn LM 339 mà em thấy nó nhiều chân hơn Chắc ko thay đc.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết

còn chưa lên đỉnh dốc mà thế này mình chóng chết lắm đây.
    Chắc tại bạn ấy hô tôn xưng khiêm thôi mà, hơn nữa với "60 năm cuộc đời" vì thực phẩm độc hại tràn lan thì 36-37 là đã "đi qua cái dốc bên kia cuộc đời" rồi còn gì mà chưa lên đỉnh dốc nữa?!!!!

Ừ, vừa rồi mình test lại thì nếu chỉ gắn một điện trở C-B cho Q công suất thì có mạch khởi động đươc, có mạch lúc khởi động được, lúc không nên giờ đành hàn cả 2 điện trở, một con hàn chết, một con qua nút nhấn thế là ổn, không phải mồi bằng accu nữa.
    Last edited by dinhthuong80; 18-04-2016, 11:24. Lý do: thêm thông tin

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Con lắp như trình tự chú Thành hướng dẫn. Xong tới bước cấp nguồn cho mạch chạy. Lúc chạy không tải cuộn lọc nóng ít. Chạy với tải là bóng đèn 10w thì cuộn lọc nóng nhiều. Cuộn lọc con dùng lại trong nguồn cũ. Không quấn thêm cho nó. Có phải cuộn lọc đó không đủ điện cảm phải không chú thành. Với lại chạy có tải thì đèn công suất phía gần cầu điốt lại ấm ấm. Đèn còn lại thì mát lạnh. Còn chạy không tải thì ngược lại. Nguyên nhân tại sao 2 đèn công suất nó không cùng ấm hoặc cùng lạnh vậy chú Thành.

Òi, còn chưa lên đỉnh dốc mà thế này mình chóng chết lắm đây. Lõi cuộn lọc trông hơi bị bé. Bạn dùng lại cuộn OD 27mm ấy, dây cũng to 1 chút, 10A mà 1 dây 1mm cũng nóng kha khá. Điện cảm cuộn lọc mà bé quá thì khi chạy CS lớn BAX nó rít, van CS, cuộn lọc phát nhiều nhiệt. Tăng 2 con tụ ở chân 2-3, 15-3 lên 104 có thể giảm nhiễu khi cuộn lọc nhỏ.

Cũng phải kiểm tra lại điểm phân áp xem có cân đối ko. Nếu ko thì phải thay trở, ko đc nữa thì phải thay tụ cho nó cân áp 2 tụ rồi tính tiếp.

KA7500 tương đương TL494 mà.

Leave a comment:

• jakusa
    replied
    các bác cho em hỏi em có thể thay con TL 494 = con KA7500B đc ko ạ. Trong đống nguồn hỏng của em ko có con TL 494

Leave a comment:

• tuan113080
    replied
    Con lắp như trình tự chú Thành hướng dẫn. Xong tới bước cấp nguồn cho mạch chạy. Lúc chạy không tải cuộn lọc nóng ít. Chạy với tải là bóng đèn 10w thì cuộn lọc nóng nhiều. Cuộn lọc con dùng lại trong nguồn cũ. Không quấn thêm cho nó. Có phải cuộn lọc đó không đủ điện cảm phải không chú thành. Với lại chạy có tải thì đèn công suất phía gần cầu điốt lại ấm ấm. Đèn còn lại thì mát lạnh. Còn chạy không tải thì ngược lại. Nguyên nhân tại sao 2 đèn công suất nó không cùng ấm hoặc cùng lạnh vậy chú Thành.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X