Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết

KA7500 tương đương TL494 mà.
    Cảm ơn bác. Bác cho em hỏi luôn con LM 393 có thay đc bằng LM339 ko ạ. Nhà em toàn LM 339 mà em thấy nó nhiều chân hơn Chắc ko thay đc.

Comment

Cám ơn chú Thành. Điểm phân áp 2 tụ thì đã cân bằng rồi. Lúc lắp con đã kiểm tra từ tl 494 tới biến áp kích, tới 2 chân kích của 2 van công suất cân bằng luôn rồi. Để con tìm cuộn lọc to hơn thay vào thử. Mà nguồn con mod lại dùng mạch điều khiển sạc lúc trước chú thành post đó, sạc 15A mà không hề hấn gì. Cuộn lọc vẫn dùng cuộn lọc đó. Mà tải 15A nó cũng không nóng nhiều.

Comment

Bác chủ box có thể cho mình xin sơ đồ mạch được không? Nhìn bản vẽ file (Sac 3gd V3.2) down về rối quá không nhìn rỏ link kiện được.
        Cám ơn nhiều .

Comment

Nguyên văn bởi thienlongtu Xem bài viết
          Bác chủ box có thể cho mình xin sơ đồ mạch được không? Nhìn bản vẽ file (Sac 3gd V3.2) down về rối quá không nhìn rỏ link kiện được.
          Cám ơn nhiều .
          Anh load file sạc 3 giai đoạn của chú thành post mở trên protues là có tên, trị số linh kiện full không che luôn đó.

Comment

Nguyên văn bởi tuan113080 Xem bài viết

Anh load file sạc 3 giai đoạn của chú thành post mở trên protues là có tên, trị số linh kiện full không che luôn đó.
            Ý mình là cần sơ đồ để xem phần điều khiển và hiển thị LED .
            Nếu sơ đồ phức tạp quá thì chỉ cần sơ đồ chạy của con IC LM393 thôi .
            Mình muốn sử dụng mạch này để cải tạo vào nguồn vi tính ATX thôi (Vì đã chỉnh mạch lên 15V và lắp hạn dòng rồi), chứ không cần lắp hết cả mạch .
            Nguồn ATX còn chạy tốt các tiệm NET hay cửa hàng vi tính bán đồ cũ rất rẻ tầm 50K --->70K thôi, tận dụng lại cải tạo mạch để làm sạc Accu vừa rẻ lại khỏi lắp ráp phức tạp .

Comment

Mình muốn sử dụng mạch này để cải tạo vào nguồn vi tính ATX thôi (Vì đã chỉnh mạch lên 15V và lắp hạn dòng rồi), chứ không cần lắp hết cả mạch .
              Nguồn ATX còn chạy tốt các tiệm NET hay cửa hàng vi tính bán đồ cũ rất rẻ tầm 50K --->70K thôi, tận dụng lại cải tạo mạch để làm sạc Accu vừa rẻ lại khỏi lắp ráp phức tạp .
              Đây tặng bạn 2 kiểu mạch này để ghép với nguồn PC. Một bản chỉ dò áp và một bản dò dòng và áp.
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                Đây tặng bạn 2 kiểu mạch này để ghép với nguồn PC. Một bản chỉ dò áp và một bản dò dòng và áp.
                Cám ơn bạn nhiều nha ---> đúng cái mình cần .
                Mạch 1 mình hiểu rồi, còn mạch 2 dò áp và dò dòng bạn giải thích thêm nguyên lý chỉnh dùm, nếu gắn thêm đèn led báo đang sạc và sạc đầy thì gắn ở đâu? với lại chân 7 LM393 đi qua di ốt D3 ra điểm hạn dòng thì nối ở đâu vậy ?

Comment

Bạn nên làm mạch dò áp ấy. mình đã làm và đang sử dụng tốt. Còn mạch dò kết hợp mình chưa test và có lẽ bị lỗi chổ dò áp bằng zenner rồi. để mình vẽ lại rồi post lại sau cho nhé.

Comment

E gửi a mạch điều khiển sạc lúc trước chú Thành post. Mạch nguyên bản của chú thành e tìm lại nhưng không thấy, còn bản e mod lại từ mạch chú Thành a xem đỡ. Nguồn ATX như a nói thì mua cũ khoảng 15 đến 20k thôi. Mod lại để sạc 3 giai đoạn thì ưu điểm là dễ dàng thành công. do chỉ thêm phần hạn dòng và điều khiển sạc. Nhược điềm là câu dây nhiều, chưa kể phải thêm mạch chống ngược vào nữa. làm không khéo BAX dể bị rít => hỏng khi chạy dòng lớn. E cũng đã mod lại sạc 15A mà chạy vẫn không hề hấn gì. Cuộn lọc vẩn giữ nguyên.
                    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi tuan113080 Xem bài viết
                      E gửi a mạch điều khiển sạc lúc trước chú Thành post. Mạch nguyên bản của chú thành e tìm lại nhưng không thấy, còn bản e mod lại từ mạch chú Thành a xem đỡ. Nguồn ATX như a nói thì mua cũ khoảng 15 đến 20k thôi. Mod lại để sạc 3 giai đoạn thì ưu điểm là dễ dàng thành công. do chỉ thêm phần hạn dòng và điều khiển sạc. Nhược điềm là câu dây nhiều, chưa kể phải thêm mạch chống ngược vào nữa. làm không khéo BAX dể bị rít => hỏng khi chạy dòng lớn. E cũng đã mod lại sạc 15A mà chạy vẫn không hề hấn gì. Cuộn lọc vẩn giữ nguyên.
                      Cám ơn bạn đã gởi sơ đồ mạch, nhưng theo mình thì lắp theo mạch điều khiển và hiển thị trích từ sơ đồ đầu của bác Thành gọn và hợp lý hơn.
                      1. Mạch nguồn ra mình đã nâng lên 15V nên cấp vào IC LM393 là hơi cao ---> theo mạch bác Thành thỉ cấp 5V ổn định hơn .
                      2. Mạch điều khiển về con Opto PC123 qua VR200K nối tiếp R200K về chân 1 của IC494 không tác dụng , vì tổng trở dập mass của chân này trong khoảng 25K--30K nên có thêm trở dập mass trên 200k từ mạch này không có tác dụng lắm (nếu thay bằng VR-20K và trở 10K or 20K thì có lẻ đúng hơn .
                      3. Mạch đèn báo cũng quá rùm rà ---> chỉ cần 1 con C1815 là đủ.

Comment

Cám ơn bạn đã gởi sơ đồ mạch, nhưng theo mình thì lắp theo mạch điều khiển và hiển thị trích từ sơ đồ đầu của bác Thành gọn và hợp lý hơn.
                        1. Mạch nguồn ra mình đã nâng lên 15V nên cấp vào IC LM393 là hơi cao ---> theo mạch bác Thành thỉ cấp 5V ổn định hơn .
                        2. Mạch điều khiển về con Opto PC123 qua VR200K nối tiếp R200K về chân 1 của IC494 không tác dụng , vì tổng trở dập mass của chân này trong khoảng 25K--30K nên có thêm trở dập mass trên 200k từ mạch này không có tác dụng lắm (nếu thay bằng VR-20K và trở 10K or 20K thì có lẻ đúng hơn .
                        3. Mạch đèn báo cũng quá rùm rà ---> chỉ cần 1 con C1815 là đủ.
                        Í quên. Sr anh. Em nhầm. Cấp 5v. Nối vào chân 5v của tl494. Chứ không phải 12v.

Comment

Có tí khúc mắc mong các bạn giải thích giúp :
                          Mạch bạn Thành ghi - có thể dùng với accu từ 30Ah – 150Ah --> vậy mình chỉ dùng để sạc bình accu honda từ 4->7Ah hoặc accu của bộ khoan bình 3Ah thì có thể dùng được không (Dòng sạc có cao quá làm mau chai bình hay mạch có thể tự động điều chỉnh dòng sạc phù hợp với từng loại bình).
                          Khi nối tải giả để diều chỉnh dòng bằng chiếc áp 5K thì phải áp dụng ở dung lượng bình loại nào (có phải là loại cao nhất không ? - vậy thì đối với bình dung lượng thấp thì điều chỉnh chiếc áp như vậy có phù hợp không )

Comment

Có tí khúc mắc mong các bạn giải thích giúp :
                            Mạch bạn Thành ghi - có thể dùng với accu từ 30Ah – 150Ah --> vậy mình chỉ dùng để sạc bình accu honda từ 4->7Ah hoặc accu của bộ khoan bình 3Ah thì có thể dùng được không (Dòng sạc có cao quá làm mau chai bình hay mạch có thể tự động điều chỉnh dòng sạc phù hợp với từng loại bình).
                            Khi nối tải giả để diều chỉnh dòng bằng chiếc áp 5K thì phải áp dụng ở dung lượng bình loại nào (có phải là loại cao nhất không ? - vậy thì đối với bình dung lượng thấp thì điều chỉnh chiếc áp như vậy có phù hợp không )
                            cái này thi khi bạn chỉnh cường độ dòng sạc thì bạn chỉnh đúng cho loại bình mình cần sạc nếu bạn sạc nhiều loại bình vậy thì chỉ có nước gắn vr ra ngoài sạc bình nào thì chỉnh theo dung lương bình đó thôi

Comment

Bình bé thế thì dùng mạch với LM317 và BAT cho dễ làm vì rất ít LK, chứ dùng cái mach này thì hơi cực khoản chế tạo.

Mạch CC/CV bằng LM317 đơn giản nhất là như thế này, cũng là sạc 2 giai đoạn, thiếu giai đoạn thả nổi hoặc tự ngắt.

Comment

Em chào bác Thành và cả nhà. Bác có thể cho em hỏi một câu ngu ngu một chút. Bác đã sạc 3 giai đoạn cho bình acquy vậy thì khi sạc bình cạn (khoảng 10.5V) cho đến điện áp sạc hấp thụ (14.3 hay 14.8V) tùy theo. Dòng sạc luôn luôn giữ bằng C/10 hay là đến điện áp nào đó trong khoảng 10.5V --> 14.3, 14.6V (VD: 13.6 hoặc 13.8V) thì nó giữ nguyên. Sau đó dòng sạc sẽ giảm dần. Em cảm ơn Bác và cả nhà.

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X