Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• quanhao2406
    replied
    cảm ơn bác quangdongueh đã tận tình nhưng thôi để em bảo bác nào lam mạch in hộ vậy vì em cũng không có phíp đồng với chưa làm bao giờ nữa.chúc bác có chuyến đi chơi ngoài bắc vui vẻ nhé

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
    3 giai đoạn có vẻ xôm tụ lại rồi nhỉ! 600W giờ chắc ai cũng ráp ok hết rồi thì phải nên ít người ghé.!
    Vì mức độ khó puresin cao hơn nhiều mà, với lại muốn chạy inv. thì phải có accu, accu muốn chạy phải nạp điện, thì mạch sạc làm việc đó còn gì nữa mà ganh tị, hiii.........

Leave a comment:

• quangdongueh
    replied
    Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
    em ở Bạch Sam-Mỹ Hào vậy cũng gần chỗ bác rồi bác cho em xin số phone có gì anh em mình đi cafe.Mà bác bao nhiêu tuổi vậy để anh em tiện xưng hô em tên Dũng 1985
    01693393635.tôi thứ 2 vào biên hòa rồi. Gọi lại nhé

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    3 giai đoạn có vẻ xôm tụ lại rồi nhỉ! 600W giờ chắc ai cũng ráp ok hết rồi thì phải nên ít người ghé.!

Leave a comment:

• quanhao2406
    replied
    em ở Bạch Sam-Mỹ Hào vậy cũng gần chỗ bác rồi bác cho em xin số phone có gì anh em mình đi cafe.Mà bác bao nhiêu tuổi vậy để anh em tiện xưng hô em tên Dũng 1985

Leave a comment:

• quangdongueh
    replied
    bác ở đâu hưng yên, nếu đang ở yên mỹ thì gọi cho tôi ca fe, đem theo cái bản vẽ tôi hướng dẫn lắp cho.

Leave a comment:

• quanhao2406
    replied
    cảm ơn bác Thành (thanhfdc) nhiều bác nói em mới hiểu trên mạch in có cái lỗ đó giờ em mới biết là cắm cái vòi voi của biến thế vào đó làm em nhìn hoa cả mắt không hiểu cực âm ở đâu.
    Tiện đây cho em hỏi có bác nào ở Hưng Yên hoặc nào bác nào có mạch in của bộ sạc này thì để lại cho em với vì em không biết làm mạch với lại em không phải dân chuyên ngành em chỉ yêu điện tử muốn tự tay làm cho mình thì có ý nghĩa chứ đi mua thì không thích lắm.ở đây đã có bác Thành hướng dẫn chi tiết vậy rồi chắc chắn bạn nào cũng có thể làm theo được

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Nguồn âm từ BAX, chính là cái "vòi" của BAX, chạy qua shunt 10mR, tới MOS chống ngược ra cọc âm nguồn. MOS chống ngược dùng N MOS mắc trên đường âm nguồn.

Shunt trên mạch mình dùng shunt chuyên dụng gỡ ở nguồn máy photo cũ. Nó là điện trở sứ phiến kim loại ko điện cảm ký sinh (Metal Plate Non Inductive Cement Resistors).
    Click image for larger version

Name:	Cement-Resistor.jpg
Views:	3151
Size:	8.5 KB
ID:	1661812

Nếu bạn ko có thì có thể dùng dây đồng 1mm, dài 20cm, chập đôi (để khử điện cảm ký sinh), quấn thành hình lò xo cho gọn lại. Giá trị điện trở ko cần thật chính xác chỉ cần ổn định vì các phân áp so sánh liên quan đều đã có biến trở điều chỉnh.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    cực âm của bạn đây, theo chiều dòng điện có mũi tên màu trắng nhé!
    Attached Files

Leave a comment:

• quanhao2406
    replied
    bác Thành cho em hỏi chút là con trở sun thì làm như thế nào ạ
    em cảm ơn bác trước nhé

Leave a comment:

• quanhao2406
    replied
    các bác cho em hỏi ngu một chút.Em nhìn hoài mà vẫn không biết chân nguồn âm lấy từ chỗ nào ra xin các bác chỉ giáo cho.từ biến thế chính ra thì qua diode 30c60 rồi qua cuộn cảm qua tiếp diode 30c45 là ra nguồn dương còn nguồn âm thì em nhìn không hiểu lấy ở đâu ra

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Khà khà, thực tiễn là thước đo chân lý, mình mới test, nhấn nút một cái thì nối thông cực B một CS với cực C của nó qua R 680K, thế là mạch chạy. Tối về ráp vào nguồn 3GD đỡ phải còng lưng bế cái accu lên mồi nữa!

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Thật là...

Một người muốn sạc bình kiệt, 1 người muốn làm nguồn test lab... ko lắp nguồn cấp trước thì chạy làm sao?

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Nếu lắp thêm BA và mạch chỉnh lưu để cấp trước thì khác gì PSU nguyên thuỷ, đâu còn tính năng có bình mới chạy như thiết kế?
    Không biết liệu chỉ lắp thêm một R định thiên cho một van CS thì mạch có chạy khjông nhỉ? Nếu được thì quá hay, nối tiếp một nút nhấn nữa là thoả yêu cầu khi cần thì nhấn nút mạch sẽ chạy.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Lắp tụ lọc nguồn đầu ra to vào, nhiều vào thì cái cuộn kia cũng chỉ cần be bé thôi mà cũng chả rú rít gì. Chỉ cần để ý dòng DC và kích thước lõi. Dòng DC cao làm tụt giá trị cảm kháng của cuộn lọc và có thể gây bão hòa với lõi có thể tích nhỏ.

Mạch RC hồi tiếp âm có thể điều chỉnh lại, giảm gain, mạch sẽ chạy ổn định hơn.

Phiên bản V3 này nhét thêm 1 cái BA 220VAC/12VAC/6W, cộng với mạch nắn lọc cỡ đầu ngón tay, vẫn có thể nhét vừa gọn vào trong nguồn ATX. Gỡ con diode 4007 ra cấp thẳng nguồn vào chỗ đó. Như thế mạch ĐK sẽ ko phụ thuộc điện áp bình và cũng ko cần áp kích mồi.

Hoặc là lắp trở 330K từ chân C 2 van CS xuống điểm nối giữa con trở Rb 1R với mạch rapid turn-on. như các nguồn AT ko cần có nguồn cấp trước. Thì mạch sẽ có khả năng tự chạy ngay khi cấp nguồn. Đừng lo nó nổ 2 van CS vì định thiên cho cả 2 van cùng lúc. Vì nó còn có mạch hồi tiếp dương...

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X