Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chế độ hạn dòng chỉ chạy khi bình cạn nhiều >> dòng sao tăng cao >> áp rớt trên shunt cao >> mạch dò sai trên chân 15-16 494 hoạt động, đầu ra chân 3 đc đẩy lên >> áp ra giảm >> dòng ổn định.

Trong quá trình sạc thì áp tăng dần, dòng giảm dần, khi nào dòng sạc giảm xuống dưới ngưỡng đặt trước C/10 thì phần so sánh dò sai ổn dòng ở chân 15-16 ko hoạt động nữa mà chỉ còn phần dò sai ổn áp hoạt động mà thôi.

Còn nó dừng ổn dòng ở khoảng áp nào thì mình ko nói cụ thể được vì nó còn liên quan tới cấu tạo, nội trở, dung lượng, thời gian sử dụng của từng bình cụ thể.

Đây là biểu đồ dòng, áp khi nạp của accu lead acid trong 3 giai đoạn để giúp bạn hình dung.

Click image for larger version

Name:	3gd.jpg
Views:	2495
Size:	56.1 KB
ID:	1665339

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
      Bình bé thế thì dùng mạch với LM317 và BAT cho dễ làm vì rất ít LK, chứ dùng cái mach này thì hơi cực khoản chế tạo.

Mạch CC/CV bằng LM317 đơn giản nhất là như thế này, cũng là sạc 2 giai đoạn, thiếu giai đoạn thả nổi hoặc tự ngắt.
      Cám ơn bạn đã gởi tặng sơ đồ .
      Mạch sạc đơn giản thì rất nhiều --> dùng cho bình nhỏ or lớn thì chỉ cần cải tạo lại tí đỉnh đệm thêm sò lớn là xong .
      Vấn đề ở đây là mình thích vọc các mạch phức tạp chơi --> hơn nữa nguồn vi tính ở nhà dư rất nhiều, mình muốn chế lại để sạc cả bình honda nhỏ và cả bình xe hơi 60Ah --> kể cả bình 24V bằng cách bỏ mass vòi của BAX - nắn thêm 2 dios tạo đầu âm thành mạch dios cầu của đường 12V --> chuyển thành 24V (30V sau khi điều chỉnh áp).
      Mạch theo sơ đồ của bạn minh chỉ gở bỏ phần thứ cấp giữ lại TL494 mod lại theo sơ đồ của bạn là xong (vẫn giữ lại nguồn stanby để chạy mạch diều khiển và bảo vệ cho tiện).
      Mình tìm các sơ đồ mạch sạc trên mạng nhưng vẫn không có cái nào tự động nhận ra dung lượng của bình cần sạc để cho ra dòng sạc phù hợp ---> chắc có lẻ phải chỉnh tay bằng cách đưa VR chỉnh dòng ra ngoài hoặc dung switch chuyển chọn loại bình cho tiện.

Comment

Cái đó phải dùng VĐK, của 1 đống tiền, là cần câu cơm của người ta xin chưa chắc đã cho, nên người ta ko share trên mạng đâu. Thôi cứ tự động nhận dung lượng bằng cơm cũng được mà.

Comment

Vâng em cảm ơn Bác và cả nhà ạ.

Comment

bác Thành ơi cho em hỏi cách quấn cái biến áp của nguồn atx với,em làm mạch sạc của bác mà chưa đóng hộp bị con chó nó cắn nát hết giờ em muốn quấn lại biến thế mà không biết số vòng và cỡ dây thế nào mong bác giúp đỡ

Comment

Hơi bị khó nếu tự quấn lại, vì có thông số lõi đâu, chưa kể ngâm, luộc, nướng... để tách lõi. Rồi thì kiếm dây quấn, kỹ thuật quấn. Luồng này trước kia có 1 bác trong nghề ĐT mà quấn BAX lần đầu lỗi tùm lum.

Hơi bị dễ nếu ra 1 cửa hàng máy tính mua lại 1 bộ nguồn hỏng. Có khi còn được phép tháo ra coi thoải mái rồi mới lấy. Mấy bác thợ điện tử điện dân dụng có khi cũng có nguồn hỏng ko thèm sửa để bán lại ấy chứ.

Nếu bạn muốn thử sức mình thì chụp ảnh cái lõi và bo nguồn gốc lại, hoặc chỉ cần đo và chụp lại BAX. Mình tìm và đập 1 con BAX giống thế và ghi lại thông số cho bạn tự quấn.

Hoặc nếu là EE35, EI35, thì mình có thể gửi tặng bạn 1 - 2 con để khắc phục hậu quả. Cũng may là ko cắm điện, chứ ko thì chó trông nhà ko có mà có thịt chó để nhắm rượu rồi.

Comment

nó là lõi EE 35 bác ạ khi chước em nhớ có tháo ra 1 lần quấn lại rồi sơ cấp thì em nhớ là 40 vòng dây 0.5 còn thứ cấp thì em không nhớ.Còn dây đồng thì bác yên tâm cty em có mua để quấn nhiều thứ lên đủ loại.biến áp xung em cũng quấn vài lần rồi nói chung là không biết chất lượng sao nhưng chạy cũng được bác ạ em mới vừ quấn cái tg 1000 làm biến áp invt của bác đó chạy được bác cứ tính hộ em để em quấn lại chứ phiền bác gửi cho em ngại lắm

Comment

Ah. Thế thì: Chia áp vào cho sơ cấp, nhân với duty max, ra V/T. Lấy áp ra muốn có chia cho V/T là ra số vòng thứ cấp.

Bạn cứ vòng vo làm gì, có sao thì cứ nói thẳng ra. AE vẫn giúp đc nhau mà.

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                    Ah. Thế thì: Chia áp vào cho sơ cấp, nhân với duty max, ra V/T. Lấy áp ra muốn có chia cho V/T là ra số vòng thứ cấp.

Bạn cứ vòng vo làm gì, có sao thì cứ nói thẳng ra. AE vẫn giúp đc nhau mà.
                    trời bác nói vậy em không phải học điện tử bác nói thế em vẫn không hiểu em nói thật mà em là dân điện công nghiệp thôi bác làm ơn tính hộ em cái

Comment

quấn lại nguyên theo cuộn 220v và cuộn 12v thôi. cuộn 12v tăng thêm vài vòng. hồi trước mình có cuốn rồi, chạy tốt. cuốn sơ/thứ/sơ/thứ. xong nối các đầu dây lại theo mạch.
                      với tần số 27khz như của mạch gốc(
                      minh cuốn sơ=19t/thứ=8t/sơ=19t/thứ=8t. sau đó nối hai cuộn sơ lại, nhớ nối đúng chiều. với cuộn dây thứ cấp cũng nối lại. điểm nối chung là mass, hai đầu còn lại đi vào điot chỉnh lưu/.
                      tính toán này áp dụng cho mạch f=25-27khz ee,ei 35. dòng gợn I=0,92a, cuộn cảm 500uh. tỉ số biến áp 38/8=4,75. có nghĩa là áp vào =100vac áp ra vẫn 15vdc/10a liên tục. còn tính toán khi áp min=100vac và áp max 230vac thì duty là max, min bao nhiêu mình ngại tính quá. nhưng mình quấn theo kiểu này chạy tốt, quấn xong nhớ pha vecni với xăng cho loãng ra chút, sau đó ném cái biến áp mới quấn vào ngâm 1h, sau vớt ra sấy khô, gắn vào mạch mới chạy bền được.
                      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

các bắc có thể giúp e tính cái biến áp xung cho mạch flyback 200w nguồn vào được không e không biết tính cách chọn tiết diện lõi Ae với thông số cửa sổ Aw để chọn kiểu lõi mong các bắc giúp đỡ ạ thanks !

Comment

Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
                          trời bác nói vậy em không phải học điện tử bác nói thế em vẫn không hiểu em nói thật mà em là dân điện công nghiệp thôi bác làm ơn tính hộ em cái

Lõi EE35 ATX PSU thì đúng là sơ cấp nó quấn 38-40T. Lấy số này để chốt theo lõi và tần số người ta đã tính. Ko phải tính lại nữa.

VD là 38T nhé:

1. Điện áp vào min là 150VAC, điện áp đỉnh sau nắn lọc là 150*sqrt(2) = 150*1.4142 = 212VDC.

2. Mạch nguồn ATX nó chạy kiểu nửa cầu nên điện áp đặt vào sơ cấp BAX chỉ bằng 1/2 điện áp sau nắn lọc: 212/2 = 106.

3. Max duty là 45% on mỗi van thì: 0.45*2 = 0.9, với số vòng là 38T thì điện áp trên mỗi vòng dây sơ cấp là: 106/38*0.9 = 2.51 V/T.

4. Áp ra thứ cấp để sạc bình là 15V, điện áp rớt trên diode nắn Vf: 0.6 - 1V, cho hẳn là 1V đi: thì điện áp cần thiết ra ở ngay chân cuộn sơ cấp là 15+1 = 16V.

5. Số vòng cuộn thứ cấp để có đủ 15V sau nắn lọc với đầu vào min 150VAC khi đó là: 16/2.51 = 6.37 làm tròn thành 7T. Khi đó nguồn cho ra đủ 15V với áp vào thấp hơn (~136VAC). Nếu làm tròn thành 6T thì nguồn ra đủ 15V ở mức áp min là: 159VAC.

6. Thứ cấp sử dụng nắn tia nên phải là 2 cuộn quấn song hành, tách đầu và nối tiếp cuối cuộn này với đầu cuộn kia lại thành điểm giữa. Điểm giữa này chính là cái "vòi".

Cách quấn thì quấn như Đồng chỉ bên trên hoặc quấn 19T sơ cấp. Rồi đến 2 cuộn thứ cấp. Rồi 19T còn lại của cuộn sơ cấp.

Hai nửa cuộn sơ cấp cũng quấn cùng chiều và nối cuối cuộn này với đầu cuộn kia. Điểm giữa này cắt bỏ chân, ko nối ra mạch.

Chúc bạn thành công.

Comment

EM CẢM ƠN BÁC THÀNH VÀ CÁC BÁC!
                            BÁC THÀNH ĐÚNG LÀ BIẾT CÁCH DIỄN GIẢI BÁC VIẾT EM KHÔNG PHẢI NGƯỜI TRONG NGHỀ MÀ NHÌN VÀO ĐÓ CŨNG CÒN HIỂU ĐƯỢC NÓ HOẠT ĐỘNG NHƯ NÀO

Comment

BÁC THÀNH CHO EM HỎI THÊM CHÚT CÁI CUỘN CẢM THÌ EM LẤY CÁI LÕI CUÔN CẢM CỦA NGUỒN ATX THÌ QUẤN DÂY BAO NHIÊU VÒNG VÀ CỠ DÂY BAO NHIÊU THÌ ĐƯỢC VẬY BÁC

Comment

Cái này thì chịu vì mình gần như ko dùng đến cuộn đó, nó bé quá. Và cũng chưa đo test nên ko biết Al nó là bao nhiêu để tính số vòng nữa.

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X