Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
    Lý thuyết thì cắt ở C/100, nhưng thực tế có bình thì nhỏ hơn, có bình thì lớn hơn. Bạn cứ nối tiếp đồng hồ dòng, hoặc kẹp ampe kìm và đem cái sạc kia sạc bình ở 15V/12A trong 10h, đo dòng sạc sau 10h xem nó còn lại bao nhiêu thì cho mạch chuyển về thả nổi ở ngưỡng ấy.
    cảm ơn bác để em làm thử rồi chỉnh mạch cho chạy đúng như vậy

Comment

Bình GS150e 150Ah có dùng được mạch sạc nỳa không các Bác. Em sắp làm xong cái Inverter, giờ muốn làm nốt phần sạc acquy!
      |

Comment

Làm tốt thì 15A được, có vài người làm đến 15A rồi. Phổ thông là làm đến 10-12A thì cũng vẫn sạc được chỉ lâu hơn chút đình.

Comment

Có bác nào còn giử cái sơ đồ mạch cao tần đánh tan sunfat ac qui không, cái vụ này nhớ bác PhamVanVi nói ở đâu đó rồi mà mình quên mất. Hizz
          Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Nguyên văn bởi ladykiller Xem bài viết
            Có bác nào còn giử cái sơ đồ mạch cao tần đánh tan sunfat ac qui không, cái vụ này nhớ bác PhamVanVi nói ở đâu đó rồi mà mình quên mất. Hizz
            Trên mạng có hàng chục biến thể khác nhau, nhưng tất cả đều xuất phát từ gốc là ông này
            http://fucimin.altervista.org/desulf/desulfator.pdf

Mạch này nếu lắp đúng (trung thành với thiết kế gốc, đừng biến tấu nhiều quá), dùng cuộn cảm xuyến thì chạy khá hiệu quả. Cá nhân bqv đã dùng nhiều năm nay.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Em vừa rồi cũng làm 1 con share cho ea tinh tế chuột bạch

Dùng cái này là phải kiên nhẫn. Có thể làm cho bình chết hẳn 0-2V ăn dòng sạc lại đc, nhưng ko cứu sống được, vì hầu như là bị mục, rã bản cực... Muốn cứu bình thì phải chọn em nào còn > 10V. Chạy có khi cả tuần, cả tháng mới thấy hiệu quả rõ rệt, tùy theo dung lượng bình.

Do bình đã bị sulfat có nội trở lớn, nên nguyên lý của nó là dùng gai áp cao, duty nhỏ để tăng dòng sạc vào bình bị sulfat, chứ chả có cộng hưởng với tinh thể sulfat gì cả, sóng nó có dao động là do thành phần ký trên trên bo mạch, dây dẫn tạo ra thôi. Nhiều ông "tây" các ông ấy đo cái dao động ký sinh lên tới hàng Mhz và cho rằng đó là cộng hưởng của tinh thể sunfat là ko đúng.

Mạch em làm với MOS 3205 gai áp max lên hơn 60V. Em dùng 494 phát xung để có dò sai quản lý năng lượng gai áp đẩy vào bình và lowbatt cut-off.

Nguyên lý giống mạch bqviet post. Cuộn L2 có điện cảm lớn, nạp năng lượng cho C4 và cũng ngăn C4 dập gai áp. Khi MOS on, C4 nạp năng lượng cho L1 có điện cảm nhỏ hơn. Khi MOS off thì dòng điện trên L1 đổi chiều ghép với áp tụ C4 nạp lại vào bình qua D1.

Mạch này dùng diode STPS20100CT, 20A/100V Vfmax:0.7V mà đẩy vào bình 100Ah còn nóng. Click image for larger version

Name:	P_20160305_171613.jpg
Views:	2273
Size:	109.5 KB
ID:	1666235
              Click image for larger version

Name:	image_87629.jpg
Views:	2263
Size:	92.7 KB
ID:	1666231

Comment

ước gì có cái bo chịch chịch acquy bác Thành ơi, hồi trước vứt mất cái acquy gs 40ah vì bị chai, mới mua 1 năm.
                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Bác thànhdc ơi cho e hỏi . Cái bax chính có cần xác định chân bao nhiêu V không ạ. E có mấy cái bax từ nguồn atx bị tháo hết rồi tên không giống không viết có đúng chân không. Bác chỉ giúp e ạ. Thank bác nhiều

Comment

Nguyên văn bởi lehung1988 Xem bài viết
                    Bác thànhdc ơi cho e hỏi . Cái bax chính có cần xác định chân bao nhiêu V không ạ. E có mấy cái bax từ nguồn atx bị tháo hết rồi tên không giống không viết có đúng chân không. Bác chỉ giúp e ạ. Thank bác nhiều
                    Mạch này mình vẽ phía chân thứ cấp tương thích tất cả các loại BAX có "vòi". Bạn phải xác định 2 chân 12V giữ lại để hàn vào mạch. Còn tất cả các chân 3.3V, 5V thì cắt bỏ, ko hàn lên mạch.

Lưu ý có 1 số khá nhiều BAX có 2 chân 12V, 4 chân 5V, ko có chân cho đường 3.3V. BAX loại này thì cứ 2 chân đc hàn chập lại thành 1 đường 5V ở trên bo mạch gốc. Khi các bạn lắp sang bo mạch này thì phải nhớ nối chập các chân lại như cũ, nếu sơ ý sẽ ko liền mạch 2 cuộn 12V trong BAX. Kết quả là mạch ko chạy hoặc là chạy, có đủ áp ra khi ko tải như cứ có 1 chút tải vào là sụt áp thê thảm, ko ổn áp được.

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết

Trên mạng có hàng chục biến thể khác nhau, nhưng tất cả đều xuất phát từ gốc là ông này
                      http://fucimin.altervista.org/desulf/desulfator.pdf

Mạch này nếu lắp đúng (trung thành với thiết kế gốc, đừng biến tấu nhiều quá), dùng cuộn cảm xuyến thì chạy khá hiệu quả. Cá nhân bqv đã dùng nhiều năm nay.
                      Cám ơn anh bqviet, đúng là cái em đang tìm rồi.
                      Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

• E cám ơn bác thanhfdc . Tiện thể e hỏi chút nũa. E ko phải dân điện tử. Cái tụ 0.1uf/280v thay được con tụ .66uf/275v ko ạ. Cái con 13009 thay bằng con 13007 ko ạ, và 2 con công suất 30c45 và 30c60 ạ e có mấy cái nguồn ko có ngững con này a tư vấn giúp e ạ. Thank bác

Comment

• em biết sơ chút nhưng cung trả lời hộ bác Thành chút,có gì không phải các bác bỏ quá cho

13009 mà bạn thay bằng 13007 thì CS xẽ thấp đi,30c45 và 30c60 là hai con diode xung 30a thì phải bác chịu khó đặt mua onnile không có thì làm ăn gì được.

Comment

• Ơ, làm gì có con tụ 0.1uF/280V nhỉ. Có chăng là 105 (1uF) 250V chứ nhỉ. Con tụ này là con tụ ngăn dòng DC chống lệch từ thông làm bão hòa lõi BAX chính. Thay to hơn chứ ko nên bé hơn. Vì f cố định.

30c45 và 30c60 là diode chứ. Cứ con nào dóng cao, áp cao mà phang, Vf càng thấp càng... mát. Snubber tốt thì 30C45 cũng chạy ngon.

Comment

• E không phải dân điện tử. Chưa lắm dõ các con nào là con cs hay diode.đam mê điện tử nghich xưm ra j không.hj Cái con này bác thành ơi có thay con cao hơn dc không. Còn cái cuộn cảm đo như thế nào thì biết ạ

Comment

• Nguyên văn bởi lehung1988 Xem bài viết
                                E không phải dân điện tử. Chưa lắm dõ các con nào là con cs hay diode.đam mê điện tử nghich xưm ra j không.hj Cái con này bác thành ơi có thay con cao hơn dc không. Còn cái cuộn cảm đo như thế nào thì biết ạ
                                Bạn thay được con cao hơn hay không là tùy trường hợp, muốn đo được cuộn cảm thì có rất nhiều cách :
                                + Mua may do cuon cam
                                + Dùng cách mạch để biến đổi thành tần số, hay mV
                                + .........................................

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X