Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bây giờ cắm điện vô nó im re, gắn bình vô đèn FLT sáng lên, quạt quay, rút bình ra đèn FLT tắt, quạt ngừng quay mà mạch cũng không chạy. Giờ chẳng biết đo từ đâu, mong các bác chỉ giúp em với?

Comment

• Đo thêm 2 cặp diode nối với con 1 ôm nữa, nếu vẫn tốt thì kiểm tra cặp trans lái biến áp khiển, mà phải có 310 VHV nữa chứ, lỡ đứt cầu chì hay con NTC thì sao. Sau đó tính tiếp.

Comment

• Click image for larger version

Name:	error.jpg
Views:	2187
Size:	168.7 KB
ID:	1688829

Em potay rồi các bác ơi, em kiểm tra hết rồi, em thay 13009, tl494, cặp tran c945, giờ cắm điện vô, gắn bình mồi vô là nó cứ chết 1 tran công suất 13009 (nó cứ chết con tran em khoanh đỏ trong hình đó) không lẽ làm tới đây rồi bó tay sao ta.
        Với cho em hỏi mấy con vr mình vặn lung tung có sao không vậy, bác nào làm rồi có thông số chuẩn mấy con vr đó không cho em với. Thank you.

Comment

• Lấy cái lõi lọc cũ của nó quấn lên tầm 100uH, nối tiếp ở đầu ra sạc với accu. Nếu tình trạng con 13009 kia luôn là chết chập BE. Cái này là do mạch hồi tiếp dương của con BAK kia mạnh quá thôi.

Chết nổ van thì phải soi lại cả diode nắn thứ cấp. Đo kiểm lại các mức áp kích, áp HV xem có cân đối ko.

Nếu bình thường thì vặn VR lung tung ko có bị sao hết đâu, vì mình khống chế giá trị nó ở 1 khoảng vừa phải. Chỉ có con VRI/5K là hơi nguy hiểm khi mắc tải (accu) lớn, chỉnh ko hợp lý có thể gây quá tải cho bộ nguồn.

Comment

• Cám ơn các bác nhiều lắm, mạch đã chạy ok rồi, bị chết con diod 30C60 chỗ đầu ra 12v cuộn EE35, em mắc 2 con 30c45 song song mà chết hết 1 con mà không để ý.

Giờ mạch đã chạy OK rồi mà mấy con biến trở CHR/203, FLT/102, CH-FL/103 em đọc mãi hướng dẫn mà không biết chỉnh sao cho chính xác nữa, mình gắn bình acquy vào rồi vừa sạc vừa chỉnh hay sao vậy? Thank you.

Click image for larger version

Name:	Photo 23 18 31, 04-08-2017.jpg
Views:	2180
Size:	112.8 KB
ID:	1688896

Comment

• Bạn nên đọc hướng dẫn ở đầu bài ấy. Làm từng bước một.

Comment

• Và nên thay diode chỉnh lưu có áp ngược từ 100V trở lên (16C20, MUR3040, D902,..) chứ 60V thì khi chạy dòng cao chừng 10A là có thể bị thủng đấy.

"Cân chỉnh:

Lắp đồng hồ V, A vào đầu ra. Cấp 220VAC, mồi accu hoặc nguồn DC vào đầu ra accu để cho mạch chạy.

1. Chỉnh VR FLT/102 để áp ở đầu ra đạt 13.6V-13.8V.
                2. Nối tải giả để đạt dòng C/100 ở đầu ra.
                3. Chỉnh VR CH-FL/103 để led đỏ sáng, led xanh tắt.
                4. Chỉnh VR CHAR/203 để áp đầu ra đạt 14.4V-15V
                5. Nối tải giả CS lớn hoặc sạc với accu cạn điện. Chỉnh VRI/5K để hạn chế dòng max ở C/10"

Comment

• cần tìm thạch anh 1000.012 màu xanh dương 3 chân (dùng trong điều hòa nội địa nhật) thạch này có loại nào thay thế được không?

Comment

• Click image for larger version

Name:	vr.jpg
Views:	2177
Size:	98.5 KB
ID:	1688908

Mấy bác chỉnh mấy con biến trở trên hình chạy chính xác chưa vậy, chỉ em chi tiết cách chỉnh với, em vặn hoài mà không biết canh chỉnh sao nữa, cám ơn các bác trước nha.

Comment

• có bác nào có pcb mạch này bán không nhi?

Comment

• @ vuthongchien: Chỉnh hoài là chỉnh thế nào. Khi vặn các biến trở thì áp, đèn có thay đổi ko?

VR CH-FLT/103 chỉ có tác dụng khi đã có tải. VRI/5K: hạn dòng chỉ chỉnh khi gắn tải lớn, tải quá bé sẽ ko có tác dụng.

VR CHR/203 có tác dụng chỉnh áp ra chỉ khi đèn đỏ CHR đã sáng.

Thứ tự thì mình đã mô tả từ 1-5 đó rồi. Mức chỉnh mà mình đề cập là mức tiêu chuẩn chung. Cụ thể thì tùy theo accu của bạn mà chỉnh cho hợp lý.

@ lehung: Trước cũng có mấy ae đặt về share nhau hết rồi. Còn có ai đặt về bán hay làm ko thì mình ko biết. Ở đầu trang có file gốc (ko nhớ là có chỉnh chuẩn pad, hole chưa nữa), bạn có thể tải về mở với Proteus, in mạch tự làm (nếu biết), hoặc đặt mạch, số lượng min tầm 5pcs, gần như chỗ nào cũng nhận. FR4 1,6mm, lớp đồng 36um, phủ thiếc... chắc tầm khoảng 100k/pc.

Comment

• Thank các bác rất nhiều em đã làm thành công và biết cách cân chỉnh OK.

Chúc bác @ thanhfdc có nhiều sức khỏe và thành công và có thêm nhiều bài viết hay chia sẻ cho ae như vầy. Cám ơn rất nhiều.

Và cuối cùng là thành quả của em:

Name:	Photo 16 09 09, 06-08-2017.jpg
Views:	2396
Size:	141.8 KB
ID:	1689034

Name:	Photo 16 08 12, 06-08-2017.jpg
Views:	2276
Size:	125.6 KB
ID:	1689031

Name:	Photo 09 36 32, 08-08-2017.jpg
Views:	2267
Size:	71.4 KB
ID:	1689035

Comment

• các bác cho em hỏi có con tụ gốm 684/500v thay bằng 684/400v được không ạ. em tìm mãi không có con tụ đó với lại cho em hỏi con tụ 470uf có cần chính sác vol khôn ạ.và có cái con sau con 30c60 là con gì ạ có cần lắp không? và 0.01r/5w là con gì ạ thank các bác nhiều

Comment

• 1. 684/400V thay tốt, cứ là tụ CBB là được, áp đỉnh trên con tụ ấy có chừng 315V thôi.

2. 2 con tụ 470uF ấy là tụ lọc nguồn thôi. Dùng 220uF cũng được. Áp tụ khi accu đầy lên gần 15VDC, nên khuyên bạn dùng tụ có áp chịu đựng 25V sẽ tốt hơn là 16V.

3. Con sau 30C60 cũng là 30C60. Chỉ là 2 con strottky ghép // tăng dòng chịu đựng thôi.

4. 0.01R/5W là con trở shunt chuyên dụng loại 10mR/5W. Shunt chuyên dụng thì nó có điện cảm ký sinh thấp, độ trôi điện trở theo nhiệt thấp.

Comment

• bác thành cho em hoi chút nữa con 30c60 thay bằng con này được không ạ MUR3060PT TO247 DIODE 15A 600V em tìm mãi trên mạng không thấy 30c60 và con tụ 4200uf/25v thay bằng con nào được ạ thank bác.e mới nghịch điện tử nên chưa hiểu hết linh kiện

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X