Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chỉnh sửa lại bo spwm thành V1.1. Khắc phục một số điểm chưa đc phát hiện ở v1. Bác nào có hứng thì tiếp! FW có thể tiến tới bỏ con ROM 24xx để dùng flash ROM của chíp luôn.
    Click image for larger version

Name:	MH_N76E003_PWM_IRF2110_V1.1pcb.jpg
Views:	934
Size:	195.4 KB
ID:	1692460 Click image for larger version

Name:	MH_N76E003_PWM_IRF2110_V1.1shc.jpg
Views:	926
Size:	115.7 KB
ID:	1692461

//file protues đây Đình Thương.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
      Chỉnh sửa lại bo spwm thành V1.1. Khắc phục một số điểm chưa đc phát hiện ở v1. Bác nào có hứng thì tiếp! FW có thể tiến tới bỏ con ROM 24xx để dùng flash ROM của chíp luôn.
      [ATTACH=CONFIG]n1692460[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]n1692461[/ATTACH]
      Bác thử các kiểu v1 trước xem có gì cần thêm bớt nữa k.e chưa động được mũi hàn nào vì mấy nay bận quá

Comment

• OK, bạn chỉnh lại vị trí chân cắm NTC CON2 xa CON9 một tí như vậy thì khi cắm không bị vướng vì khó kiếm CON11 nữa.

Và đo nhiệt độ thì R12=1.35-1.4K mới ra đúng nhiệt độ mà không có giá trị đó nên mình dùng 1.5K. Do đó bạn nên hiệu chỉnh bằng cách đặt 5V ứng với max 192°C thì sẽ chính xác hơn. Và nếu cập nhật thêm tính năng off khi quá nhiệt nữa thì tuyệt!

Mình sẽ ủng hộ ít nhất...1pcb!

Comment

• Mình soi sóng đầu ra AFC thì thấy với tải 4U45W độ dợn sóng là 10V còn với tải dây tóc 200W là 18V, nghĩa là áp HV ở tải compact còn ổn định hơn tải dây tóc nhiều, thế mà sin lại méo mó hơn.

4U45W:

Name:	image_91548.jpg
Views:	925
Size:	78.4 KB
ID:	1692475
          Dây tóc 200W:

Name:	image_91547.jpg
Views:	923
Size:	57.7 KB
ID:	1692477

Mình tạm lí giải thế này. Với tải R thuần hay L, khi tải lớn, dòng tải cao sẽ gây sụt áp. Tuy nhiên, nếu tính theo % thì áp sụt rất đều đặn, tại 0 không sụt, áp tăng lên tí sẽ có độ sụt áp, spwm sẽ tăng lên một ít để bù áp sụt. Áp tăng lên nữa, sụt áp sẽ lớn hơn tí nữa, spwm lại tăng lên tí nữa. Cứ như thế cho đến đỉnh sin thì sụt áp sẽ mạnh nhất, spwm sẽ tăng cực đại rồi sau đó giảm dần cho tới điểm 0. Tóm lại mcu sẽ thay đổi spwm một cách từ từ và liên tục và cho dạng sóng sin cũng liên tục, như dạng ban đầu.

Với tải compact thì khác. Do có sự lệch pha u/i, xem như gần 1/4 chu kì đầu không có dòng nạp tụ, không có sụy áp, spwm không thay đổi gì. Đến 1/4 chu kì lập tức có dòng nạp tụ cực mạnh lập tức sụt áp mạnh ( hình sin bị méo như thể đang tăng dần thì bị nằm ngang). Thế là spwm tăng lên bù sự sụt áp. Tuy nhiên ngay sau đó dòng nạp tụ lại giảm mạnh đột ngột rồi về 0, spwm đang lớn lại điều chỉnh giảm đi ngay và về trị ban đầu. Như vậy chính sự biến thiên đột ngột của dòng điện ấy làm sụt áp đột ngột, gây ra sự méo dạng sin ban đầu.

// câu dây tạm BAX EC30 cao chạy thử mạch. Rất ổn, êm và không tiếng động khi tải dây tóc 100W 20 phút không quạt tản nhiệt với áp nguồn 14V, spwm 80%, fet DC hơi âm ấm, tản nhiệt fet AC và diod thì ấm hơn.

Name:	2017-10-23 13.02.47.jpg
Views:	929
Size:	153.4 KB
ID:	1692478

Gắn thử con LT1078 DIP8 vào thì Iac bình thường còn Idc thì chưa tải đã ra 11A. Kích chân 1 xuống mass thì về 0. Chạy tải hiển thị ampe nhưng tắt tải lại không về 0 mà về gần 11A mới lạ chứ!

Name:	image_91550.jpg
Views:	924
Size:	101.4 KB
ID:	1692483
          Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
            Mình soi sóng đầu ra AFC thì thấy với tải 4U45W độ dợn sóng là 10V còn với tải dây tóc 200W là 18V, nghĩa là áp HV ở tải compact còn ổn định hơn tải dây tóc nhiều, thế mà sin lại méo mó hơn.

4U45W:
            [ATTACH=CONFIG]n1692475[/ATTACH]
            Dây tóc 200W:
            [ATTACH=CONFIG]n1692477[/ATTACH]

Mình tạm lí giải thế này. Với tải R thuần hay L, khi tải lớn, dòng tải cao sẽ gây sụt áp. Tuy nhiên, nếu tính theo % thì áp sụt rất đều đặn, tại 0 không sụt, áp tăng lên tí sẽ có độ sụt áp, spwm sẽ tăng lên một ít để bù áp sụt. Áp tăng lên nữa, sụt áp sẽ lớn hơn tí nữa, spwm lại tăng lên tí nữa. Cứ như thế cho đến đỉnh sin thì sụt áp sẽ mạnh nhất, spwm sẽ tăng cực đại rồi sau đó giảm dần cho tới điểm 0. Tóm lại mcu sẽ thay đổi spwm một cách từ từ và liên tục và cho dạng sóng sin cũng liên tục, như dạng ban đầu.

Với tải compact thì khác. Do có sự lệch pha u/i, xem như gần 1/4 chu kì đầu không có dòng nạp tụ, không có sụy áp, spwm không thay đổi gì. Đến 1/4 chu kì lập tức có dòng nạp tụ cực mạnh lập tức sụt áp mạnh ( hình sin bị méo như thể đang tăng dần thì bị nằm ngang). Thế là spwm tăng lên bù sự sụt áp. Tuy nhiên ngay sau đó dòng nạp tụ lại giảm mạnh đột ngột rồi về 0, spwm đang lớn lại điều chỉnh giảm đi ngay và về trị ban đầu. Như vậy chính sự biến thiên đột ngột của dòng điện ấy làm sụt áp đột ngột, gây ra sự méo dạng sin ban đầu.

// câu dây tạm BAX EC30 cao chạy thử mạch. Rất ổn, êm và không tiếng động khi tải dây tóc 100W 20 phút không quạt tản nhiệt với áp nguồn 14V, spwm 80%, fet DC hơi âm ấm, tản nhiệt fet AC và diod thì ấm hơn.
            [ATTACH=CONFIG]n1692478[/ATTACH]

Gắn thử con LT1078 DIP8 vào thì Iac bình thường còn Idc thì chưa tải đã ra 11A. Kích chân 1 xuống mass thì về 0. Chạy tải hiển thị ampe nhưng tắt tải lại không về 0 mà về gần 11A mới lạ chứ!
            [ATTACH=CONFIG]n1692483[/ATTACH]
            Bạn những điều bạn nói có vẻ cũng chưa chính xác, (vì mcu hiện tại chưa đủ khả năng điều chỉnh duty theo áp ra theo từng chu kì xung pwm). Mình vẫn bảo lưu do sụt áp trên linh kiện và đường mạch, nếu HVDC đáp ứng tốt.

Còn chổ dòng DC bạn chú ý là nếu ko tải hay off nó vẫn có dòng của toàn hệ thống nhé. Vì RShun được đặt ở Vbat- cho tất cả lk toàn thiết bị nhé. Nhưng cũng cần kiểm tra lại chổ R10 xem. Thử chập chân 3 vs GND xem có về gần 0 ampe ko?. Nếu trạng thái off mà 11A thì chưa đúng với dòng thực.

R phân cực cho NTC 10k ở 25*C là 1.4285714285714006204081632653745 kohm, theo lí thuyết.

Comment

• Mai mình lấy BAX về chia nốt cùng lõi A7 cho AE, không bận cả tuần không có tg.
              AE nào thiếu cái gì thì CM lại để tiện cho việc gửi hàng. Click image for larger version

Name:	image_91432.jpg
Views:	863
Size:	185.4 KB
ID:	1692508
              Đây là danh sách đăng ký BAX

Comment

• Em 1 ee55 (nếu có loại quấn sẵn thì tốt), 4 lõi A7 và nếu còn OA khuếch đại dòng để lại em 1 con test thử có giống trường hợp "lỗi" như con LT hiện em đang dùng ko. Thank anh! Sẵn a tính toán lại thiệt hại để ae gởi lại a.

Comment

• Nguyên văn bởi mnbcxz Xem bài viết
                  Mai mình lấy BAX về chia nốt cùng lõi A7 cho AE, không bận cả tuần không có tg.
                  AE nào thiếu cái gì thì CM lại để tiện cho việc gửi hàng.
                  Bác xem còn opam và IXDN thì gởi em theo list nhé, em cũng muốn thử con OP đó xem có hơn 358 nhiều không! Cảm ơn bác!

TP_Electro: Tình trạng mạch tốt, mình chập chân 3 xuống mass thì nó về gần 0A, cho tải có dòng AC lên, ngắt tải nó lại về gần 11A. Mình đã thay lại 358 rồi, không bị như vậy.

Attached Files
                  Last edited by dinhthuong80; 24-10-2017, 14:03. Lý do: Cập nhật list đặt

Comment

• Bác mnbcxz của mình là 5 BAX EE55 + 6 lõi A7, làm phiền bác update cái địa chỉ nhận hàng giúp em là 141/55, đường 28, phường 6, quận Gò Vấp, tp HCM. Tay lóng cóng gõ thế nào nhầm thành đường 26, vậy mà mấy anh bưu tá vẫn giao đúng địa chỉ mới khiếp, phục thật.
                    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Của em còn: 2 BAX E55 + 5 lõi lọc A7 , cảm ơn anh

Comment

• Bác mnbcxz nhập hộ em 8 bộ bobbin etd59 22 pin được không ạ

Comment

• Bạn TP_Electro, sao file nén "SG3525_tg1000_BAV_ontotem_edit_cp" giải nén ra chỉ có 1 file với đuôi lạ quá nhỉ? (SG3525_tg1000_BAV_ontotem_edit_cp.pdsprj)

Comment

• @ #dien nang không gửi số ĐT thì a để dùng hết nha.

Nguyên văn bởi thuong91 Xem bài viết
                            Bác mnbcxz nhập hộ em 8 bộ bobbin etd59 22 pin được không ạ
                            Dạo này mình bận đi Tỉnh liên miên, cứ đưa link khi nào rảnh mình đặt hàng cho.

Comment

• Ấy ấy bác Đại ơi. e có gửi số điện thoại của em rồi mà , thôi em gửi lại vậy của em là 0942908999.địa chỉ của em là:
                              Cty Doosan hải phòng km92 đường 5 mới Hồng bàng hải phòng. Em vẫn giữnnguyên số lượng như lúc đầu đăng ký là 6lõi lọc a7 và 2 bộ ba xung ee55.em cảm ơn bác nhé

Comment

• Xin cập nhật thêm số điện thoại để bác ấy gửi hàng kẻo bác ấy giận là không có đồ chơi nhé!

Name:	Dat EE55_A7.jpg
Views:	721
Size:	186.6 KB
ID:	1692551
                                //cập nhật thêm cho #dien nang rồi đó, ai bảo hôm qua không CM lại linh kiện. Mà lần sau có viết địa chỉ thì nhớ viết hoa quê của mình nhé, mình cũng quê Hải Phòng chứ không phải ...hải phòng đâu!!!
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X