Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cuộn cảm trong mạch step-up

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cuộn cảm trong mạch step-up

Hiện em đang làm một mạch 3.7v từ pin 18650 lên 10v để thắp sáng Led 10v 10w.
    Do mạch dùng điện áp thấp không đủ mở mosfet nên em làm như thế này
    Click image for larger version

Name:	vect.jpg
Views:	5630
Size:	41.0 KB
ID:	1676117

Cuộn cảm em dùng cuộn lọc trong nguồn atx, cuộn này chịu được cả chục ampe tại sao trong mạch em mới dùng có 10w đã nóng.
    Em phải chỉnh sửa ra sao ạ , nhờ mọi người giúp.

Mạch thế nào, cuộn cảm ra sao ...
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Dạ mạch em làm đây ạ, do mạch dùng điện áp thấp không đủ mở mosfet nên em làm như thế này

Name:	vect.jpg
Views:	4996
Size:	41.0 KB
ID:	1676118

Cuộn cảm em dùng cuộn lọc trong nguồn atx, cuộn này chịu được cả chục ampe tại sao trong mạch em mới dùng có 10w đã nóng ạ

Comment

Mình thấy các sơ đồ trên mạng người ta dùng L 100 đến 330uH, của bạn có 20uH hình như hơi thấp.
        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
          Lạ thật, cái mạch này mình nhìn và ngẫm mãi vẫn ko hình dung được cái 10V nó ra chỗ nào nữa. Mình cũng chả thấy cái BAX tăng áp đâu cả, lạ thật con IC chính đâu có chức năng Boost áp đâu, nó chỉ tạo xung và quản lý dòng, áp ra thôi thì phải.
          Mà sao bạn phải cất công chế mạch chi cho cực vậy, mấy cái module tăng áp bán đầy ngoài chợ, nếu cần tích hợp vào mạch thì có con XL6009 kìa.

Em làm mạch step-up nên hình như không cần bax để tăng áp hay sao đó ạ.
          Chỉ cần ic tạo xung được là điều khiển khóa bán dẫn để boost áp được thôi, như đến 1 mạch đa hài, lm555 cũng boost áp được rồi.
          Còn XL6009, không dùng được ạ 3.7v<5v, Click image for larger version

Name:	sd.JPG
Views:	4884
Size:	45.2 KB
ID:	1676121

Mình thấy các sơ đồ trên mạng người ta dùng L 100 đến 330uH, của bạn có 20uH hình như hơi thấp.
          Em dùng mấy trang web tính toán ạ
          http://www.nomad.ee/micros/mc34063a/ Click image for larger version

Name:	sss.JPG
Views:	4904
Size:	45.4 KB
ID:	1676122

admin @bqviet
          Lúc nãy em viết bài sơ sài, giờ em sửa lại rồi. Bác giúp em với ạ.

Comment

Để tăng áp có 2 kiểu mạch : boost và flyback. Boost chỉ cần cuộn cảm. Flyback mới cần biến áp xung.

Trong mạch trên cuộn cảm có giá trị quá bé, cần vài trăm uH để mạch chạy tốt. Cuộn cảm hơi to thì chỉ tốn tiền chứ không hại gì. Cuộn cảm nhỏ rất tai hại.

Mạch boost nói chung không nên dùng '34063 vì điện áp rơi trên BJT nội khá lớn => IC nóng, khó chạy đúng, nếu chạy được hiệu suất rất thấp (mà rõ ràng hiệu suất là thứ quan trọng đối với kiểu ứng dụng này). Nên dùng IC có tích hợp sẵn MOSFET nội, ví dụ LM2577, LM2587, XL gì đó ...

Nếu chỉ cần đơn giản là xạc pin điện thoại di động thì mua sẵn xạc dự phòng dễ hơn, rẻ hơn.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Cũng dùng chương trình tính này , khi bạn thay đổi Iout ( dòng ra ) thì bạn có thấy L thay đổi không ?

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                Để tăng áp có 2 kiểu mạch : boost và flyback. Boost chỉ cần cuộn cảm. Flyback mới cần biến áp xung.

Trong mạch trên cuộn cảm có giá trị quá bé, cần vài trăm uH để mạch chạy tốt. Cuộn cảm hơi to thì chỉ tốn tiền chứ không hại gì. Cuộn cảm nhỏ rất tai hại.

Mạch boost nói chung không nên dùng '34063 vì điện áp rơi trên BJT nội khá lớn => IC nóng, khó chạy đúng, nếu chạy được hiệu suất rất thấp (mà rõ ràng hiệu suất là thứ quan trọng đối với kiểu ứng dụng này). Nên dùng IC có tích hợp sẵn MOSFET nội, ví dụ LM2577, LM2587, XL gì đó ...

Nếu chỉ cần đơn giản là xạc pin điện thoại di động thì mua sẵn xạc dự phòng dễ hơn, rẻ hơn.
                Cuộn lọc trong nguồn atx thì quấn bao nhiêu để được tầm vài trăm uH ạ ?
                Trong mạch em dùng irf3205 nên chắc cũng không cần lo về điện áp rơi trên BJT

Em đọc thì thấy có nhiều loại lõi xuyến, mạch boost thì dùng loại lõi xuyến nào ổn nhất ạ, ( có thể dùng tạm lõi lọc trong atx được không ?)

Comment

Data sheet của nó luôn nè bạn, nhà sx khuyên dùng 170uH với mạch công suất nhỏ không cần trans kích ngoài. Còn với mạch công suất lớn hơn thì cuộn L có lẽ phải có giá trị lớn hơn, mà hình như bạn còn thiếu con điện trở công suất hồi tiếp dòng thì phải. Con IC này được cái đa chức năng, step up / down / tạo áp âm, còn lại thì mình có cảm giác nó ko được chuyên môn lắm.
                  Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Data sheet của nó luôn nè bạn, nhà sx khuyên dùng 170uH với mạch công suất nhỏ không cần trans kích ngoài. Còn với mạch công suất lớn hơn thì cuộn L có lẽ phải có giá trị lớn hơn, mà hình như bạn còn thiếu con điện trở công suất hồi tiếp dòng thì phải. Con IC này được cái đa chức năng, step up / down / tạo áp âm, còn lại thì mình có cảm giác nó ko được chuyên môn lắm.
                    Không cần điện trở hồi tiếp dòng vì em đấu chập chân 6 với 7 rồi

Name:	Capture.JPG
Views:	4879
Size:	11.7 KB
ID:	1676129
                    Vin không đổi, Vout không đổi, tần số không đổi, I tăng thì theo công thức này L phải nhỏ đi
                    http://www.nomad.ee/micros/mc34063a/

Comment

Uh bạn có vẻ tìm hiểu rất kỹ con này rồi, vấn đề của bạn có lẽ chỉ là cái cuộn lọc L thôi. Mình thấy các cuộn lọc DC dùng cho các mạch Buck-Boost như trên hình, cuộn L smd thì chỉ có 1 như trên, xuyến lọc DC thì phần lớn màu vàng như hình, loại xuyến D25 quấn đầy 1 lớp dây đồng 0.5 cũng được 160-190uH, mình thấy mua cái người ta quấn sẵn luôn cho tiện. Nguồn ATX thì OK rồi, cứ kiềm đúng cuộn L màu vàng gần đầu ra mà xài, đừng lộn cuộn lọc AC nó thường dùng xuyến màu xanh là được. Bạn thì có lẽ ko nhầm mấy cái này đâu.

Comment

Chuẩn luôn ạ, em dùng cuộn lọc màu vàng giống trong hình ... nhưng vẫn nóng.

Thấy mọi người khuyên dùng xl6009, lm2577-2587, em có thể mua ở đâu ( Gần trường bách khoa Hà Nội ) được ạ.

Comment

Nguyên văn bởi vandong1111 Xem bài viết
                          Chuẩn luôn ạ, em dùng cuộn lọc màu vàng giống trong hình ... nhưng vẫn nóng.

Thấy mọi người khuyên dùng xl6009, lm2577-2587, em có thể mua ở đâu ( Gần trường bách khoa Hà Nội ) được ạ.
                          Mầu đỏ : không chạy được ở điện áp thấp
                          Mầu xanh : Minh hà 66 Đại cồ Việt , Hoàng Phát Đào Tấn...

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
                            Mầu đỏ : không chạy được ở điện áp thấp
                            Mầu xanh : Minh hà 66 Đại cồ Việt , Hoàng Phát Đào Tấn...
                            Cảm ơn anh ạ. MC34063 có dùng được không anh ??

Comment

Nguyên văn bởi vandong1111 Xem bài viết
                              Hiện em đang làm một mạch 3.7v từ pin 18650 lên 10v để thắp sáng Led 10v 10w.
                              Do mạch dùng điện áp thấp không đủ mở mosfet nên em làm như thế này
                              [ATTACH=CONFIG]n1676117[/ATTACH]

Cuộn cảm em dùng cuộn lọc trong nguồn atx, cuộn này chịu được cả chục ampe tại sao trong mạch em mới dùng có 10w đã nóng.
                              Em phải chỉnh sửa ra sao ạ , nhờ mọi người giúp.
                              Bạn muốn thắp ság led 10w bằng pin 3,7v sao bạn ko mua led 10w loại dùng nguồn 3v cho tiện. Loại led cree này phát ság tới trên 1000 lumen, trog khi con led 10w/10v kia chỉ vài trăm lumen. Driver họ cũng bán đầy hiệu suất lại cao. Nếu bạn boots lên 10v thì cũng ko dùng cho led được vì led cần ổn dòng. Mặc dù áp ổn định 10v nhưg khi led nóng nội trở led giảm, dẫn đến dòng tăg và đứt led.

Nếu bạn muốn làm để dùng thì mình khuyên bạn nên mua sẽ tốt hơn, còn nếu làm cho biết để học hỏi thì bạn nên lắp trở phản hồi dòng cho 34063. Fet dán có rất nhìu dòng hàg trăm ampe và Vgs cũng dưới 5v.

Comment

Về tác giả

Collapse

vandong1111 Tìm hiểu thêm về vandong1111

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X