Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về thiết kế nguồn xung đối xứng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cứ tưởng chơi nửa cầu. Chứ flyback 400W-600W thì... Điện nó đi với từ, từ nó sinh ra điện. Nông dân trồng lúa như tôi còn biết là "điện từ trường". Ở mạch từ ko khép kín hoàn toàn như flyback thì nhiễu nhiều là đương nhiên.

Nhiễu từ ở cái BAX ra tóe loe mà ông Thường bảo chỉnh lưu với EMI kiểu gì. Bọc giáp cái BAX lại có khi còn phát nhiệt ở cái áo giáp, chứ tưởng bở ah.

600W, áp vào cao, cách ly bạn chủ cứ topo nửa cầu cho dễ làm. P-P lai đòi hỏi cân bằng, mà cần sơ cấp cân bằng, thứ cấp cân bằng thành ra khó ra. 494, 3525, 2153... nó chỉ là cái phương tiện để bạn chạy quãng đường kia thôi. Bạn rành xe thì ko sợ. Chỉ sợ ko rành xe. Ko rành thì lôi cái datasheet nó ra nghiên cứu trước.

Comment

EMI là để chống nhiễu vào mạng điện nguồn 220AC cũng bớt nhiễu cho cái lcd. Bọc giáp là bọc cả cái mạch, tất nhiên vẫn có lỗ thông hới nhỏ cho nó thở, cái giáp nối dây xuống đất thì điện từ trường nó cũng bớt phát tán , khó mà đi qua vài chục cm để tới cái màn hình chứ.

Comment

làm cái dễ trước, khó sau. muốn chơi flyback 1kw cũng không sao. miễn triệt tiêu được nhiễu. nhiễu nguồn ac và nhiễu nguồn dc ra.nhưng mà flyback 1kw có lẽ chạy 100khz và cái biến áp nặng nửa cân.
        LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Các bác cho em hỏi là nếu dùng con tl494 mà không có con biến áp để lái ( khoanh tròn trong hình) thì phải thiết kế kiểu gì để cho nó chạy được nhỉ.

Comment

Thử dùng con Driver IR2110 thế cho biến áp

Comment

kiếm cái nguồn máy tính hỏng nhổ lấy 1 cái. không có cái này, dùng ir thì mất công ngang bằng vẽ cái mạch mới.
              LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Nguyên văn bởi thangbk236 Xem bài viết
                Các bác cho em hỏi là nếu dùng con tl494 mà không có con biến áp để lái ( khoanh tròn trong hình) thì phải thiết kế kiểu gì để cho nó chạy được nhỉ.
                Tham khảo bài của bác DTTH về biến áp xung đó. Bác có mấy schematic mạch lái. Mua lõi xuyến về tự quấn bác ơi.

Comment

Về tác giả

Collapse

thangbk236 Tìm hiểu thêm về thangbk236

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X