Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn boost 24v.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

a dinhthuong80, nay e đã hàn xong mạch tô chì thêm cho các đương chính, quấn cuộn cảm oke, vẫn bị sụt, áp e chỉnh lên tới gần 50v, chưa dám lên nữa vì tụ ra ko cho phép, áp ko tải ổn định, đo dao động phẳng, đo dạng sóng pwm đẹp ko nhiểu, nhưng vẩn bị sụt, a có cần lấy PCB e hàn hết về xem ko, để e đem cho a xem

Comment

Lạ nhỉ, con 3843 lẽ ra phải ổn chứ, các mạch nguồn xung ổn áp, ổn dòng người ta rât hay dùng mà! Nếu con fet yếu thì cũng phải ra được 1A chứ. Mà lần này tải mấy A thì sụt mấy V so với không tải vậy?

Cái mạch 34063 fet 75N75, diode 30A60V, lõi màu xanh dương AL 97 quấn 30T/90uH mình mới test chạy led 250W/43V còn ra được tới gần 5A cơ mà.

Vậy nếu còn bo nào bạn gửi cho mình kèm 1 con 3843 nhé, để xem lỗi ở đâu, mình sẽ chuyển khoản hay nạp card cho bạn:
      Đình Thường, cty TNHH SX&TM Thiết bị điện Chiếu sáng PMT, M-2B-CN, kcn Mỹ Phước 2, Bến Cát-Bình Dương.

Comment

gửi a hình ảnh, mình test hết cỡ rồi mà vẫn vậy, không hiểu vì đâu, làm mấy mạch rồi mà vẫn vậy

Comment

Góp ý chút là đường Vcc cấp cho IC dao động nên tách riêng vs đường cấp vào cuộn L để mạch chạy ổn định. Đường lấy mẫu nên trích ngay chân tụ ko nên trích ngay đầu ra diode. Và hình như đầu ra phải luôn có 1 R tải thường trực khi không gắn tải.

Comment

thay cuộn cảm mới, cuộn cảm này bị bão hòa.

Comment

Nguyên văn bởi quyen.hut Xem bài viết
              thay cuộn cảm mới, cuộn cảm này bị bão hòa.
              thay sao bạn, mình có 3loại lõi,màu xanh, vàng , đen, phi 27, dây đồng 1mm, 0,7 mm mình đã quấn rất nhiều lần, nên nghĩ vấn đề không phải cuộn cảm bão hòa

Comment

Nguyên văn bởi 0981906903 Xem bài viết
                thay sao bạn, mình có 3loại lõi,màu xanh, vàng , đen, phi 27, dây đồng 1mm, 0,7 mm mình đã quấn rất nhiều lần, nên nghĩ vấn đề không phải cuộn cảm bão hòa
                các lõi ferrit trên là lõi dùng cho mạch lọc LC để giảm ripple hoặc giảm nhiễu. nó không dành cho làm cuộn cảm cho các mạch boost, buck.. hoặc tương đương. ko có nguyên vật liệu thì tháo biến áp trong các nguồn xung, atxx.. ra quấn dây dùng tạm.

Comment

Con led báo gắn ở đều ra chính là một tải giả rồi còn gì.

Thôi, tốt nhất vứt con 3483 đi vậy, ráp mạch mới với chú 34063 như mình cho chắc, chạy led công suất 250W vô tư với lõi đen hoặc vàng phi 27/43-50T, mos 60N06 tản nhiệt cỡ 30x30x30.

//TP-Electro: hoan hô bạn đã...tái xuất giang hồ!bạn nhớ đào cái "Tự làm puresinewave 600W" lên xem cái sóng bị mất xung spwm thứ 2 và Ton khác nhau giữa 2 kênh nhé!

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                    Thôi, tốt nhất vứt con 3483 đi vậy, ráp mạch mới với chú 34063 như mình cho chắc, chạy led công suất 250W vô tư với lõi đen hoặc vàng phi 27/43-50T, mos 60N06 tản nhiệt cỡ 30x30x30.

//TP-Electro: hoan hô bạn đã...tái xuất giang hồ!bạn nhớ đào cái "Tự làm puresinewave 600W" lên xem cái sóng bị mất xung spwm thứ 2 và Ton khác nhau giữa 2 kênh nhé!
                    haha, không gửi cho bác cái mạch để cùng test cho hay, mình sẽ làm ra bằng được nó và báo kết quả với bác nhé, con uc3843 là để bảo vệ acquy khi áp thấp luôn

Comment

Nguyên văn bởi quyen.hut Xem bài viết
                      các lõi ferrit trên là lõi dùng cho mạch lọc LC để giảm ripple hoặc giảm nhiễu. nó không dành cho làm cuộn cảm cho các mạch boost, buck.. hoặc tương đương. ko có nguyên vật liệu thì tháo biến áp trong các nguồn xung, atxx.. ra quấn dây dùng tạm.
                      vậy theo bạn lõi cho cac mạch buck boos là loại nào, bạn chỉ mình đc không, sẵn mình có rất nhiều lõi đẻ quấn biến áp xung luôn, lõi EE, PQ có hết nhé , mình làm phòng nghiên cứu nên đồ nghề đủ chỉ tội chưa làm ra thôi

Comment

các lõi xuyến dùng làm cuộn dây tỏng nguồn atx đặc điểm là không có khe hở không khí nên dễ bão hòa, có 1 số lõi xuyến có bổ xung vật liệu phi từ tính thay cho khe hở thì vẫn dùng làm cuộn cảm được. nên chọn lõi nào mà có thể tạo ra khe hở ( mài được). EE, PQ đều ok. PQ thì có ưu điểm thiết diện hữu ích lớn nên sẽ cho công suất lớn. tùy theo công suất và yêu cầu mà chọn thôi.

Comment

haha, không gửi cho bác cái mạch để cùng test cho hay, mình sẽ làm ra bằng được nó và báo kết quả với bác nhé, con uc3843 là để bảo vệ acquy khi áp thấp luôn

Ừ, nay không đyược thì mai sẽ được, ủng hộ bạn.
                          Lõi thì cứ cái phi 27 sơn màu đen ( không phải lõi đen) hoặc cái màu vàng lớn trong psu quấn 43-50 vòng thì chạy đầu ra 3-5A/24V thoải mái, mình đã chạy 3.5A/43V rồi.

Vậy bạn thử chỉnh lại mạch theo cách so sánh ổn áp khác như thế này ( mạch sạc 48V mình vẽ lại) xem cải thiện không nhé:
                          Click image for larger version

Name:	BOOST 24v.png
Views:	1569
Size:	591.4 KB
ID:	1699018

Comment

bác dinhthuong80 làm mạch mc34063 với schematic nào vậy, chia sẽ mình ghép thử với , tạm thời mạch uc của mình chịu tải 2A sụt 0.5v nên để vậy đã. với MC34063 ra được 24v5A ổn không bác

Comment

bác dinhthuong80 làm mạch mc34063 với schematic nào vậy, chia sẽ mình ghép thử với , tạm thời mạch uc của mình chịu tải 2A sụt 0.5v nên để vậy đã. với MC34063 ra được 24v5A ổn không bác
                              Vậy xem như tạm ổn, dù công suất mới 48W đã sụt 0.5V. Bạn thử thêm tụ 10-100nF chống nhiễu vô các chân Ifb, Vfb, nguồn vào, nguồn ra, tăng thêm đường mạch nữa xem bớt sụt áp không.

mạch 34063 thì cứ như trong mục "laptop chạy accu" ấy. Mình thử thì thấy áp ra rất ổn định, xung thì sườn lên thẳng đẹp, sườn xuống hơi dốc từ 5V trở xuống.
                              Click image for larger version

Name:	34063.jpg
Views:	1757
Size:	87.9 KB
ID:	1699051

Comment

mạch này bỏ cầu chì với zener đầu vào được nhỉ, Fet xài 75nf75, vậy mình chỉ thiếu mỗi con MC34063 thôi , tuần sau test thử xem sao, nếu sụt nữa thì ....

Comment

Về tác giả

Collapse

0981906903 Tìm hiểu thêm về 0981906903

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X