Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tạo nguồn DC 3.3v chỉ duy nhất 1 dây ( L) trong lưới điện 220V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Hi công tắc mình tháo banh ra giờ gắn lại hết chạy rồi.

Comment

He chủ đề này hot quá. Em đang hóng xem kết quả thế nào mà nào ngờ thớt nói câu tháo banh ra giờ không chạy nữa thì buồn hết biết. Bạn vui lòng chụp rõ hình board mạch và cái vỏ của công tắc ấy được không ah, và nguyên lý của nó như khi bạn mua về dùng nữa ý. lhaodan

Comment

Mới thử làm một cái mạch, đã kích được cho đèn sáng nhưng chưa nhạy lắm vì phần cảm ứng chỉ có 1 con trans. Nếu dùng 2 con mắc darlington hoặc fet thì chắc nhạy hơn. Lúc nào rảnh sẽ làm tiếp phần off.

Mạch gồm 1 con 2p4m và cầu diot, kích bằng 13001 chân b qua 1 điện trở 470k và 1 miếng đồng có phủ băng keo. nối tiếp 3 con diot lấy áp duy trì scr tiếp tục dẫn khi bỏ tay ra.
        sau.ph

Comment

Hi mọi người, mình gắn công tắc lại chạy lại rồi nên mình đo như sao:
          +Nút không gắn tải on/off output luôn 0v.
          +Nút có tải khi on thì output=4.5V, khi off thì output=220V. Mình cũng test thử dùng 1 bóng đèn với biến áp xung 5V, khi đèn tắt biến áp1 có 5V, khi đèn mở biến áp 0V, mình muốn khi đèn mở biến áp vẫn có điện ngõ ra.

Comment

Nguyên văn bởi lhaodan Xem bài viết
            +Nút có tải khi on thì output=4.5V, khi off thì output=220V. Mình cũng test thử dùng 1 bóng đèn với biến áp xung 5V, khi đèn tắt biến áp1 có 5V, khi đèn mở biến áp 0V, mình muốn khi đèn mở biến áp vẫn có điện ngõ ra.
            Khi tất cả triac đều dẫn biến áp xung không có 5 volt triac có thể vẫn dẫn nhờ mạch hồi tiếp từ đầu ra về chân G nhưng muốn tắt đèn thì làm sao tắt được chẳng lẽ gắn thêm công tắc nguồn L .

Comment

Khi các triac dẫn dù biến áp không điện ra nhưng ic biến áp vẫn có 3.3V bởi vậy mình thắc mắc.

Comment

Hi các bác cho em hóng tí nhé. Cái này hơi ngoài luồng thôi nhưng có khi nào có sự tương quan gì không nhé. nếu em hỏi sai vui lòng bỏ qua ạ vì cũng thấy tò mò mà chưa ai giải đáp ổn cả ạ.
                Ví dụ như cây hàn chỉnh nhiệt ý ạ Nó dùng đầu đốt nóng 220VAC nhưng lõi nó là vỏ gốm và dĩ nhiên gốm cách điện. Thế mà khi mở điện và dùng bút thử điện chạm ngoài vỏ sắt hay đầu mũi hàn vẫn có đèn đỏ báo Lửa, hay giống cái ấm siêu tốc ạ, mặc dù không chạm vỏ nhưng khi bật lên thì đèn đỏ bút thử điện vẫn lên, đo áp với dây nóng khoảng 100v AC.
                Các bác cho em lời giải thích hiện tượng này không ạ. Và có khi nào có tương quan với nội dung này không ạ?
                Hi. Hóng chút cho vui ạ.

Comment

Em nhầm chỗ đo áp. Em đo áp của vỏ mỏ hàn hay ấm siêu tốc với dây N ý ạ, nãy viết nhầm là Nóng ( L)
                  Sr ạ.

Comment

Cách điện rồi mà bút thử điện vẫn sáng do 2 nguyên nhân: cách điện không tốt, hoặc giống như tụ điện ký sinh (2 bản cực có lớp cách điện ở giữa nhưng vẫn cho dòng điện AC đi qua).

Điện áp lơ lửng ở giữa thì có thể đo với dây nóng hay dây nguội đều có áp.
                    sau.ph

Comment

Cứ thảo luận về áp mãi mà chả có ai đề cập tới dòng. Off thì dòng rò vài chục uA, cũng đủ áp nuôi cả IC ấy chứ. On thì dòng càng lớn, trích xuất 1 tý là có cả W.

Mà mạch này có tới cả BAX, IC ổn áp, thử lắp bóng compact xem có bị nháy ko. Sợ dòng rò hơi bị cao.

On thì cho con trở CS nối tiếp với phần tử CS thì 5V cũng thoải mái chứ 3.3V bõ gì.

Sợ bác thớt vẽ she ko chuẩn thôi.

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                        Cách điện rồi mà bút thử điện vẫn sáng do 2 nguyên nhân: cách điện không tốt, hoặc giống như tụ điện ký sinh (2 bản cực có lớp cách điện ở giữa nhưng vẫn cho dòng điện AC đi qua).

Điện áp lơ lửng ở giữa thì có thể đo với dây nóng hay dây nguội đều có áp.
                        Hi bác nói vd em đưa ra ý ạ. Em không biết nhưng đo trở giữa vỏ thiết bị và 2 dây AC vào là OL tại thang Mohm, và hầu như thiết bị nào sinh nhiệt kiểu này đều đo ra cả ạ. ( em có thử ở nhà và ở cty thôi hi)
                        Còn trường hợp bác nói thứ 2 dòng AC đi qua giữa bản cách điện vậy thì đây là dòng nhiễu chứ đâu phải dòng rò trực tiếp ạ. Mà đôi khi cũng bị giật hơi ngứa ngứa nếu vô tình đụng vào chỗ da non ý. Cái này em cũng thắc mắc lâu rồi.

Comment

Đèn và biến áp xung test độc lập, không liên quan đến cái công tắc kia phải ko bạn?

Comment

Khi các triac dẫn dù biến áp không điện ra nhưng ic biến áp vẫn có 3.3V bởi vậy mình thắc mắc.
                            Ở #48 bạn nói OUPUT có 4,5V, như vậy nó có thể trích 4,5V này nuôi mạch điều khiển.
                            Để kiểm nghiệm bạn có thể đưa 4,5VDC (hay 5VDC lấy ở cục sạc cũng được) vào chỗ dây L và OUTPUT, làm 2 lần, lần 2 đổi chiều đầu dây, nếu có 3.3V ở mạch khiển chứng tỏ nó trích điện áp từ OUTPUT.

Comment

Đúng rồi bạn trthnguyen , mình test riêng.

Comment

Đúng rồi bạn trthnguyen , mình test riêng.
                                Bạn vẽ ra cái sơ đồ đấu nối được ko?

Comment

Về tác giả

Collapse

lhaodan Tìm hiểu thêm về lhaodan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X