Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tạo nguồn DC 3.3v chỉ duy nhất 1 dây ( L) trong lưới điện 220V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Có bạn, mỗi pad touch có 1 led hiển thị trạng thái, khi chưa chạm led tắt, khi chạm led sáng lên.

Comment

Nguyên văn bởi lhaodan Xem bài viết
      Có bạn, mỗi pad touch có 1 led hiển thị trạng thái, khi chưa chạm led tắt, khi chạm led sáng lên.
      Uh nhưng mà khi đấu mỗi dây L, các dây kia để không thì có điều khiển được không í

Comment

Công tắc mình có 2 nút mă mình chỉ gắn 1 đèn vào 1 output, còn output kia để không, khi mình chạm vào nút không có gắn đèn led trạng thái nút đó vẫn1 sáng lên.

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
          Thân chào mọi người, do lúc trước đọc qua loa nên mình chưa hiểu rõ câu hỏi chủ thớt. Giờ xem và tìm hiểu kỹ lại thì khá thú vị.
          Mình xem trên một trang nước ngoài họ có giải thích như sau:
          Cơ bản là mạch chỉ có một dây L (Fire wire) và không có dây nguội Neutral, vậy làm sao có được điện áp DC vài vôn để vi mạch điện tử hoạt động. Bạn có để ý đây là cái module công tắc dùng sensor cảm ứng điện dung, vì vậy trong trường hợp này bạn chính là cái Neutral cho cái mạch. Không quá khó hiểu vì cây bút thử điện hoạt động giống như vậy, chích cây bút vô dây L là đèn của nó sáng mà có cần đến dây nguội đâu vì điện đi từ dây L qua người bạn xuống đất 3.3V thì không đến đâu nhưng 1.5V thì có thể và các IC thế hệ tiết kiệm điện có thể hoạt động với nguồn thấp hơn cả 1.5V, do vậy chỉ cần một cú chạm tay nhẹ là bạn cung cấp đủ nguồn điện cho mạch làm đủ chuyện.
          Đó cũng là lý do mình khẳng định nếu cái module smart switch có tích hợp chức năng điều khiển đèn bằng remote thì nó phải có một cổng riêng cho dây Neutral vì điện từ đất qua cơ thể người không đủ cấp nguồn cho khối xử lý RF, mà cũng chẳng cần khẳng định, mình đã xem qua datasheet thiết bị của một số hãng và đúng là như vậy.
          Còn việc lấy Neutral gián tiếp qua tải như bạn T.L.M nói có lẽ là không ứng dụng trong trường hợp này đâu, vì phụ thuộc tính chất tải, đèn dây tóc thì còn được chứ đèn LED thì không được, mà hãng nó ghi to thật to ngay trên cái giới thiệu là chạy cả bóng led. Và nếu lấy gián tiếp được qua tải thì với các module có tích hợp điều khiển từ xa RF thì hãng không mất công thiết kế lấy dây N và tạo nguồn 12V riêng.
          Mình còn có một thắc mắc là không biết là linh kiện gì kích dẫn cho nguồn L đến cấp cho các cổng L1, L2, L3 vì điện áp sinh ra từ cảm ứng điện dung do cú chạm tay khá nhỏ và sẽ nhanh chóng mất đi nên không biết có phải là dùng triac không nữa vì không rành về điện tử công suất lắm, không biết triac có dẫn và ngắt theo kiểu cấp từng xung không vào G (1 xung dẫn và xung tiếp theo là ngắt), SCR thì làm được vì có thử qua rồi.
          Có cao thủ nào có ý kiến khác xin mở mang thêm trí tuệ cho anh em
          Bóng neon trong bút thử điện phải cỡ 70Vp nó mới sáng được đấy.

Nếu mạch ăn dòng nhỏ thì mắc nối tiếp với đèn led vẫn được chứ sao không được? Mạch RF ăn dòng khá lớn có thể làm đèn sáng mờ hoặc nhấp nháy nên mới phải cấp dây N riêng.

Triac cũng gần giống Scr. Với nguồn DC thì chỉ cần kích một xung là nó dẫn luôn. Với nguồn AC thì mỗi lần dòng qua điểm 0 thì phải kích lại, cả SCR cũng vậy.

lhaodan : bạn thử bỏ hết đèn ra chỉ để lại 1 dây L thôi.
          sau.ph

Comment

Công tắc mình có 2 nút mă mình chỉ gắn 1 đèn vào 1 output, còn output kia để không, khi mình chạm vào nút không có gắn đèn led trạng thái nút đó vẫn1 sáng lên.
            Bạn vẫn không hiểu nhỉ? Bạn nối đèn vào OUTPUT thì công tắc vẫn có thể lấy nguồn N qua bóng đèn mà.
            Tóm lại bạn cần NGẮT TẤT CẢ DÂY OUTPUT ra, không đấu vào đâu hết vì tiêu đề bạn hỏi là CHỈ DÙNG 1 DÂY L mà.
            Và mình tin là khi test như vậy công tắc sẽ không hoạt động.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Bạn vẫn không hiểu nhỉ? Bạn nối đèn vào OUTPUT thì công tắc vẫn có thể lấy nguồn N qua bóng đèn mà.
              Tóm lại bạn cần NGẮT TẤT CẢ DÂY OUTPUT ra, không đấu vào đâu hết vì tiêu đề bạn hỏi là CHỈ DÙNG 1 DÂY L mà.
              Bác ơi khi mở cả 3 đèn thì còn đâu là dây N mà chạy được , có thể là dùng pin sạc nguồn sạc từ dây L và dây N khi không tải .

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Bác ơi khi mở cả 3 đèn thì còn đâu là dây N mà chạy được , có thể là dùng pin sạc nguồn sạc từ dây L và dây N khi không tải .

Comment

Mạch đó mình nghĩ thế này: nó dùng triac là chắc rồi, cứ thử bật đèn xem có tiếng role nhảy không là biết. Nếu là role thì mình chịu, còn triac thì nguyên lí tạm như sau:

-Khi chưa bật đèn thì hiệu áp giữa đầu dây L vào và 1 trong 3 đầu L ra sẽ là 220Vac vì đèn nối N và công tắc hở. Khi ấy giữa 2 đầu L vào và ra của nó sẽ là một mạch nguồn xung hạ áp chẳng hạn, vì dòng rất nhỏ không đủ sáng đèn nhưng đủ để cấp cho mạch điều khiển sau vài giây
                  -Khi bật đèn, dù cả 3 cái 1 lúc thì hiệu áp giữa đầu L vào và ra vẫn thấp nhất là khoảng 4V vì giảm áp qua triac. Như vậy có thể mạch nguồn của nó có dải khá rộng, đủ để ngõ ra là 3V3, hoặc chỉ đơn thuần là mạch ổn áp từ 4-5V xuống 3V3 khi công tắc đóng còn khi cả 3 đều mở thì chỉ là dòng rất nhỏ nạp tụ từ từ, từ nguồn 220V lấy từ dây L thông qua thiết bị. Khi áp lên đủ 3V3 thì mạch mới hoạt động được, và không thể lớn hơn vì có zenner gim áp rồi. Có thể thử bằng cách nối dây L, một dây out chạm vào đèn và bấm nút ngay xem nó có sáng liền không ( thì có thể dùng pin như bác tuyennhan nói) hay phải một vài giây mới sáng.
                  Attached Files

Comment

Click image for larger version

Name:	20180611_163036.jpg
Views:	1550
Size:	137.3 KB
ID:	1699793
                    Mình nghĩ mạch nó như trên, vì khi triac dẫn vẫn sụt áp 2 đầu khoảng 4-5V
                    ///sao hiển thị DDDTVN nây giờ lạ quá, và còn mất bài khi sửa nữa!!!!

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Thì bạn chủ thớt và bạn hoahauvn gì đấy nói là được nên mình chỉ muốn làm thì nghiệm kiểm chứng thôi chứ biết trước là ko rồi, nhưng lỡ có pin ở trong thật thì... Nhưng mà bạn chủ thớt đã tháo ra rồi và nếu có bạn ấy đã thông tin rồi.

Comment

Có gì đâu. Tay mình là 1 dây nối đất rùi ấy thui. Chạm vào kích fet hoặc triac mở nguồn cho mạch điều khiển ăn điện từ sụt áp do điện trở nhỏ mắc nối tiếp với tải chẳg hạn. Còn mà lấy cái áp ra rùi ổn áp 3v từ cú chạm tay ra dùng chắc là ko đúng vì dòng nhỏ xíu...

Comment

Bạn trthnguyen mình đã test thử công tắc không có tải thì board không hoạt động được, vậy chứng tỏ lấy điện từ tải rồi.

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                            Có gì đâu. Tay mình là 1 dây nối đất rùi ấy thui. Chạm vào kích fet hoặc triac mở nguồn cho mạch điều khiển ăn điện từ sụt áp do điện trở nhỏ mắc nối tiếp với tải chẳg hạn. Còn mà lấy cái áp ra rùi ổn áp 3v từ cú chạm tay ra dùng chắc là ko đúng vì dòng nhỏ xíu...
                            Mạch chỉ duy trì trạng thái khi có đủ 2 dây nên khi bỏ tay ra là tắt ngay trừ khi đầu ra là bán dẫn có khóa mà loại này thì đắt nên không phổ biên chỉ thấy ở thiết bị dùng trong phòng lab .

Comment

Bạn trthnguyen mình đã test thử công tắc không có tải thì board không hoạt động được, vậy chứng tỏ lấy điện từ tải rồi.
                              Bạn nói có chip sử lý có áp 3,3 volt vậy thì cho cái hình bo mạch lên xem thế nào chứ đoán lấy nguồn qua tải chỉ đúng với đèn dây tóc còn đèn led như nó ghi hay đèn compact thì không được .

Comment

Giờ linh kiện trường như mosfet nhạy lắm ạ nó gần như ko ăn dòng kích chỉ cần áp là được. Chẳng hạn mofet mà ko có trở xả điện ở cực kích thì chú ngắt nguồn kích ra nó vẫn dẫn có khi đến vài phút ấy ạ. Bóng led với compact thì cũng có điện trở của nó sao lại ko dùng được ạ...

Comment

Về tác giả

Collapse

lhaodan Tìm hiểu thêm về lhaodan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X