Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bo mạch bị nổ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bo mạch bị nổ

Sau khi cấp nguồn cho bo mạch, mình nghe tiếng "tách" của rờ le và tiếng nổ, sau đó là mùi khét. Kiểm tra bo mạch thì thấy cầu chì nguồn còn nguyên và các linh kiện khác trên bo không có dấu hiệu cháy nổ gì. Các bạn chẩn đoán giúp mình cái board bị hỏng bộ phận nào nhé.

Nguyên văn bởi notooth1 Xem bài viết
    Sau khi cấp nguồn cho bo mạch, mình nghe tiếng "tách" của rờ le và tiếng nổ, sau đó là mùi khét. Kiểm tra bo mạch thì thấy cầu chì nguồn còn nguyên và các linh kiện khác trên bo không có dấu hiệu cháy nổ gì. Các bạn chẩn đoán giúp mình cái board bị hỏng bộ phận nào nhé.
    Hình vẽ ko có .ảnh ko có , chức năng ko biết ..... giời mới đoán đc !!!!!

Comment

Đây là hình chụp bo mạch. Chức năng là tạo Ozone.
      https://www.mediafire.com/view/3kwft...45c2b.jpg/file

Comment

Cháy đứt cuộn cao áp hoặc đèn công suất.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Cuộn cao áp và đèn công suất ở vị trí nào ạ? Bạn đánh dấu lên hình giúp mình nhé.

Comment

Dạ đèn công suất là cục màu đen cứng to bằng móng tay trỏ. dày bằng cuốn vở 40 trang. Nó có 3 chân. Lưng nó thường gắn vào tấm kim loại để tản nhiệt. Cuộn cao áp là cục cứng hình trụ hoặc hình hộp chữ nhật có kích thước to nhất trên mạch. Nó có dây cao áp dẫn vào ống phóng tạo khí ô zôn...

Comment

Có phải đèn công suất là 4 cái MOSFET IRFP460 gắn trên 2 tấm kim loại tản nhiệt màu đen không? Mình tháo ra đo thì có 2 cái bị hỏng. Bạn chẩn đoán giúp nguyên nhân hỏng 2 cái MOSFET này nhé. Mình thay vào 4 cái IRFP470 hoặc IRFP4868 được không?

Comment

Dạ cháu hông bít tra datasheet mấy con sò ấy đâu ạ. Chú nhắn tin hỏi chú áp min bq... ấy ạ. Nguyên nhân thì có thể là chập đầu ra. Hoặc mạch nguồn đầu vào hỏng. Hoặc ic dao động hỏng. Hoặc sò hỏng. Hoặc mạch in bị chập hay đứt. Hoặc mạch bị ẩm. Thường thì cháy sò sẽ kéo theo cầu chì đứt và đi ốt nguồn chập nữa ạ...

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                  Cháy đứt cuộn cao áp hoặc đèn công suất.
                  Mình dùng MOSFET IRFP470 hoặc IRFP4868 thay thế cho IRFP460 được không bạn?

Comment

Thông số tương đương hoặc cao hơn đôi chút là thay cho nhau được,

Comment

Về tác giả

Collapse

notooth1 Tìm hiểu thêm về notooth1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X