Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ về Opamp so sánh.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi seeklove Xem bài viết

Cảm ơn bác. E lắp thử thì mạch có chạy, nhưng cũng bị tình trạng chớp led rồi tắt khi mạch đc cấp nguồn ạ.
    Có lẽ mạch dạng này phù hợp với relay hơn là opto.
    Đúng là vậy, có lẽ do vi mạch LM358 bị "dội" xung khi quá độ nên áp ra lúc ấy một vài vôn thay vì 0V. Có thể nguyên nhân là ở điện áp offset ở ngõ vào nó thay đổi theo điện áp cấp, nên sẽ có lúc nào đó áp ở 2 chân in+ và - không như khi ổn định, dẫn đến áp ra không như lí thuyết.

Bạn hãy thử dùng con HA17358 sẽ ok nhé, mình thử thấy ổn định, không bị như vậy. Hoặc là bạn thử con LM324 xem sao, con này dùng phổ biến trong mạch so sánh mà mình không có để test.

P/S: LM358, khi áp so sánh +Vi bằng hoặc rất gần 0V thì không bị, khi nó gần Vref tại -Vi thì sẽ bị chớp.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Đúng là vậy, có lẽ do vi mạch LM358 bị "dội" xung khi quá độ nên áp ra lúc ấy một vài vôn thay vì 0V. Có thể nguyên nhân là ở điện áp offset ở ngõ vào nó thay đổi theo điện áp cấp, nên sẽ có lúc nào đó áp ở 2 chân in+ và - không như khi ổn định, dẫn đến áp ra không như lí thuyết.

Bạn hãy thử dùng con HA17358 sẽ ok nhé, mình thử thấy ổn định, không bị như vậy. Hoặc là bạn thử con LM324 xem sao, con này dùng phổ biến trong mạch so sánh mà mình không có để test.

P/S: LM358, khi áp so sánh +Vi bằng hoặc rất gần 0V thì không bị, khi nó gần Vref tại -Vi thì sẽ bị chớp.
      LM324 vẫn bị bác ạ. E thử với 358 và 324 ko đc nên mới đăng bài nhờ giúp đỡ.
      Có mắc theo cách mấy bác kia chỉ là thêm tụ 104 // r3 và 1 bác bảo tụ nối chân 6 với vcc nhưng cũng ko giải quyết triệt để đc.
      E chưa có 17358 nên chưa biết. Vì e ko phải dân chuyên điện tử, thích mày mò thôi ạ.
      Thank.

Comment

LM324 vẫn bị bác ạ. E thử với 358 và 324 ko đc nên mới đăng bài nhờ giúp đỡ.
        Có mắc theo cách mấy bác kia chỉ là thêm tụ 104 // r3 và 1 bác bảo tụ nối chân 6 với vcc nhưng cũng ko giải quyết triệt để đc.
        E chưa có 17358 nên chưa biết. Vì e ko phải dân chuyên điện tử, thích mày mò thôi ạ.
        Thank.
        HA17358 cũng là bộ so sánh y chang LM358 nhưng hãng Hitachi sx thì phải. Bạn mua thử xem, kiếm không có thì mình gởi cho 1 con!

Comment

Mạch của dinhthuong80 chuẩn hơn 2 cái mạch của chủ thớt.

Thêm một mạch (Trans, R, C) nối ngõ out của opamp xuống mass trong vài trăm ms lúc ON nguồn để khử xung lạ là xong.
          sau.ph

Comment

Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1017
Size:	38.8 KB
ID:	1729603Click image for larger version

Name:	Untitled1.jpg
Views:	934
Size:	36.5 KB
ID:	1729604
            Hi Bạn,
            mình cũng từng bị trường hợp gần như bạn, thời điểm đầu tiên khi cấp nguồn con OA sẽ xuất xung mức 1, lúc ấy con OA 2 active ngay. Theo quan điểm mình, bạn chuyển sang so sánh âm ở con OA1 (Học theo bác Thành) và đầu ra con OA1 thêm mạch RC tạo trễ để khử xung mức 1 khi cấp nguồn có thể giải quyết được vấn đề của bạn.
            Thân Ái

Comment

Về tác giả

Collapse

seeklove Tìm hiểu thêm về seeklove

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X