Thông báo

Collapse
No announcement yet.

trợ giúp đấu động cơ 3pha vào mạng điện gia đình 220v ~

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• trợ giúp đấu động cơ 3pha vào mạng điện gia đình 220v ~

chào các bác!

vấn đề là em muốn đấu động cỏ 3pha vào mạng điện gia đình ~ 220v ! theo em biết thì động cơ 3pha khỏe hơn động cơ 1pha. tính kinh tế cũng rẻ hơn! em xin xin các bác chỉ bảo cách đấu ạ . ( không biết có bị coi là trộm điện không nữa)

hồi đọc bên web điện họ bảo có thể nối tiếp 2 cuộn dây thành 1 cuộn làm cuộn chạy,cuộn còn lại nt với tụ làm cuộn đề
    bên đó nói chi tiết đó bạn
    TaiDangAtm

Comment

Muốn làm được điều đó thì động cơ 3 pha của bạn phải là(3 pha 220V) nếu là động cơ 3 pha 380V đang đấu sao, chỉ cần chuyển sang tam giác là ok, nếu đấu tam giác rồi bạn phải chuyển đổi trong động cơ hoặc phải quấn lại.
      Khi có được 3 pha 220V rồi, lúc này đầu đấu vào động cơ có 3 cọc cho 3 pha 220V. ta quy định là U,V,W: đấu với tụ vào mạng điện lưới 1 pha 220V như sau:
      U đấu trực tiếp vào pha lửa(hoặc mát), V bạn đấu vào chân tụ, W đấu vào chân còn lại của tụ và dây còn lại của điện lưới. Muốn đảo chiều động cơ bạn V với W.
      Theo kình nghiệm 1KW tương ứng với con tụ 50-60 mF.
      Chú ý rằng khi chạy động cơ 3 pha qua tụ, động cơ sẽ bị nóng hơn bình thường và công suất giảm đi 30%
      Chúc bạn thành công!
      * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
      * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Động cơ 3 pha đấu tụ để chạy 1 pha thì không hiệu quả đâu, không khỏe như khi dùng 3 pha được. Muốn khỏe thì mua thêm biến tần nhé. Còn trộm điện hay không thì bác phải nắm được luật, từ sau hòm công tơ trở về nhà bác là thuộc quyền của bác. Bác muốn dùng làm gì thì làm, dùng nhiều thì phải trả tiền nhiều, lại còn bị áp giá bậc thang nữa chứ. Độc quyền nên mới độc đáo vậy, các mặt hàng khác càng mua nhiều thì càng giảm giá, riêng điện thì ngược lại. Giá điện bán ra từ thủy điện Hòa Bình lúc 0 giờ đến 4h sáng chỉ cỡ 100đ/KWh.
        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

[QUOTE=vuongvanminh;750667]Muốn làm được điều đó thì động cơ 3 pha của bạn phải là(3 pha 220V) nếu là động cơ 3 pha 380V đang đấu sao, chỉ cần chuyển sang tam giác là ok, nếu đấu tam giác rồi bạn phải chuyển đổi trong động cơ hoặc phải quấn lại.
          Khi có được 3 pha 220V rồi, lúc này đầu đấu vào động cơ có 3 cọc cho 3 pha 220V. ta quy định là U,V,W: đấu với tụ vào mạng điện lưới 1 pha 220V như sau:
          U đấu trực tiếp vào pha lửa(hoặc mát), V bạn đấu vào chân tụ, W đấu vào chân còn lại của tụ và dây còn lại của điện lưới. Muốn đảo chiều động cơ bạn V với W.
          Chú ý rằng khi chạy động cơ 3 pha qua tụ, động cơ sẽ bị nóng hơn bình thường và công suất giảm đi 30%
          Chúc bạn thành công![/QUOTE
          bác cho em cái sơ đồ được không ạ !

Comment

EGS031 đi.

Comment

[QUOTE=manhquyen92;750676]
              Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
              Muốn làm được điều đó thì động cơ 3 pha của bạn phải là(3 pha 220V) nếu là động cơ 3 pha 380V đang đấu sao, chỉ cần chuyển sang tam giác là ok, nếu đấu tam giác rồi bạn phải chuyển đổi trong động cơ hoặc phải quấn lại.
              Chúc bạn thành công![/QUOTE
              bác cho em cái sơ đồ được không ạ !
              nói như thế là quá dõ rồi còn gì! bạn đấu theo cái mình hưỡng dẫn chưa?
              * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.

Comment

tks bác em đã đấu thàng công. nhưng chạy nóng lắm bác minh à.

Comment

giảm tụ đi!

Comment

Nguyên văn bởi manhquyen92 Xem bài viết
                    chào các bác!

vấn đề là em muốn đấu động cỏ 3pha vào mạng điện gia đình ~ 220v ! theo em biết thì động cơ 3pha khỏe hơn động cơ 1pha. tính kinh tế cũng rẻ hơn! em xin xin các bác chỉ bảo cách đấu ạ . ( không biết có bị coi là trộm điện không nữa)
                    Chào bạn ,

Bạn xài con converter phase đi (Điện vào 1 pha 180v..230v , điện ra 3 pha 220v) cho con motor 3 pha 200v cua bạn đạt 100% công suất ; còn bạn đấu tu vảo thì tự nhiện bị mất 30..50% công suất ; mình xài con converter phase này 6 năm rồi ! ok lắm ,
                    Thanks,
                    Máy nén khí CN Nguyễn Đức
                    Email:Bacnnguyen@Gmail.com;

Comment

bạn qua webdien search động cơ 3 pha hoạt động lưới điện 1 pha vấn đề trao đổi rất nhiều , cái này chỉ dùng cho động cơ công suất nhỏ thôi bạn ơi , khi đấu chuyển như vậy công suất chỉ bằng 80% thôi . có 6 cách đấu tùy theo động cơ.

Comment

Hoi truoc minh co hoc cai nay . Lam nhu sao lay 1 con tu noi vao hai day lam cuon de. Lay 1 day trong 2 dau tu dien va 1 day con lai vao luoi 220.dong co dau hinh tam giac nha.

Comment

Nguyên văn bởi Bacnguyen Xem bài viết
                          Chào bạn ,

Bạn xài con converter phase đi (Điện vào 1 pha 180v..230v , điện ra 3 pha 220v) cho con motor 3 pha 200v cua bạn đạt 100% công suất ; còn bạn đấu tu vảo thì tự nhiện bị mất 30..50% công suất ; mình xài con converter phase này 6 năm rồi ! ok lắm ,
                          Thanks,
                          sao đấu tụ lại mất % công suất vậy bác em tưởng tụ làm động cơ khỏe hơn chứ

Comment

Nguyên văn bởi manhquyen92 Xem bài viết
                            sao đấu tụ lại mất % công suất vậy bác em tưởng tụ làm động cơ khỏe hơn chứ
                            Dear ban!
                            Motor 3 pha muốn chay diện 1 pha thì phải dùng tụ để khởi động (hoặc ngận đối với motor dưới 1Hp) , bởi vậy khi motor chay rồi bạm ngân tụ thì có tăng chút công suất (nhưng tối đa chỉ được 70% thôi!) còn nếu không ngậm thì còn lại 50% !
                            Còn sử dụng 3pha thì công suất luôn đạt cao nhất 98%,
                            Thân,
                            Máy nén khí CN Nguyễn Đức
                            Email:Bacnnguyen@Gmail.com;

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                              Bác muốn dùng làm gì thì làm, dùng nhiều thì phải trả tiền nhiều, lại còn bị áp giá bậc thang nữa chứ. Độc quyền nên mới độc đáo vậy, các mặt hàng khác càng mua nhiều thì càng giảm giá, riêng điện thì ngược lại.
                              Sử dụng điện nhiều bị áp giá bậc thang là do:
                              - Lượng điện sản xuất ra trong nước chưa đáp ứng đủ nhu cầu phụ tải trong nước -> phải mua điện nước ngoài bù đắp thêm -> phải đóng thêm tiền giá bậc thang.
                              - Các nhà máy thủy điện phải phụ thuộc vào nguồn nước không phải lúc nào cũng có nước để phát điện đươc ( đặc biệt là mùa khô và có bác hàng xóm Trung Quốc tốt bụng nếu không nghe bác ấy là bác ấy tiết giảm lưu lượng nước ở đầu nguồn các sông lớn thì rất chi là vui).
                              - Các nhà máy nhiệt điện than sử dụng nguồn nguyên liệu hóa thạch được xếp vào nguyên liệu không có khả năng tái tạo và việc khai thác than thì càng ngày càng khó -> giá than tăng -> giá điện tăng.
                              -> 1 số nguyên nhân khiến ngành điện hay bị lỗ và các đồng chí muốn dùng càng nhiều càng được giảm giá thì hãy tìm cách để việt nam xuất khẩu được điện sang nước ngoài thay vì nhập điện về như hiện nay thì mới thành hiện thước được

Comment

Về tác giả

Collapse

manhquyen92 Tìm hiểu thêm về manhquyen92

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X