Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Khi đọc thông số biến áp thì làm sao mình biết được có phù hợp với IC ko? cụ thể ở đây là TNY27x, thí dụ thông số mà người bán cung cấp như thế này thì mình tính ra được thông số đầu ra ko
    Code:
    The primary inductance is 0.8mH, the turn ratio is 90:11

Comment

• Nguyên văn bởi _NHN_ Xem bài viết
      Khi đọc thông số biến áp thì làm sao mình biết được có phù hợp với IC ko? cụ thể ở đây là TNY27x, thí dụ thông số mà người bán cung cấp như thế này thì mình tính ra được thông số đầu ra ko
      Code:
      The primary inductance is 0.8mH, the turn ratio is 90:11
      Coi qua clip nầy. Chỉ cách sử dụng nhu liệu PIExpert cho nguồn xung Flyback dùng TNYxxx hoặc TOPxxx

https://www.youtube.com/watch?v=dJ7DuZ-AeH4&t=587s

Comment

• Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết

Coi qua clip nầy. Chỉ cách sử dụng nhu liệu PIExpert cho nguồn xung Flyback dùng TNYxxx hoặc TOPxxx

https://www.youtube.com/watch?v=dJ7DuZ-AeH4&t=587s
        Thanks bác

Cái PIExpert thì mình biết dùng rồi, chỉ là transformer phần mềm tạo ra là phải tự quấn, thuê quấn số lượng có 50c chắc ko ai làm cho mình, cái đó thì mình chịu, mình đang tìm giải pháp mua nguồn có sẵn ngoài thị trường thì làm sao để biết có phù hợp hay ko

Comment

• Chưa hiểu bạn muốn "tính thông số đầu ra" gì ? Điện áp ra, công suất ra tối đa, độ gợn sóng đầu ra ...
          Điện cảm 0.8mH chạy với TNY là vừa đẹp. Tỷ lệ vòng dây 90:11 đầu ra 5-12V được.
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
            Chưa hiểu bạn muốn "tính thông số đầu ra" gì ? Điện áp ra, công suất ra tối đa, độ gợn sóng đầu ra ...
            Điện cảm 0.8mH chạy với TNY là vừa đẹp. Tỷ lệ vòng dây 90:11 đầu ra 5-12V được.
            Thanks sếp

Ý e muốn hỏi là điện áp với công suất. như vậy có ra được 5v 2a với TNY 278 ko ạ?

Comment

• Công suất phụ thuộc chính vào kích thước lõi. Đầu ra 5V 2A tức là 10W. EE13 ra được khoảng 3 - 4W. EE16 có thể ra được 10W với TNY278 nếu quấn dây tốt nhưng sẽ rất nóng. EE19 thì thừa thãi công suất.

Comment

Công suất phụ thuộc chính vào kích thước lõi. Đầu ra 5V 2A tức là 10W. EE13 ra được khoảng 3 - 4W. EE16 có thể ra được 10W với TNY278 nếu quấn dây tốt nhưng sẽ rất nóng. EE19 thì thừa thãi công suất.
                Tưởng EE16 max 6W và EE19 max 8W chứ nhỉ?
                http://www.0759.com/cecweb/Catalog/pdf/EE.pdf

Comment

• PSU nó toàn dùng EE16 cho stanby, cấp dòng 5Vx2A và quạt 2W, cỡ 1ừ 10-13W.

Comment

• Giá trị điển hình EE16 ra được cỡ 6-8W với IC nguồn thông thường 65KHz. TNY chạy tần số 132KHz nên ra được 10W nhưng lõi rất nóng. EE19 ra được gần 20W.

Công suất ra phụ thuộc nhiều vào chất lượng lõi. Đọc tài liệu thấy cùng một cỡ lõi, thông số danh định hàng Würth Elektronik chẳng hạn gần gấp đôi hàng TQ bán trên mạng, cao hơn cả TDK, Murata ...

Cùng cỡ EE13, hàng Thành Long quấn dùng lõi chuẩn nhập Hàn, dây đồng liên doanh Korea copper tech công suất ra tới 5,1 - 5,2W gấp rưỡi (hoặc hơn) biến áp TQ nhập hàng chợ.

Comment

Giá trị điển hình EE16 ra được cỡ 6-8W với IC nguồn thông thường 65KHz. TNY chạy tần số 132KHz nên ra được 10W nhưng lõi rất nóng. EE19 ra được gần 20W.

Công suất ra phụ thuộc nhiều vào chất lượng lõi. Đọc tài liệu thấy cùng một cỡ lõi, thông số danh định hàng Würth Elektronik chẳng hạn gần gấp đôi hàng TQ bán trên mạng, cao hơn cả TDK, Murata ...

Cùng cỡ EE13, hàng Thành Long quấn dùng lõi chuẩn nhập Hàn, dây đồng liên doanh Korea copper tech công suất ra tới 5,1 - 5,2W gấp rưỡi (hoặc hơn) biến áp TQ nhập hàng chợ.
                      Bác bqviet ơi bác có sơ đồ nguồn xung ra 12V sử dụng Viper 22a không? và cả thông số biến áp xung nữa cho em với

Comment

• Nguyên văn bởi trungkien201 Xem bài viết

Bác bqviet ơi bác có sơ đồ nguồn xung ra 12V sử dụng Viper 22a không? và cả thông số biến áp xung nữa cho em với
                        Việc bạn đề cập nằm ngoài phạm vi thảo luận luồng này. Nếu muốn hỏi, xin mời mở luồng riêng; thực tế bạn đã hỏi ở luồng khác rồi.

Comment

Việc bạn đề cập nằm ngoài phạm vi thảo luận luồng này. Nếu muốn hỏi, xin mời mở luồng riêng; thực tế bạn đã hỏi ở luồng khác rồi.
                          Bác ơi cho em hỏi. Em để khe hở biến áp cả 2 rìa và giữa lõi có ảnh hưởng gì ko bác. Sau khi để khe hở như vậy biến áp chạy ko kêu nữa và IC nguồn mát hơn. Hay chỉ để khe hở ở giữa lõi

Comment

• Nếu làm như vậy cảm thấy ổn thì cứ như vậy mà làm thôi.

Comment

• Em làm như nguyên lý, cơ mà bị nổ diode cầu và cụt chân 5 của TNY268. Các bác có kinh nghiệm gì chỉ bảo e với
                              tinyyyy

Comment

• Sơ đồ nguyên lý, ảnh chụp mạch thực ?

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X