Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh nguồn xung flyback CC-CV lái LED, nạp ắc-quy...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi newnewboy Xem bài viết
    Hi Bác BQViet,
    Em đang cần làm một mạch cấp nguồn cho đèn LED với dải 12-26V, ổn dòng 300mA (4-8W).
    Em có xem thiết kế của bác và đọc các comment phía trên thì thấy với bài toán của em thì khả năng cao là phải dùng biến áp loại khác chứ không chỉ thay diode zenner cao lên là được. Em có một số thắc mắc mong bác giải thích giúp:
    1. Cách tính toán điện trở phản hồi R4 (2R2) để chọn được dòng hoạt động.
    2. Khâu lọc R5-C2 có tác dụng gì?
    3. Nếu mạch này dùng nạp ắc quy thì điện áp nạp phải cỡ trên 13.7 Volt thì mới đầy. Vậy biến áp xung EE13 với số vòng dây ban đầu chỉ có thể lên tới 12V chứ sao chỉ cần thay con Diode Zenner 12V lại có thể cho điện áp ra tới 13.2V? 12V zenner e tưởng chỉ ghim ở mức 12V thôi chứ ạ. So sang mạch của e thì phải dùng tương ứng là zenner 26V?
    4. Với bài toán trên e đang tính dùng FSL206 theo ý bác. Chính hãng vừa chất lượng lại rẻ. Nhưng quả biến áp thì cũng đau đầu do khó mua, e lại không có tí kinh nghiệm nào để quấn lại. Nếu bác biết chỗ nào có biến áp hợp với đầu ra của em mong bác chỉ giúp em.
    5. Với mạch này để dùng luôn cho mạch nạp acquy thì báo đầy bằng led bác dùng cơ chế gì ạ? Led báo nối tiếp với zenner 12V? Nhưng đặc tính của ắc quy là phải nạp ắc quy là nạp đẳng dòng 1 thời gian đầu rồi sau là nạp đẳng áp cho tới khi dòng nạp về 0. Vậy bác có cách nào để luân chuyển các chế độ này để sạc cho ắc quy tốt hơn.
    Dạ. Em hỏi có lẽ hơi nhưng rất mong bác trả lời giúp em.
    Em cám ơn bác nhiều. Chúc bác sức khỏe ạ.
    1. Dòng ra = điện áp rơi Vbe / điện trở định dòng
    Vbe nằm trong dải 0.61 - 0.65V

2. Lọc gai điện áp (có thể) làm Q1 mở nhầm

3. Dùng zener 12V thì điện áp ra là 13.2V (điện áp ra = điện áp zener + điện áp opto); ắc-quy nạp 13.2V có thể đầy 90%, mặc dù không đầy hẳn nhưng điện áp này an toàn đối với ắc-quy, có thể duy trì 24/7 mãi mà ắc-quy không sao. Nếu nạp 2 ắc-quy nối tiếp thì cần điện áp 26.4V => cần zener 25.2V, ghép vài zener lại nối tiếp nhau để được điện áp này

4. Biến áp của hầu như tất các các loại xạc Samsung đều dùng được với FSL206

5. Mạch CC-CV chưa có tính năng báo đầy. Bởi vì điện áp 13.2V rất an toàn nên cứ để kệ thôi. Mắc vào ắc-quy hàng năm trời cũng không sôi dung dịch, không phù bình đâu.

Muốn chế mạch nạp ắc-quy CC-CV có cả cơ chế báo đầy, tự động ngắt khi đầy cũng chả khó, nhưng bạn cần tự tìm mạch trên mạng thôi.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết

Rất tiếc chưa giúp được bạn : thứ nhất là bqv chưa có thông số bố trí chân cẳng của biến áp nguồn DVD bạn định dùng, thứ nhì là bqv không dùng phần mềm thương mại : Altium, OrCAD hay Proteus ... gì gì đó đều không chạy trên Linux.
      phần mền linux có gống với phần mền "easyeda" không anh Việt gì em cũng đang xài nó..

Comment

Bqv dùng KiCAD, khác Easy EDA.

Comment

Bqv dùng KiCAD, khác Easy EDA.
          dạ sẳng đây cho em tham khảo ý kiến của Bqv về nguồn usb, em thấy a có bổ sung phần ổn dòng "CC" dùng con 2N3904 vậy thì em muốn lấy phần đó gáp qua bên mạch mà em gởi ở dưới không biết nó có tích hợp được không vì e nghĩ có cái đó thì đở lo rất nhiều xin cảm ơn anh!

Comment

Bạn có thể bưng nguyên phần phản hồi dòng sang mạch nguồn RCC cũng được. Chỉ cần lưu ý tụ ở chân B đèn bán dẫn có thể cần thay đổi giá trị chút cho phù hợp mạch thực tế. Mạch RCC tất nhiên khác mạch nguồn chạy TinySwitch.

Comment

q1 chỉ để kéo opto, không cần thay. Thay điện trở phản hồi giảm đi 1 nữa hoặc mắc 2 chiếc song song.
              con diode sf18 mình cho nó là con xung(fr207,fr107) được không ạ?

Comment

Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết

con diode sf18 mình cho nó là con xung(fr207,fr107) được không ạ?
                Diode xung có tần số làm việc cao hơn nên có thể thay cho diode thường, vấn đề chỉ là giá cả mà thôi.

Comment

Khá nhiều nguồn cấp trước trong bộ nguồn ATX chạy TinySwitch-II hoặc TinySwitch-III. Biến áp nguồn cấp trước do đó dùng cho mạch này phù hợp. Nếu muốn tự quấn thì cứ quấn 2 lớp dây sơ cấp, đếm số vòng thực tế. Nếu dùng dây đường kính 0,2 mm sẽ được đâu đó trên 80 vòng. Thứ cấp số vòng bằng 1/10 sơ cấp là được. Kê giấy hoặc mài trụ giữa sao cho khi đo điện cảm sơ cấp được 800-1200 uH là chạy ổn. TinySwitch ít kén biến áp : chỉ cần biến áp không bị bão hòa, điện cảm sơ cấp giảm tới 500 uH vẫn chạy được (nhưng dòng ra sẽ gợn sóng đáng kể) , tăng tới gần 2 mH cũng vẫn chạy tốt.
                  Cho mình hỏi là quấn 2 lớp dây sơ cấp là như thế nào ạ, có phải là quấn 40 vòng ở trong cùng và 40 vòng còn lại quấn ở ngoài cùng của biến áp ko ạ

Comment

Nguyên văn bởi haigolden Xem bài viết

Cho mình hỏi là quấn 2 lớp dây sơ cấp là như thế nào ạ, có phải là quấn 40 vòng ở trong cùng và 40 vòng còn lại quấn ở ngoài cùng của biến áp ko ạ
                    Chỉ đơn giản là quấn 2 lớp dây bình thường : quấn 1 lớp từ chân bax tới hết chiều rộng khung, rồi quấn ngược trở lại về chân kia của bax. Giữa 2 lớp dây nên có 1 lớp băng keo cách điện, hoặc không. Quấn 1 lớp trong cùng rồi 1 lớp ngoài cùng là sandwich winding phức tạp hơn.

Comment

Chỉ đơn giản là quấn 2 lớp dây bình thường : quấn 1 lớp từ chân bax tới hết chiều rộng khung, rồi quấn ngược trở lại về chân kia của bax. Giữa 2 lớp dây nên có 1 lớp băng keo cách điện, hoặc không. Quấn 1 lớp trong cùng rồi 1 lớp ngoài cùng là sandwich winding phức tạp hơn.
                      Với mạch này mình muốn đầu ra điện áp 5v vs 12v với Pout 20w thì mình quấn thêm 1 cuộn thứ cấp nữa cho áp ra 5v và dùng TNY277 thì có được 20w ko ad. với mạch của bqviet thì cần sửa gì để đc Pout 20w a

Comment

Tăng dung lượng tụ đầu vào, tăng lõi biến áp (E19, E22).

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X