Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12 to 220v 40w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thuan0612 Xem bài viết
    Sao không ai giúp hết vậy?
    Bác post nguyên cái sơ đồ nguyên lý mạch lên thì mới bắt bệnh được. Z44 bác dùng loại tốt tháo máy hay hàng chợ? Có lần ra chợ mua z44 về để tải cái tay hàn 936 không thôi mà nó nóng như lửa, thay irf3205 tốt vào chạy phè phỡn mà vẫn lạnh tanh

Comment

• Cám ơn phamlinhddk mình làm được rồi nhưng mach này không co hồi tiếp à?

Comment

• Đúng rồi, mạch không có hồi tiếp. Muốn hồi tiếp thì cần thêm 1 chút. Nếu cần mình có thể hỗ trợ

Comment

• Em nhà nghèo - Đam mê điện tử

facebook.com/mylovedonotyoucry

Comment

• Mạch cần sửa lại 1 số chỗ. Vì online bằng dt nên không vẽ đc sch, xin post 1 sơ sch có trên mạng cho bạn tham khảo. Chỗ R10, R11 thay bằng 330k và 5k6. Cầu diode ra thay 1n4007 bằng fr307 hoặc loại tốt hơn
            Attached Files

Comment

• Các bác giúp e với. E ở ngoài đảo Trường Sa, mùa này trời âm u nên thiếu điên. Táy máy mạch này để thắp bóng compact câu cá. E có 1tl494 và cạy bax của tg500. Khổ nổi e đã nướng 2 con fet 3205 ngay lần thử đầu tiên. Ngoài này e thì hàng thay thế hiếm lắm. Có mấy a Viettel để lại mấy bo nguồn, trên có fet fdb2532 datasheet 150v Id 33A Rdson 14m ôm. Mạnh dạn thay vào tiếp tục cuộc chơi. Lần 2 lần 3 lần nào cũng ôi thôi fet nhà ai cháy bỏng tay. Sau những màn khói lửa e đều kiểm tra. Đo nóng đo nguội. Tháo fet ra đo nóng thấy chân 9 10 ic tl949 áp 6v. Lắp fet vào đo nguội thấy điện trở ở các chân của cả 2 chú nó so với mass tương ứng đều như nhau. Khi lắp đầy đủ mọi thứ cấp nguồn thì chưa kịp đo gì cả đã bùm. Bax từ ups các chân rất rõ ràng. Bảo đảm không sai được. E vẫn còn 4 chú fdb2532 theo các bác e có nên tiếp tục cuộc chơi không? Mong được chỉ giáo.

Comment

• Nguyên văn bởi annhhh Xem bài viết
                Các bác giúp e với. E ở ngoài đảo Trường Sa, mùa này trời âm u nên thiếu điên. Táy máy mạch này để thắp bóng compact câu cá. E có 1tl494 và cạy bax của tg500. Khổ nổi e đã nướng 2 con fet 3205 ngay lần thử đầu tiên. Ngoài này e thì hàng thay thế hiếm lắm. Có mấy a Viettel để lại mấy bo nguồn, trên có fet fdb2532 datasheet 150v Id 33A Rdson 14m ôm. Mạnh dạn thay vào tiếp tục cuộc chơi. Lần 2 lần 3 lần nào cũng ôi thôi fet nhà ai cháy bỏng tay. Sau những màn khói lửa e đều kiểm tra. Đo nóng đo nguội. Tháo fet ra đo nóng thấy chân 9 10 ic tl949 áp 6v. Lắp fet vào đo nguội thấy điện trở ở các chân của cả 2 chú nó so với mass tương ứng đều như nhau. Khi lắp đầy đủ mọi thứ cấp nguồn thì chưa kịp đo gì cả đã bùm. Bax từ ups các chân rất rõ ràng. Bảo đảm không sai được. E vẫn còn 4 chú fdb2532 theo các bác e có nên tiếp tục cuộc chơi không? Mong được chỉ giáo.
                Thì post cái sơ đồ lên để người ta còn góp ý cho. Hỏi 1 mạch ai biết đâu mà lần. Muốn giúp cũng chịu thua

Comment

• À. Hì giống cái sơ đồ ở đầu luồng này đó bác ạ. Chỉ thay con z44 bằng con fdb2532 và Thay bax của nguồn atx bằng bax của ups TG500. Ngoài ni mạng 2g e post hình vất vả lắm. Nhờ bác góp ý cho e. Khi nào về bờ tặng bác 2 em cá Thu.

Comment

• Thế ngoài đó bác có kiếm được mấy con bjt 8050, 8550 hay có trong sạc đt, hoặc c1815, a1015 hay có trong thiết bị vô tuyến hoặc c2383 và a1013 này không? Kiếm được thì dễ thành công hơn

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
                      Sao gỡ đc bax, mà ko có sg3525 phải chạy 494

Mos có rdson cao hơn thì nóng hơn.
                      E cũng biết cái món tháo vđk trong ups cắt cầu H, dập mass chân shutdown sg3525. Lấy ngõ ra cầu đi ốt đc 310 xài bóng cũng ok. Nhưng lại thích mạch trên. Cảm ơn bác đã góp ý.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
                        Sao gỡ đc bax, mà ko có sg3525 phải chạy 494

Mos có rdson cao hơn thì nóng hơn.
                        E cũng biết cái món tháo vđk trong ups cắt cầu H, dập mass chân shutdown sg3525. Lấy ngõ ra cầu đi ốt đc 310 xài bóng cũng ok. Nhưng lại thích mạch trên. Cảm ơn bác đã góp ý.

Comment

• Nguyên văn bởi phamlinhddk Xem bài viết
                          Thế ngoài đó bác có kiếm được mấy con bjt 8050, 8550 hay có trong sạc đt, hoặc c1815, a1015 hay có trong thiết bị vô tuyến hoặc c2383 và a1013 này không? Kiếm được thì dễ thành công hơn
                          Cái này đuợc hả bác. Ráp đẩy kéo chạy bjt à. Bác póst cái mạch giùm e nhé. 1 cá thu cho bác.

Comment

• Nguyên văn bởi annhhh Xem bài viết
                            E có 1tl494 và cạy bax của tg500. Khổ nổi e đã nướng 2 con fet 3205 ngay lần thử đầu tiên.Mạnh dạn thay vào tiếp tục cuộc chơi. Lần 2 lần 3 lần nào cũng ôi thôi fet nhà ai cháy bỏng tay. Sau những màn khói lửa e đều kiểm tra. Đo nóng đo nguội. Tháo fet ra đo nóng thấy chân 9 10 ic tl949 áp 6v. Lắp fet vào đo nguội thấy điện trở ở các chân của cả 2 chú nó so với mass tương ứng đều như nhau. Khi lắp đầy đủ mọi thứ cấp nguồn thì chưa kịp đo gì cả đã bùm. Bax từ ups các chân rất rõ ràng. Bảo đảm không sai được. E vẫn còn 4 chú fdb2532 theo các bác e có nên tiếp tục cuộc chơi không? Mong được chỉ giáo.
                            Vấn đề pháo nổ của bạn có thể vì lý do sau:
                            -thiếu Rg cho 2 fet,
                            -tụ hóa nâng áp chỉ 200V mà bạn dùng bax tg500 nó ra 350V( vì không hồi tiếp, chạy Dmax) nên toi 2tụ và 2diode dẫn đ6n1 đoản mạch và hư fet
                            Vậy bạn có thay chục lần nữa vẫn nổ như chơi!!!

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                              Vấn đề pháo nổ của bạn có thể vì lý do sau:
                              -thiếu Rg cho 2 fet,
                              -tụ hóa nâng áp chỉ 200V mà bạn dùng bax tg500 nó ra 350V( vì không hồi tiếp, chạy Dmax) nên toi 2tụ và 2diode dẫn đ6n1 đoản mạch và hư fet
                              Vậy bạn có thay chục lần nữa vẫn nổ như chơi!!!
                              E biết vấn đề đó. Mạch cầu điot e đã chỉnh thành 4 e theo kiểu 2 chu kì. Tụ hoá 400v điot xung Fr307. Điện trở Rg e mắc 150 ôm. Cũng chả biết tính ra sao, mắc đại. Vẫn bùm xiên, bùm chéo. Hay do không hồi tiếp bác. Cảm ơn bác tư vấn. E sẽ nghiên cứu thêm.

Comment

• CÓ THỂ NÀO D CỦA 2 FET BỊ THÔNG NHAU KHÔNG NHỈ, NẾU DÙNG CHUNG MỘT TẢN NHIỆT? cŨNG CÓ THỂ IC HƯ RỒI, BẠN THỬ THÁO FET, CẤP ĐIỆN, DÙNG GIAI AC50V ĐO ÁP TỪ CHÂN 9 TỚI CHÂN 10 XEM NẾU XÁP XỈ VCC THÌ ĐANG HOẠT ĐỘNG TỐT.

Comment

Về tác giả

Collapse

tansy Tìm hiểu thêm về tansy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X