Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12 to 220v 40w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• E làm ok rồi. Dây thứ cấp dài 50m, sáng ok. Cảm ơn bác thanhfdcphamlinhddk cùng các bác rất nhiều. Đúc kết kinh nghiệm của e. Ráp mạch dạng ni phải có driver cho fet. Nếu không fet nổ. Thường là nổ 1 fet. Dây nguồn cho mạch này càng ngắn càng to càng tốt do dòng lớn gây sụt áp. Sau cầu điốt lắp thêm cuộn cảm. Sau cuộn cảm mắc // tụ hóa (càng to uf càng tốt) và tụ pi 205. Thế là mắc dây thứ cấp dài không bị nhiễu.

Comment

• Bác Anh hí hửng lắm đây. Tăng tải lên để kiểm tra sức khỏe của e nó (cái mạch). Xem nó "sốt" đến mức nào để còn biết áng chừng tải không nó lại chết lăn quay ra thì phí

Comment

• Nguyên văn bởi phamlinhddk Xem bài viết
        Bác Anh hí hửng lắm đây. Tăng tải lên để kiểm tra sức khỏe của e nó (cái mạch). Xem nó "sốt" đến mức nào để còn biết áng chừng tải không nó lại chết lăn quay ra thì phí
        Tải 4 compact tổng p 170w nhưng không dám ngâm lâu. Tải 2 bóng tổng 80w ngâm từ tối đến sáng ok không vấn đề gì. Cũng chưa biết cách tính công suất của loại mạch này. Chắc chừng 300w nhỉ?

Comment

• Tính toán thì chỉ khi biết được thông số chính xác của biến áp và điều chỉnh cho mạch chạy với tần số hợp lý. Mình không có đủ thiết bị đo thì dùng cách áng chừng, tăng tải dần xem linh kiện nào phát nhiệt quá mức thì dừng. MOSFET gắn tản nhiệt đầy đủ, tải nặng thì nên thêm cái quạt cho nó đỡ nóng trong người

Comment

• Mình cũng vừa ráp được 1 bộ như Bác VietHung. Nhưng cho chạy thử, đo áp không tải đc gần 400v, thử gắn bóng đèn dây tóc 40W vào thì loé sáng được gần 1 giây thì tắt. Mình có lắp 1 bóng đèn 12v-35W nối tiếp từ Acquy đến mạch, khi không tải bắt đầu kẹp vào Acquy thì đèn đó sáng một chút rồi tắt (Mình nghĩ lúc đó mạch nạp áp vào Tụ nhân áp), nếu mắc thêm tải như trên thì đèn 12v-35W sáng. Hai con FET3205 không tải nóng, có tải nóng hơn. Mình dùng IC KA7500. Xin các bác giúp đỡ. (Mạch của Bác VietHung mình chỉ thay con trở từ chân 4 xuống mass 1K thành 670ôm vì nếu để 1K thì áp ra chân 9-10 chỉ được gần 3v, thay vào thì lên đc 5v)
            |

Comment

• Nguyên văn bởi annhhh Xem bài viết

Tải 4 compact tổng p 170w nhưng không dám ngâm lâu. Tải 2 bóng tổng 80w ngâm từ tối đến sáng ok không vấn đề gì. Cũng chưa biết cách tính công suất của loại mạch này. Chắc chừng 300w nhỉ?
              Bác ơi cho em hỏi Bác làm drive cho Fet theo cách nào ạ? Cách 1 hay cách 2 ạ! Hình em đính phía dưới. Cảm ơn Bác nhiều...
              |

Comment

• vuphihai quay lại đọc các bài ở cuối trang 128 và 129 nhé. Có đáp án đó

Comment

• Mình đọc thấy có 2 luồng ý kiến, mình thấy Bác Anhh làm thành công rồi muốn hỏi Bác ấy xem cách nào là tối ưu. Nếu có thể xin bạn giúp, cảm ơn
                  |

Comment

• vuphihai mình cũng có viết rồi, cả 2 mạch đều được nhưng cái mạch thứ 2 trong bài post của bác, bác nên làm theo và chỉnh sửa lại cho đơn giản như bài post đầu tiên trang 129 của bác thanhfdc, đỡ tốn linh kiện nha. Mình không có máy để vẽ mạch, chịu khó tí.

Comment

• Đúng là totem driver rẻ mà tốt, e cũng thích nhưng mà 494 nếu muốn dùng totem thì không thích lắm do đầu ra nó đằng nào cũng phải thêm con trở , thế nên tận dụng luôn cho nó gọn

Comment

• Cảm ơn hai Bác nhiều nhiều nhé, để mai em thử rồi báo cáo kết quả. Mà em còn một thắc mắc nữa là em đo điện áp chân 9-10 của con KA7500 chỉ được khoảng 3v thôi ạ, áp ra ở hai chân đều nhau. Em đã thử giảm còn trở 1k từ chân 4 ra mass xg 670ôm thì áp ra 2 chân kia tăng lên đc khoảng 5v, cho chạy thử thì biến áp rít đc khoảng 1phút thì nhậu luôn 2 còn 3205 của em. Em đã thủ 04 con KA7500 đều ra áp như vậy. Không biết là do IC khác nhau hay do mạch của em sai nữa. Tiến tới em định lắp mỗi bên 02 còn 3205, đấu như thế nào ạ. Chân thành cảm ơn các bác đã giúp đỡ...
                        |

Comment

• Mình có lõi EC25, liệu nó có cân được 40 W không vậy ?

Comment

• Nguyên văn bởi vuphihai Xem bài viết
                            Mình đọc thấy có 2 luồng ý kiến, mình thấy Bác Anhh làm thành công rồi muốn hỏi Bác ấy xem cách nào là tối ưu. Nếu có thể xin bạn giúp, cảm ơn
                            Mình làm mạch qua đi ốt rồi tới tran đó. Fet bất cứ loại nào miễn chịu dòng cao và rson nhỏ. Transistor bất cứ A nào tra đata shit gần giống 1015. Điốt lấy trong atx. Biến áp xung lấy atx luôn. Ngâm axêtôn 1 ngày gỡ ra độ lại thứ cấp. Nâng gấp đôi vòng dây lên. Độ xong thì phải chỉnh lại cầu nắn chỗ điện áp ra. Tu lọc rồi nối tiếp 1 cuộn cảm. Mình hơi lúa nên mắc cuộn EMi. Chạy tv 300w ok.

Comment

• Có bác nào có phần DC-AC hoàn chỉnh cho mình làm theo với

Comment

• Nguyên văn bởi annhhh Xem bài viết

Mình làm mạch qua đi ốt rồi tới tran đó. Fet bất cứ loại nào miễn chịu dòng cao và rson nhỏ. Transistor bất cứ A nào tra đata shit gần giống 1015. Điốt lấy trong atx. Biến áp xung lấy atx luôn. Ngâm axêtôn 1 ngày gỡ ra độ lại thứ cấp. Nâng gấp đôi vòng dây lên. Độ xong thì phải chỉnh lại cầu nắn chỗ điện áp ra. Tu lọc rồi nối tiếp 1 cuộn cảm. Mình hơi lúa nên mắc cuộn EMi. Chạy tv 300w ok.

Trời đất, ai lại dạy người khác như "đâta shit" với lọc DC bằng lõi EMI, thêm cái vụ dùng diode trong ATX. Diode thường thì ko có dòng cao, xung - cao áp thì chỉ có FR107, chạy tới 300W là diode tốt rồi đấy.

Comment

Về tác giả

Collapse

tansy Tìm hiểu thêm về tansy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X