Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12 to 220v 40w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi tansy Xem bài viết
    ai biết mạch điện tăng từ 12v thành 220v 40w nhỏ gọn không?
    sóng vuông cũng được,tôi chỉ muốn thắp 2 cái đèn compact khi cúp điện thui
    cảm ơn mọi người nha
    chài!!!!!!!
    Mình cũng đẵ từng lắp qua nhưng k ăn thua lắm. cắm vào ắc quy và đánh lửa như chập điện.
    Tốt nhất bạn mua lấy cái kích 12VDC to 220VAC 1000w. bộ này ở chợ giời bán có 500k.
    Bạn tự chế thì có thể vui hơn và hay hơn nhưng chi phí cũng phải vài lít đấy ) mà chưa chắc nó đã hoạt động tốt

Comment

• hic! vau la cai ups cung khong phai la song sin sao may bac. hen gi thay cai bien ap co tí xiu'. bo luu dien gi may chi chay dc may thu dc. đến ca cái bóng đèn 40w o nhà cung khong chay được. bùn ghê nhỉ ??? mấy pro cho e hoi thử nếu mình quấn lại tăng-phô đèn 40w có dùng dc bằng ubs không ? với tần số cao mình chỉ cần quấn ít vòng thôi.... thêm cái rơ le điều khiển nữa. bình thường thì chạy điện lưới 50Hz dùng tăng-phô bình thường. khi nao cúp điện thì bật ups lên >>>>> đóng role lại vào dòng tần số cao đi wa tăng-phô tự chế và ngắt tăng phô cũ ra khỏi mạch........ vậy có khả thi không mấy bác !!!!! em mới độ lại con ups định dùng thắp sáng vậy mà cũng không xong nữa ... rõ chán !!!!!!! chẵng lẽ phải đi thay tăng phô điện tử ?????
      Mail :

Comment

• Tăng phô điện tử có 25k thui à! Thay luôn tăng phô cơ dùng hay và tiết kiệm điện hơn đó bạn!

Comment

• ah! tăng phô điện tử dùng với mọi tần số luôn đúng không bác ????
          Mail :

Comment

• Nguyên văn bởi lckinhen Xem bài viết
            ah! tăng phô điện tử dùng với mọi tần số luôn đúng không bác ????
            tần số quá cao coi chừng die mấy con di ốt chỉnh lưu

Comment

• thank nhe! dao nay thấy diễn đàn vắng khách nhỉ??? ít post bài ghê !
              Mail :

Comment

• Nguyên văn bởi nquoccdt Xem bài viết
                Ban cu go con diod ra kiem tra di. No bj chap roi. May con diod trong nguon ATX do ko chju noi cai bong den 20w dau. Ban phaj dung con FR306 mac song song moi chju noj
                cảm ơn bác.Em kiểm tra thử thì đúng là die em diot thật.Em thay tạm bằng 2 cặp FRxxx nối song song thì chạy tốt (tại chưa mua được mấy thằng diode bự hơn)
                Tiện đây cho em hỏi vài câu ngoài luồng tí:giờ em muốn tăng công suất lên khoảng 500W thì có cách nào không.Em định thay Z44 bằng irf3205.có bác nào giúp em không.Em vẫn kết BAX hơn là biến áp thường.Cảm ơn các bác

Comment

• ko BAX chỉ nhẽ dùng BAT.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                  Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
                    Làm theo mạch dưới đây:

Sơ đồ trên rất ít linh kiện, các bạn dễ thực hiện thành công và cũng tránh phải đóng học phí quá cao dễ nản lòng hơn nữa cho các bạn mới làm quen với kỹ thuật swich TL494 rất thông dụng và rẻ tiền.

Một số điều chú ý:
                    - Biến áp trong ảnh là dùng từ nguồn máy tính cũ, tuy nhiên cần phải xác định đúng đầu sơ cấp để đấu vào, điểm giửa cuộn sơ cấp là dây dài ló ra như cái “vòi voi” còn hai đầu để đấu vào cực D của IRFZ44 là 2 đầu ra +-5v của biến áp . chú ý hình vẽ có thể ko đúng trong trường hợp của bạn
                    - Đầu ra khoảng 130v-150v (phía bên kia của biến áp) nên trong mạch ra có lắp bộ nhân 2 điện áp , mạch này chưa có lắp điện trở xả dòng tụ nên thận trọng kẻo bị điện giật, mặc dù đã dừng chạy . Bạn có thể lắp giũa + và - địên trở 470k để xả tụ
                    - Nếu quấn lại biến áp thì theo tỉ lệ 1:1:20 (10v:10V:200v) dây sơ cấp 1mm dây thứ cấp 0.4mm, quấn thứ cấp phải lót giấy cách điện giũa các lớp với nhau. Giũa sơ cấp và thứ cấp cũng cần cách điện tốt lúc này không dùng tụ nhân áp nữa mà dùng cầu 4 diod + tụ lọc
                    - Nếu dùng thắp đèn compac thì dòng ácquy tiêu thụ khoảng 1,4-1,5a không cần phải tản nhiệt ( nhưng nếu tải công suất lớn hơn thì phải có tản nhiệt tốt (nếu lắp tản nhiệt chung cho 2 bóng công suất IRF cần phải cách ly qua lớp lót (không được để 2 bóng cùng tiếp xúc với nhôm tản nhiệt)

Mạch in

Lắp ráp:

Chạy thử:

Chú ý: Mạch này chỉ cấp cho tải có thể chạy nguồn một chiều ví dụ như đèn compac, tivi, máy tính, đầu đĩa và đầu thu vệ tinh dùng nguồn xung! Không dùng được cho tải cảm hoặc các đầu thu dùng biến áp 50Hz để hạ thế!
                    cho em hỏi nếu quấn biến áp thì U ra xoay chiều là bao nhiêu và khi lắp điôt+tụ lọc là bao nhiêu?
                    Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                    Keep moving forward...

Comment

• em dùng IN5408 được không?
                      Keep moving forward...

Comment

• Không được ! Vì 1N5408 không chịu được tần số BAX sử dụng.

Comment

• cho em hỏi tụ 1n là tụ gì?
                          Keep moving forward...

Comment

• nếu tự cuốn biến áp thì em cắm luôn vào tivi được không?
                            Keep moving forward...

Comment

• giúp em với!!!!!!!
                              Keep moving forward...

Comment

• Thớt rắt vui nhưng toàn câu hỏi chuối không buồn trả lời ................... bác mod thẻ vàng em cũng dc ...nhưng ko thể chịu dc .
                                Phân phối kim thu sét ....thiết bị chống sét lan truyền,phụ kiện

Comment

Về tác giả

Collapse

tansy Tìm hiểu thêm về tansy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X