Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12 to 220v 40w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Khổ thế đấy bác a.mag tjếng là ở nd nhưng e ở vùng quê mà (gjao thuỷ).mua gì e toàn nhờ ng mua rồi mag về cho chứ đi xe lên rẻ cũng mất 40k tjền xe (gần bằng 3 em 3205 rùj 14k/e loaj tốt ở đó mà).thú thực là e cũng k bjt nó tốt xấu ra sao.nhìn thì zin hơn e z44 e mua 9k ở đó.cuối tuần thằng bạn về e lại nhờ mua hộ thôi.đag băn khoăn gjữa z44 và 3205.nếu csuất đạt khoảng gần 500w thì e tjến hành băm xung cho e nó.bác có cách nào kiểm tra 3205 của e xem nó tốt hay k ?e cũng mua ở chợ rồng mà.@bác ở khu nào nb thế

Comment

• Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
      Khổ thế đấy bác a.mag tjếng là ở nd nhưng e ở vùng quê mà (gjao thuỷ).mua gì e toàn nhờ ng mua rồi mag về cho chứ đi xe lên rẻ cũng mất 40k tjền xe (gần bằng 3 em 3205 rùj 14k/e loaj tốt ở đó mà).thú thực là e cũng k bjt nó tốt xấu ra sao.nhìn thì zin hơn e z44 e mua 9k ở đó.cuối tuần thằng bạn về e lại nhờ mua hộ thôi.đag băn khoăn gjữa z44 và 3205.nếu csuất đạt khoảng gần 500w thì e tjến hành băm xung cho e nó.bác có cách nào kiểm tra 3205 của e xem nó tốt hay k ?e cũng mua ở chợ rồng mà.@bác ở khu nào nb thế
      quên mất cái mạch bác nói bác lắp thế nào.thôg số lih kiện ra sao

Comment

• Em thấy bác viethung94 viết ở đầu luồng là dùng 2 đầu +-5v của biến áp để nốt với chân D của FET.Vậy cho em hỏi là có thể dùng đồng hồ đo điện (dùng thang đo điện 1 chiều) để xác định các chân đó được không (đo trực tiếp từ mạch nguồn của vi tính lúc chwa tháo biến áp ra khỏi mạch ý ạ)? và theo em đoán thì có phải là cục biến áp đó sẽ có 1 chân +12v , 1 chân -12v , 2 chân +5v (sau này mình nối chúng với nhau ) và 2 chân -5v phải không ạ? Tại vì em thấy mọi người sử dụng chân +-5v ở đầu ra mà dùng tới 4 chân (2 chân cạnh nhau nối với nhau) còn 2 chân còn lại (chắc là +-12v) thì bỏ không? Mong ai đó có thể nói rõ 1 chút chút cho em hiểu được ko ạ!
        Last edited by namddh; 26-11-2010, 18:10.

Comment

• Cám ơn viethung94

Theo mạch của Bạn mình còn thiếu cái biến áp trong nguồn máy tính, vì đắt quá.
          Mình có thể thay thế bằng loại nào được nhỉ (liệt kê cho mình một số loại nhé vì điện tử mình không rành lắm, nhưng mình muốn tự tay làm một cái phòng khi mất điện thôi)

Cám ơn viethung94

Comment

• BAX của nguồn máy tính thì bạn đừng mua mới làm gì,bạn ra hàng sắt vụn hoặc tiệm sửa máy tính hỏi mua nguồn hỏng giá hơn trục ngin thôi bạn ạ.hoặc bạn cho địa chỉ mình tặng bạn 1 chú BaX .

Comment

• Kiểm tra chất lượng MOSFET

Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
              @viethung94
              em không biết bác làm thế nào chứ em quấn lại BAX như bác hướng dẫn em thay 2 2 em z44 bằng 2 em irf3205 nhưng công suất chỉ khoảng 75W.
              Em lại tiếp tục thử bỏ 3205 ra và thay bằng 4 em Z44 thì thấy công suất khoảng gần 100W.Điều đó chứng tỏ FET yếu chứ không phải BAX đúng không bác.Nhưng do khi thử em làm đầu vào 12 từ acquy chập chờn nên nó die lun 1 em Z44.Bực quá lại phang 4 em IRF540 vào thì thấy nó cũng sáng hơn 2 em 3205 như em đã dùng.Điều này là sao hả bác ko lẽ 2 em IRF3205 của em không ăn được 4 em Z44 thậm chí là 4 em IRF540 nữa.Đây là lần đầu tiên em sờ vào mấy em mosfet nên chưa biết gì.Mong bác chỉ giáo giúp
              Lần này em định mua 8 em IRF3205 để chạy vì em mới kiếm dc con BAX E54 khá bự nên em muốn nhờ các bác tư vấn.Từ ngày thử nâng cao công suất mạch này đến giờ em bị ngỏm mất mấy em FET rồi.Money thì cũng tiếc nhưng công đi mua còn tiếc hơn (mua cách nhà 60KM mà)
              cảm ơn các bác
              Chú ý chú ý:
              Cách kiểm tra MOSFET xem hàng rởm hay hàng tốt như sau: Dùng 1 acquy 12V, 1 điện trở cỡ 4,7k, 1 bóng đèn pha xe máy 12V-35W đấu // hai râu với nhau thành 75W. Chân S nối với cực âm của acquy, chân G qua trở 4,7k lên + AQ, chân D qua bóng đèn nối + AQ thì đèn sáng, FET không nóng là tốt (không cần gắn tỏa nhiệt, với FET chịu dòng vài chục A). Nếu bốc khói là FET kém chất lượng không dùng được. Lúc này đo Uds (cỡ mV) là tính ngay được Rds on của FET (dòng qua bóng đèn lúc này cỡ 5-6A).

Comment

• Cach kiêm tra của bác viethung94 rất hay nhưng cách đó chỉ ổn khi con mosf đó là của mình,còn khi đi mua nó đâu có cho mình kiểm tra như vậy.mình cũng đã mất oan mấy trăm k với cái bọn mosf cùi bắp rồi..........cũng tiếc cong đi mua.

Comment

• chào bạn! mình mới kiếm được bộ nguồn máy tính bị đứt cầu chì khui ra thì được những linh kiện sau, bạn xem có thể thay thế những linh kiện nào trong mạch của bạn (mình ở tỉnh lẻ nên không có điều kiện đi mua đồ ) BAX thì mình để nguyên ko quấn lại (vì ko biết quấn )
                  Tụ: 220uF 10V; 1000uF 16V; 100uF 50V; 0.47uF 50v: mỗi loại 1 con
                  470uF 200wv; 470uF 16V; 470uF 10V; 2.2uF 50v: mỗi loại 2 con
                  10uF 50V: 3 con
                  FET: CTB-34; STPR1020 CF: C4106 (2 con); YGB02C04; C5353;
                  2 con Datasheet: LM339N; S494p
                  1 con BAX to + 2 con nhỏ
                  ngoài ra còn một số linh kiện nhắt nhắt mình kiếm được nên không kể ra
                  đây là hình em nó
                  Click image for larger version

Name:	Test3_001_01_X1_0011.jpg
Views:	1
Size:	73.3 KB
ID:	1345844

tham gia diễn đàn từ lâu nhưng chỉ dừng ở đam mê thôi ko được học hành gì cả nên hỏi những câu gà bạn thông cảm nhé

Comment

• em dùng irf630 hoặc fqp630 được không??
                    Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                    Keep moving forward...

Comment

• mấy bộ nguồn máy tính mua ở đâu vậy ạ?
                      Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                      Keep moving forward...

Comment

• may bac oi cho minh hoi mach nay voi'
                        minh dag lam mach cong suat dung con TDA7294 ma no khong chay! thu nhiu lan rui' van im re!hjxhjx
                        giup minh voi nhe'....sap nop do an rui' ma mach ko chay!hihix

Comment

• Nguyên văn bởi kekea Xem bài viết
                          chào bạn! mình mới kiếm được bộ nguồn máy tính bị đứt cầu chì khui ra thì được những linh kiện sau, bạn xem có thể thay thế những linh kiện nào trong mạch của bạn (mình ở tỉnh lẻ nên không có điều kiện đi mua đồ ) BAX thì mình để nguyên ko quấn lại (vì ko biết quấn )
                          Tụ: 220uF 10V; 1000uF 16V; 100uF 50V; 0.47uF 50v: mỗi loại 1 con
                          470uF 200wv; 470uF 16V; 470uF 10V; 2.2uF 50v: mỗi loại 2 con
                          10uF 50V: 3 con
                          FET: CTB-34; STPR1020 CF: C4106 (2 con); YGB02C04; C5353;
                          2 con Datasheet: LM339N; S494p
                          1 con BAX to + 2 con nhỏ
                          ngoài ra còn một số linh kiện nhắt nhắt mình kiếm được nên không kể ra
                          đây là hình em nó
                          [ATTACH=CONFIG]26046[/ATTACH]

tham gia diễn đàn từ lâu nhưng chỉ dừng ở đam mê thôi ko được học hành gì cả nên hỏi những câu gà bạn thông cảm nhé
                          Bạn có thể dùng lại những thứ như BAX CON TO NHẤT ,2tụ to gần tấm tản nhiệt, S494p,3 con diot to 2 con gắn trên tấm tản nhiệt và 1 con nữa ở trên main đó,tụ 1000uF 16V,tụ 1n,mấy con trở 2.2k,10k,1k và kiếm lấy 2 chú mosfet nữa là bạn tha hồ chổ tài rồi........nói chung trong 1 bộ nguồn ATX gần như đầy đủ linh kiện để bạn lắp mạch nâng áp 12 to 220v 40w.....chúc bạn thành công

Comment

• Bạn ra chỗ sửa máy tính đó hỏi mua bộ nguồn cũ giá rẻ thôi,còn không thì gặp mấy bà đồng nát 25k/1 chú chạy ngon lành luôn.

Comment

• Nếu lắp đúng như sơ đồ mà không chạy thì bạn lấy một con TDA7294 mới lắp vào xem sao,mà ban lắp TDA7294 theo datashet phải không?bạn up hình lên đi.

Comment

• Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                                em dùng irf630 hoặc fqp630 được không??
                                2 con này không ổn đâu bạn ạ,bạn nên tìm loai khác thì tốt hơn

Comment

Về tác giả

Collapse

tansy Tìm hiểu thêm về tansy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X