Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12 to 220v 40w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sau chỉnh lưu phía thứ cấp, hồi tiếp về chân 1 bằng mấy con trở phân áp. Chú ý tới giá trị của chúng sao cho điện áp một chiều trôi trong dải nào đó thì áp tại chân 1 cùng chỉ trôi trong dải cho phép mà nó còn hiệu chỉnh đc. Tôi nhớ la max nhất ở chân 1 tầm 3 phẩy mấy volt gì đó.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Khi hoạt động thì điện áp chân 1 không đổi. Với 494 đo thực tế được 4.5 V. Từ cầu phân áp tính giá trị điện trở để được điện áp ra đúng yêu cầu.

Comment

• Hồi tiếp

Em thấy nếu như lấy áp phần thứ cấp về để hồi tiếp thì có vẻ cao quá với lại ko có cách ly với phần nguồn DC thì nguy hiểm lắm. Dùng trở phân áp thì ko nên đâu bác hoangdai. Với lại để phân áp để lấy tín hiệu về khoảng 3, mấy Vol thì hơi khó. Em nghiên cứu hồi chiều h. Em định hồi tiếp về từ cuộn dây nối chung với phần sơ cấp(cuộn lấy ra 12V của nguồn ATX). Trong sơ đồ em có vẽ. Em thấy vẫn chưa ổn vì khó điều chỉnh chân 1 về khoảng (0-3V). Mong các bác góp ý kiến để hoàn thiện mạch điện này

PS: Chân 1 có lẽ cho nó dao động từ 0-1V thôi các bác nhỉ?

Comment

• Chỗ con FR107 thiếu cái điện trở. Các bác cho em ý kiến đi ạ. Em đi Cafe đây

Comment

• Ngày xửa ngày xưa và bây giờ người ta vẫn làm vậy, và tôi cũng thấy thế. Ko lo chết IC đâu. Ai lại dùng thêm cuộn hồi tiếp, tốn kém quá, trở phân áp gồm 220k và 4.7k( Có thể cần tính lại) là ok.

Comment

• Bác hiểu sai ý rồi. Em lấy nguyên cái BAX của nguồn ATX nó có sẵng cuộn dây như trong hình em vẽ đó. Em muốn hồi tiếp về từ áp ở đây. Hồi tiếp như bác ko phải là là sợ hỏng IC mà em sợ nếu ko cách ly với nguồn DC thì có thể bị điện giật thôi bác ơi. Các bác xem thử em hồi tiếp như thế có đúng không ạ

Comment

• Nguyên văn bởi nquoccdt Xem bài viết
                Em thấy nếu như lấy áp phần thứ cấp về để hồi tiếp thì có vẻ cao quá với lại ko có cách ly với phần nguồn DC thì nguy hiểm lắm. Dùng trở phân áp thì ko nên đâu bác hoangdai. Với lại để phân áp để lấy tín hiệu về khoảng 3, mấy Vol thì hơi khó. Em nghiên cứu hồi chiều h. Em định hồi tiếp về từ cuộn dây nối chung với phần sơ cấp(cuộn lấy ra 12V của nguồn ATX). Trong sơ đồ em có vẽ. Em thấy vẫn chưa ổn vì khó điều chỉnh chân 1 về khoảng (0-3V). Mong các bác góp ý kiến để hoàn thiện mạch điện này

PS: Chân 1 có lẽ cho nó dao động từ 0-1V thôi các bác nhỉ?
                Để ổn định được điện áp ra một giá trị nào đó thì điện áp sau chỉnh lưu phải lớn hơn điện áp cần ổn định. Khi đó điện áp tại chân 1 luôn được giữ ổn định. Điều đó là dễ thấy khi điện áp chân 1 là điện áp lấy từ cầu phân áp của điện áp 1 chiều sau chỉnh lưu thứ cấp và điện áp thứ cấp được ổn áp. Khi đó điện áp chân 1 được giữ tại giá trị ON/OFF xung ra của TL494.
                Còn việc hồi tiếp thì dùng điện trở giá trị lớn kèm biến trở vi chỉnh để điều khiển.

Comment

• Em vẫn chưa hiểu lắm. Bác duong_act có thể vẽ phác sơ đồ hồi tiếp của bác đc ko?

Comment

• mình cúng đang cần mạch 12dc to 220ac 40w bạn có thể gửi cho mình được không mail :locdt2@gmail.com
                    ăn điện tử
                    ngủ điện tử
                    và chỉ yêu dân điện tử

Comment

• Chào
                      Nếu dùng hồi tiếp trực tiếp bằng biến trở thì sẽ không an toàn vì điện áp 315V bên thứ cấp sẽ được truyền qua sơ cấp nên gây nguy hiểm khi ta chạm tay vào. Còn hồi tiếp qua một cuộn dây khác của biến áp xung thì an toàn hơn. Tuy nhiên làm được điều này là rất khó khăn. Tôi đã làm thử mấy lần nhưng mà điện áp ra nó sai lệch trong một một khoảng lớn hơn nhiều so với cách ta làm trực tiếp.
                      Đa số các nguồn xung điều hồi tiếp gián tiếp nhưng mà áp nó cực kỳ ổn định. Đối với nguồn máy tính cơ bản thì do nó có biến áp driver nên nó cho hồi tiếp trực tiếp vì phần điện áp cao được cách ly qua biến áp driver rồi.
                      Muốn sử dụng biến áp xung của nguồn máy tính thì nhất định phải quấn thêm vòng vì nó chỉ cho ra 120V peak mà thôi. Nếu ta nhân 2 lên thì củng chỉ có 240V peak mà thôi. Trong khi đó chúng ta cần là 315V peak thì nó mới giống như khi ta sử dụng điện lưới 220VAC của mạng điện lưới. Đây là vấn đề rất quan trọng vì khi sử dụng điện áp thấp thì sẽ làm giảm tuổi thọ của bóng đèn tiết kiệm điện một cách đáng kể. Hiện tượng dể thấy nhất là đầu bóng đèn rất nhanh bị đen.
                      Đường đi khó không gì ngăn sông cách núi
                      Mà khó vì không tiền để vượt núi vượt sông

Comment

• Nguyên văn bởi nquoccdt Xem bài viết
                        Em vẫn chưa hiểu lắm. Bác duong_act có thể vẽ phác sơ đồ hồi tiếp của bác đc ko?
                        Các bạn có thể làm theo sơ đồ bên dưới.
                        Trong sơ đồ ta thấy rằng chân 1 là +Vin của 1 con OP-AMP mà theo lí thuyết thì dòng vào chân 1 = 0 (trong datashet là 3.5mA) . Điện áp trên chân 1 tầm V1 thì ta có thể tính gần đúng VDC tại đầu ra theo biểu thức sau :
                        V1/R4 = VDC/(R1 + R2 + R5 ).
                        Trong hình vẽ mình sử dụng giá trị R4=1K , V1 mình đo được là 4.5V và VDC thì là 310V rồi.
                        Từ đó suy ra : 4.5/1000 = 310 / (1000 + R2 + R5) => R2 + R5 = 58,889 ôm.
                        Mình lấy giá trị R2 = 56K và R5 là loại 20K điều chỉnh ở 2.889K. Trên thực tế có thể các thông số khác đôi chút nên ta chỉnh biến trở và chọn R2 để đầu ra là điện áp như ý muốn.
                        - Chạm tay vào điểm giữa R2 và R5 với tất cả các điểm trên mạch.
                        - Chạm tay vào +310 và tất cả các điểm trên mạch.
                        Rõ ràng rằng ta chẳng bao giờ dại gì chạm tay vào +310 khi mạch đang chạy. Còn điểm giữa R2 và R5 thì dĩ nhiên nó là đường mạch dưới bo nên chẳng dễ dàng gì sờ vào nó. Và nói chung là sản phẩm của ta đều trước sau gì cũng cho nó vào cái vỏ nào đấy và khi đó nó chỉ giật khi cầm tay vào 2 đầu ra. Mà 2 đầu đó thì hồi tiếp kiểu gì cũng giật . Yên tâm về độ an toàn.
                        PS : Con điện trở R2 nên chọn điện trở công suất tầm 1W.
                        [image]24902[/image]
                        Attached Files
                        Last edited by duong_act; 23-09-2010, 22:02.

Comment

• Thì mọi người chỉ hỏi vấn đề hồi tiếp nên mình chỉ trả lời vậy thôi. Còn có thể tùy biến mà chứ đâu phải mỗi cách ấy. Nối biến trở về mass cũng là một cách hay, khi đó nếu có sự số thì áp ra sẽ tụt xuống, vấn an toàn hơn là nó tăng lên

Comment

• cho minh hỏi dùng lõi ferit đèn hình tivi làm BAX hình xuyến duoc không bạn nhỉ
                            ?

Comment

• Thấy bác Viettien123 nói nó tới 1500W đấy. Nhưng chưa là thử .

Comment

• 1.5kW. Cũng ko phải là con số nhỏ_Hiện giờ ko còn bị mất điện nữa. Có lẽ làm ra để dành cho mùa sau.

Comment

Về tác giả

Collapse

tansy Tìm hiểu thêm về tansy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X