Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12 to 220v 40w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em mất tiền học phí nữa rồi

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
    thì đó_Áp ko tải là thế_Nhưng bác phải nhớ là áp sụt do CS cung cấp ko đủ. Chứ nếu cái BAX của bác+mạch pushpull kia mà cấp đủ CS thì chắc ko sụt nhiều như bác nói. NL ko sinh ra mà chả mất đi_Nó chỉ chuyển từ bên này sang bên kia mà thôi
    em lại phải trả thêm một ít học phí nữa rồi.Chuyện là thế này.Em quấn lại BAX theo số liệu sau:dây 0.65 quấn sơ cấp 6x2 có điểm giữa.Thứ cấp cũng dây 0.65 quấn khoảng 50-60 vòng gì đó.Em dùng đồng hồ kim mua 95k đo áp AC đầu ra được 175V khi có tải.(em chưa dùng cầu và tụ lọc).Khi thử với bóng compac 11W khoảng 20 phút (bình 12v 25Ah) thì thấy nó kêu "ét ét" tháo ra thấy 4 em 4007 mắc cầu trong bóng compac đang chuẩn bị lìa đời.Kiểm tra 2 FET nóng ran.Mặc dù trước đó em ngồi canh nhưng FET chỉ hơi ấm (có tản nhiệt mà).NHưng sao lúc nó nóng lúc lại ấm ấm rất lạ.
    Em có vài phương án khắc phục mong các bác cho ý kiến:
    1-Chỉnh lưu và lọc để đưa vào compac vậy liệu khi đó 4 con 4007 trong compac có từ giã cõi đời như anh nó không
    2-Thay 4007 bằng 4 con FR trong nguồn máy tính (cách này có thể được nhưng không tiện)
    3-Cách này các bác góp ý giúp em.Vì em muốn đầu ra là 220V AC để làm một số việc khác.Em nghĩ nếu để như cũ thì khi cắm sạc dt mấy con 4007 trong sạc cũng đi luôn thôi.Em thử tháo 1 con cầu Diot ở ngay đầu vào máy tính để chỉnh lưu thành Dc rùi cho qua Compac nhưng chưa đầy 1 phút nó sốt rất caoCÁc bác giúp em nhé
    @@VIETHUNG em thấy bác có làm vụ inventer mà bác THUCBAO gửi cho ấy.Dùng TL494 sau đó băm xung thành SINE WAve ấy.Vụ đó bác làm dến đâu rồi.Em cũng định thử nó nếu bác làm rồi thì bác giúp em nhé.có số dt liên lạc với bác thì càng tốt.Mail của em Duc.ta.van.1989@gmail.com
    Cảm ơn các bác:cafe/

Comment

• Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
      em lại phải trả thêm một ít học phí nữa rồi.Chuyện là thế này.Em quấn lại BAX theo số liệu sau:dây 0.65 quấn sơ cấp 6x2 có điểm giữa.Thứ cấp cũng dây 0.65 quấn khoảng 50-60 vòng gì đó.Em dùng đồng hồ kim mua 95k đo áp AC đầu ra được 175V khi có tải.(em chưa dùng cầu và tụ lọc).Khi thử với bóng compac 11W khoảng 20 phút (bình 12v 25Ah) thì thấy nó kêu "ét ét" tháo ra thấy 4 em 4007 mắc cầu trong bóng compac đang chuẩn bị lìa đời.Kiểm tra 2 FET nóng ran.Mặc dù trước đó em ngồi canh nhưng FET chỉ hơi ấm (có tản nhiệt mà).NHưng sao lúc nó nóng lúc lại ấm ấm rất lạ.
      Em có vài phương án khắc phục mong các bác cho ý kiến:
      1-Chỉnh lưu và lọc để đưa vào compac vậy liệu khi đó 4 con 4007 trong compac có từ giã cõi đời như anh nó không
      2-Thay 4007 bằng 4 con FR trong nguồn máy tính (cách này có thể được nhưng không tiện)
      3-Cách này các bác góp ý giúp em.Vì em muốn đầu ra là 220V AC để làm một số việc khác.Em nghĩ nếu để như cũ thì khi cắm sạc dt mấy con 4007 trong sạc cũng đi luôn thôi.Em thử tháo 1 con cầu Diot ở ngay đầu vào máy tính để chỉnh lưu thành Dc rùi cho qua Compac nhưng chưa đầy 1 phút nó sốt rất caoCÁc bác giúp em nhé
      @@VIETHUNG em thấy bác có làm vụ inventer mà bác THUCBAO gửi cho ấy.Dùng TL494 sau đó băm xung thành SINE WAve ấy.Vụ đó bác làm dến đâu rồi.Em cũng định thử nó nếu bác làm rồi thì bác giúp em nhé.có số dt liên lạc với bác thì càng tốt.Mail của em Duc.ta.van.1989@gmail.com
      Cảm ơn các bác:cafe/
      Trong mạch mình vẽ ở đầu luồng đã có cầu nắn + tụ hết rồi! Đầu ra của mạch là điện áp DC dùng cấp cho các mạch dùng nguồn xung như sạc điện thoại, bóng compac, đầu DVD, tivi............ cớ sao bạn bỏ cầu nắn đi làm gì? Bạn bỏ đi thì xung gần 50KHz oánh thẳng vào 4 em diot nắn dòng 4007 trong bóng nên chúng nó die là phải!

Comment

• Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
        Trong mạch mình vẽ ở đầu luồng đã có cầu nắn + tụ hết rồi! Đầu ra của mạch là điện áp DC dùng cấp cho các mạch dùng nguồn xung như sạc điện thoại, bóng compac, đầu DVD, tivi............ cớ sao bạn bỏ cầu nắn đi làm gì? Bạn bỏ đi thì xung gần 50KHz oánh thẳng vào 4 em diot nắn dòng 4007 trong bóng nên chúng nó die là phải!
        Đỏ đỏ .
        Mấy con diode trong mạch của bác là mấy con Fast Recovery hoạt động ở tần số cao (Diode xung) ,mấy con 1N4007 1N4001 (đâu có phải) .Mà lo mạch của taduc chả sốt cao , Bạn thay mấy con FR107 trong nguồn vi tính chạy tốt với sạc dt không hề gì ,nhưng nếu chạy bóng compac 50W trở lên là FR107 bắt đầu sốt rồi đấy ,lên tầm trăm W là sẽ có con IRFxxx đi theo cặp FR107 này.
        Phân phối kim thu sét ....thiết bị chống sét lan truyền,phụ kiện

Comment

• Các bạn làm như mình nhé, đảm bảo khoảng 100W chạy tốt: Mình dùng 4 diod xung loại FR306 (3A-600V) mắc song song 2 con với nhau là OK thôi. Mình đã làm chạy thành công TV 75W+ bóng đèn compac+ Sạc điện thoại chạy cùng 1 lúc bình thường. Mình dùng bình Accu xe máy thôi
          Bạn cũng nên chú ý mắc nối tiếp BAX với 1 cầu chì loại lớn cho an toàn, ko cần phải ngồi canh chừng mạch làm chi đâu
          Còn đây là sp của mình: ( cái này trước đây mình dùng 2 DIOD thôi thiết kế sẵng bo mạch cho 4diod và 4 FET luôn để khi cần thì nâng công suất, nhưng mình thấy 2FET là đủ rồi)
          Attached Files

Comment

• Sao ko dùng loại cầu lớn hơn 1 chút, bắt bằng đầu bọp cho chắc.Ko thì hàn luôn vào mạch cho tốt.Biến áp bạn ko quấn lại mà xơi luôn ah?

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
            Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Bạn nói "cầu" là cầu chì hả? Cái cầu chì trong mạch mình ko nhỏ đâu! Cầu chì nhỏ nó nổ liền khi bị ngắn mạch, không thì nó nóng lắm. Cầu chì đó mình chế lại bằng thay sợi "tóc" trong cầu chì bằng dây điện lớn hơn, đảm bảo an toàn, nhỏ gọn, và ko bị nóng...
              Còn cái biến áp ko cần phải quấn lại đâu, cứ để y chang thế đấu vào là chạy tốt. Mình làm vài cái rồi, đều OK hết

Comment

• Bạn chú ý dây điện nối vào acquy của bạn bé quá đó! Tải dòng vài chục A bé thế không ổn đâu! Dây càng ngắn càng tốt!
                Xem ra cái này cũng ngon bổ rẻ phết nhỉ! May mà có vài cái hình của các bạn không thì người ta lại bảo mình nói điêu này nọ! Thank!

Comment

• 4 hình đầu là inverter 50w/100w tùy vào cách quấn dây(mạch 40k chưa biến áp và sò), co cả sơ đồ, bạn donw hinh ve coi cho rõ
                  hình sau mà inverter 20w của TQ (giá 30k)
                  Attached Files
                  TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                  092 2838 712 --->>

Comment

• Cầu là cầu đấu dây ấy chứ ai nói cầu chì làm chi

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Nguyên văn bởi nquoccdt Xem bài viết
                      Các bạn làm như mình nhé, đảm bảo khoảng 100W chạy tốt: Mình dùng 4 diod xung loại FR306 (3A-600V) mắc song song 2 con với nhau là OK thôi. Mình đã làm chạy thành công TV 75W+ bóng đèn compac+ Sạc điện thoại chạy cùng 1 lúc bình thường. Mình dùng bình Accu xe máy thôi
                      Bạn cũng nên chú ý mắc nối tiếp BAX với 1 cầu chì loại lớn cho an toàn, ko cần phải ngồi canh chừng mạch làm chi đâu
                      Còn đây là sp của mình: ( cái này trước đây mình dùng 2 DIOD thôi thiết kế sẵng bo mạch cho 4diod và 4 FET luôn để khi cần thì nâng công suất, nhưng mình thấy 2FET là đủ rồi)
                      mạch này tổng chi phí hết bao nhiêu vậy?
                      Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                      Keep moving forward...

Comment

• Mình làm hết khoảng 50K vì toàn là linh kiện tận dụng từ phế liệu thôi!

Mình là SV ở Đà Nẵng (Quảng Nam) Nếu bác nào ở gần có nhu cầu (hoặc giới thiệu cho người thân biết) mình làm cho ~ 90K/ 1 cái mạch Đủ tiền Cafe thôi!
                        Giá đó chắc cũng ko đắt, mà mạch cũng ứng dụng đc nhiều. Đến mùa mưa bão rồi, hay cúp điện lắm đó. hihi
                        Last edited by nquoccdt; 31-10-2010, 10:54.

Comment

• cái màu xanh xanh trong mạch là cái gì vậy?
                          Keep moving forward...

Comment

• anh ở đâu vậy ạ?
                            Keep moving forward...

Comment

• :-s :-s :-s :-s :-s :-s :-s :-s

Comment

• em không có tấm đồng để làm mạch in vậy em lấy tấm khác được không?anh làm mạch in kiểu gì vậy?hướng dẫn cho em với?
                                Keep moving forward...

Comment

Về tác giả

Collapse

tansy Tìm hiểu thêm về tansy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X