Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi ngoclinh_xl Xem bài viết
    liệu có lõi BAX đạt khoảng 5000W đến 10000W đang bán trên thị trường(kể cả nước ngoài) không nhỉ?
    Bạn nào biết chỉ mình với. mình đang làm đề tài. áp ra khoảng 400v đến 500v một chiều.
    Cái này trong topic có nói mà. Thông thường người ta ghép từ các biến áp nhỏ lại thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
      o..la..la...anh e rất sẵn lòng giúp bạn. nhưng trước hết bạn hãy show cái dàn acquy khủng mà bạn định cho chạy cái 10000w xem rồi anh em chỉ tiếp.
      mình dùng điện 220 xoay chiều rồi chuyển qua 1 chiều. sau đó chuyển qua điện áp khoảng 400-700V 1 chiều bạn ạ. rất mong các bạn giúp đỡ.

Nguyên văn bởi kkkk Xem bài viết
      Cái này trong topic có nói mà. Thông thường người ta ghép từ các biến áp nhỏ lại thôi.
      có lẽ mình chưa đọc hết topic do nhiều page quá.

mình định đổi điện áp như thế để thắp sáng bóng cao áp 1000w, vì thắp sáng nhiều bóng cho nên cần công suất lớn. nếu phải ghép các biến áp xung nhỏ lại với nhau để đạt công suất đúng yêu cầu trên chắc phải hơn chục cái cũng nên. Mà Việt Nam mình có chỗ nào bán BAX không nhỉ? Liệu người ta có sản xuất BAX công suất lớn như yêu cầu trên không các bạn?
      Last edited by ngoclinh_xl; 10-07-2011, 23:24.

Comment

• Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
        anh hai_nt ơi,chân 3 của 494 để làm gì thế ạ?em không dùng được không
        Chân số 3 là chân Feedback mình thường nối với chân số 2 thông qua một con tụ 103 và điện trở 22k (nối tiếp), mình thấy người ta nói làm như thế thì đường hồi tiếp áp về trên bộ so sánh ở chân 1, 2 sẽ tốt hơn. tốt nhất bạn cứ nối chân 3 với chân 2 như mạch của mình, cũng đâu có gì phức tạp đâu.

Comment

mình định đổi điện áp như thế để thắp sáng bóng cao áp 1000w, vì thắp sáng nhiều bóng cho nên cần công suất lớn. nếu phải ghép các biến áp xung nhỏ lại với nhau để đạt công suất đúng yêu cầu trên chắc phải hơn chục cái cũng nên. Mà Việt Nam mình có chỗ nào bán BAX không nhỉ? Liệu người ta có sản xuất BAX công suất lớn như yêu cầu trên không các bạn?
          ủa, thắp bóng cao áp thì cần gì yêu cầu phức tạp thế nhỉ, muốn điện áp 500V một chiều trong khi đầu vào là 220V xoay chiều thì ko khó.
          giải pháp thế này xem ổn ko nhé:
          220V xoay chiều -->> biến áp sắt từ -->> 500V 1 xoay chiều -->> cầu chỉnh lưu -->> 500V 1 chiều. cách này chắc đơn giản hơn rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi hoasua_2005 Xem bài viết
            ủa, thắp bóng cao áp thì cần gì yêu cầu phức tạp thế nhỉ, muốn điện áp 500V một chiều trong khi đầu vào là 220V xoay chiều thì ko khó.
            giải pháp thế này xem ổn ko nhé:
            220V xoay chiều -->> biến áp sắt từ -->> 500V 1 xoay chiều -->> cầu chỉnh lưu -->> 500V 1 chiều. cách này chắc đơn giản hơn rồi.

đúng thế! cách này đơn giản hơn. mình biết nó. nhưng nó cho hiệu suất thấp, giá thành 1 cục biến áp săt từ cung cấp 1000W cho 1 bóng khá cao. cách mình trình bày tui phức tạp nhưng hiệu suất cao hơn và giá cả hoàn thành ít hơn.

Comment

• Cách này hay hơn nè_Dùng chỉnh lưu nhân đôi điện áp là ok.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
              Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                Cách này hay hơn nè_Dùng chỉnh lưu nhân đôi điện áp là ok.
                Bạn cho mình sơ đồ cụ thể dc ko?

Comment

Cách này hay hơn nè_Dùng chỉnh lưu nhân đôi điện áp là ok.
                  Cái này thì lại xấp xỉ 600V

Comment

• Thêm cái tải vào thì 600 sao nổi

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Thêm cái tải vào thì 600 sao nổi
                      Bác hoangdai có phiên bản mới cho SIN INV chưa?
                      Mình đang làm cái mạch kích cầu H mà không cần IR2110 đây. tại chỗ mình không thể kiếm ra con này cũng như họ của nó (mình đặt các cửa hàng điện tử mà họ nói không có - chán thật).
                      Mình làm Sin chưa được, chán quá làm xung vuông có deadtime (dùng chú 494 để kích cầu H), chạy quạt thấy cũng được.
                      Mà còn cái vụ BAX cũng khó phết, không làm tốt hiệu suất thấp. nay mình làm theo một bạn dùng BA sắt, nâng tần số kích lên khoảng 2kHz rồi lọc cho ra DC, thấy hiệu suất rất cao DC=>DC đạt hiệu suất trên 80%.

Comment

• Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
                        Bác hoangdai có phiên bản mới cho SIN INV chưa?
                        Mình đang làm cái mạch kích cầu H mà không cần IR2110 đây. tại chỗ mình không thể kiếm ra con này cũng như họ của nó (mình đặt các cửa hàng điện tử mà họ nói không có - chán thật).
                        Mình làm Sin chưa được, chán quá làm xung vuông có deadtime (dùng chú 494 để kích cầu H), chạy quạt thấy cũng được.
                        Mà còn cái vụ BAX cũng khó phết, không làm tốt hiệu suất thấp. nay mình làm theo một bạn dùng BA sắt, nâng tần số kích lên khoảng 2kHz rồi lọc cho ra DC, thấy hiệu suất rất cao DC=>DC đạt hiệu suất trên 80%.
                        anh hai_nt cho em xin mạch cầu H dùng tl494 đc ko ạ?

Comment

Bạn cho mình sơ đồ cụ thể dc ko?
                          tùy theo tải mà bạn chọn diode và tụ cho thích hợp. tụ có áp chịu đựng trên 400v nha bạn. vì tải của bạn quá lớn nên mình nghĩ bạn phải dùng tụ bằng bắp chân mới đủ . tụ này bạn mua hàng rã từ biến tần. có loại 2200mF/450v. vì tụ lớn nên bạn nhớ lắp mạch trễ hạn chế dòng nạp cho tụ qua trở khoảng vài giây rồi mới đống khởi động từ thông mạch hoàn toàn

Comment

• Nguyên văn bởi 12346789 Xem bài viết
                            anh hai_nt cho em xin mạch cầu H dùng tl494 đc ko ạ?
                            Đợi mình nghiên cứu xong cái mạch kích cầu H không cần IR2110 rồi mình vẽ và post lên một thể nhé.

Comment

• vâng, cam ơn a trứơc

Comment

• Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
                                Đợi mình nghiên cứu xong cái mạch kích cầu H không cần IR2110 rồi mình vẽ và post lên một thể nhé.
                                Có cái này mình ngâm rồi, trước ir cũng hy sinh nhiều, nên dừng lại, không làm pic sine nữa, chuyển qua TDS, còn để thay thế ir thì bạn có thể dùng tlp250, giá rẻ hơn IR nhưng lại dùng 4 con, bù lại nó an toàn hơn con IR. Nếu bạn có cách nào khác, đảm bảo, giá rẻ thì quá tốt.
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X