Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi pk178 Xem bài viết
    Nếu hàn đế cho IR2110 thì cần gì phải nối đầu mỏ hàn xuống đất nhỉ, mà khi hàn thì chẳng ai dại gì mà vừa cắm điện vừa hàn .

Cứ hàn xong rồi chạm đất cho cái mạch 1 cái chắc là ok :d
    Thì đang nói là nói con mốt sờ phét mà. Chứ hàn con đế mà chết được chắc hàn hồ quang

Comment

Ngồi nghĩ mãi chả bit tại sao IR2110 lại ngỏm. Lúc đầu tưởng chân 3 ko cấp áp >5V nhưng sau nhìn kĩ datasheet thấy tới hẳn 25V. Thế là ko còn lí do gì mà nó chết, thật đơn giản là nó ko muốn sống. Ta đi ngủ. Mai tính tiếp

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
      Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
        Mình đo đạc thực thế rồi. Thấy PWM chuyển được từ 0 % đến 100%. Hôm qua thử điều khiển 2 con MOS thì thấy PWM tăng dần từ 0 % lên thì bình thường mos hơi ấm điện áp ra tăng theo. Đến khi vượt 50 % thấy áp ra sụt mạnh và 2 con mos nóng như điên. Không hiểu tại sao khi xung PWM vẫn có mà áp ra thì không. Mãi sau mới nghĩ ra

Để lúc nào tui post cái hình mà xem. Giờ phải chép tiểu luận phờ râu trê nên để sau vậy. Suốt ngày tiểu luận không còn thời gian mà làm gì nữa Ức chế quá.
        Trong datasheet nói rõ là nó có 2 mode, phụ thuộc vào mức trên chân DTC. Khi chân DTC =0, dùng điều khiển 1 ngõ ra thì nó tới 100%, VI=1 dùng 2 ngõ ra với Duty tối đa 45%. Bạn dùng mode ngõ ra đơn để kích 2 con thì tất nhiên là nó đứt rồi.
        Bác bảo BJT nhanh hơn MOSFET thì bác xem lại có con IC TTL nào chạy tới hàng GHz như chip mos như CPU máy tính, chip VGA, RAM... không ? Bác xem con BLF này, nó dùng trong máy phát RF đó, có thỏa mãn yêu cầu không( trên 100Mhz). Còn đơn giản như con 2n7000 cũng vài chục Mhz, tối đa hàng trăm Mhz, dễ tìm, nhưng không phổ biến bằng BJT (chẳng hạn con C3355 có tần số vài Ghz).
        Chẳng qua vì những con BJT dễ làm việc dạng khuếch đại hơn, dễ chế tạo dạng rời đạt tần số cao. Còn FET thì nếu muốn vậy phải tích hợp tầng kích vào. Chưa có con BJT nào nhanh hơn FET ở cùng điều kiện áp/dòng. BJT chỉ tốt hơn FET khi làm việc áp cao, do công nghệ chưa cho phép chế tạo FET chịu áo cao có Rdson nhỏ. Do đó họ dùng 1 con lai : IGBT có ưu điểm tổn hao thấp, chịu áp cao, và tốc độ tương đối.
        Bạn nên có cái nhìn tổng quát hơn, không nên qui kết tất cả vào những gì mình biết.
        Brs,
        Attached Files
        Last edited by GA_CN; 07-07-2010, 09:57.

Comment

Nguyên văn bởi GA_CN Xem bài viết
          Trong datasheet nói rõ là nó có 2 mode, phụ thuộc vào mức trên chân DTC. Khi chân DTC =0, dùng điều khiển 1 ngõ ra thì nó tới 100%, VI=1 dùng 2 ngõ ra với Duty tối đa 45%. Bạn dùng mode ngõ ra đơn để kích 2 con thì tất nhiên là nó đứt rồi.
          Bác bảo BJT nhanh hơn MOSFET thì bác xem lại có con IC TTL nào chạy tới hàng GHz như chip mos như CPU máy tính, chip VGA, RAM... không ? Bác xem con BLF này, nó dùng trong máy phát RF đó, có thỏa mãn yêu cầu không( trên 100Mhz). Còn đơn giản như con 2n7000 cũng vài chục Mhz, tối đa hàng trăm Mhz, dễ tìm, nhưng không phổ biến bằng BJT (chẳng hạn con C3355 có tần số vài Ghz).
          Chẳng qua vì những con BJT dễ làm việc dạng khuếch đại hơn, dễ chế tạo dạng rời đạt tần số cao. Còn FET thì nếu muốn vậy phải tích hợp tầng kích vào. Chưa có con BJT nào nhanh hơn FET ở cùng điều kiện áp/dòng. BJT chỉ tốt hơn FET khi làm việc áp cao, do công nghệ chưa cho phép chế tạo FET chịu áo cao có Rdson nhỏ. Do đó họ dùng 1 con lai : IGBT có ưu điểm tổn hao thấp, chịu áp cao, và tốc độ tương đối.
          Bạn nên có cái nhìn tổng quát hơn, không nên qui kết tất cả vào những gì mình biết.
          Brs,
          Hoan hô! Thế là ổn! Vậy mà có người còn nói TL494 kích FET bị trùng dẫn Cuối cùng cũng chỉ là do chưa nghiên cứu kĩ nó mà đã đem ứng dụng. Tội quá mất tiền sò,,,,,, bạn ơi bây giờ nghiên cứu chưa muộn đâu, TL494 ứng dụng rộng rãi trong nguồn xung và inverter lắm. Chẳng có lý gì lại trùng dẫn ở đây cả! Vậy thì cái chân DTC của nó để làm gì?
          Last edited by viethung94; 07-07-2010, 10:14.

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
            Đương nhiên là hàn ko có cấp nguồn cho mạch rồi. Tự dưng ấm ấm rồi nóng bừng bừng rồi chết hẳn. Chả hiểu tại sao nữa. Chắc số nó chỉ có thế, mà con này ở hp đâu có dễ kiếm đâu chứ, hàng robocon dùng lại đấy. Đúng là số đen. Bác duong_act có cái mạch nào dùng driver 2110 nogn cho em xin, ngồi mày mò mãi toàn mất phí nhiều quá. Theo bác cái cầu mà viethung post lên liệu ăn thua ko? Tại vì mình mất 1 chú IR2110 nên chưa test có tải nặng đc. Đau quá.
            Việt Hưng có poss cái cầu nào đâu nhỉ??

Chuyện mấy con IC thì mình cũng sợ mỏ hàng xung lắm, toàn dùng mỏ đót không thì dùng đế cắm để sau khi hàn đế thì cắm IC vào, Làm như thế vừa tiện cho việc đo đạc, điều chỉnh từng phần vừa lợi cho IC đỡ chết do xung áp, tĩnh điện và nhiệt. Lâu lâu bí IC thì lại nhỏ luôn ra cắm sang mạch khác cũng nhanh

Comment

Nguyên văn bởi GA_CN Xem bài viết
              Brs,
              Chíp máy tính là nó nhân CPU Mutiplier (hệ số nhân ) với CPU FSB tần số nhân ). Còn tần số thì khoảng trên dưới 200MHz thôi thưa bác.
              Ví dụ Chíp Dual Core E2140 có ghi tần số là 1.6GHz nhưng khi dùng phần mềm kiểm tra bao giờ nó cũng khi chú thêm 200 X 8 Với chíp tần cao thì FSB còn thấp nữa ( tầm trên dưới 150 ) còn Multiplier khá cao.. Ram cũng vậy...

Comment

Nguyên văn bởi viethung94;
                Còn về FET. Bạn có thể sử dụng các con sau: IRFZ44V, [COLOR="Red"
                IRFZ44N[/COLOR], 85N06, 80N06, IRF1010, IRF3205......Chi tiết các con này bạn xem datasheet để biết thêm.Con 50N06 của bạn dùng để lắp thử nghiệm cũng tốt lắm chứ!
                bạn cho mình hỏi tí. Mình làm 1 bộ dùng IC 4047 chạy với 4 con IRFZ44V thì rất tốt điện áp ra đủ FED hơi ấm, sau đó mình thay bằng 4 con 50N06 thì nó ăn dòng rất lớn và đất cầu chì liên tục dây dẫn từ acqui tới nóng không chịu được
                vậy là vì sao mong bạn giải thích hộ với
                thanks
                |

Comment

Nguyên văn bởi hoangviet Xem bài viết
                  bạn cho mình hỏi tí. Mình làm 1 bộ dùng IC 4047 chạy với 4 con IRFZ44V thì rất tốt điện áp ra đủ FED hơi ấm, sau đó mình thay bằng 4 con 50N06 thì nó ăn dòng rất lớn và đất cầu chì liên tục dây dẫn từ acqui tới nóng không chịu được
                  vậy là vì sao mong bạn giải thích hộ với
                  thanks
                  Bạn đưa cái mạch mà bạn làm lên mình xem nào!

Comment

Cái sơ đồ inverter dùng 2 chú TL494 đó. Cái sơ đồ này mình có biết lâu rồi nhưng giờ thi công có vẻ bất ổn quá. Việt hưng cho mình hỏi lại là cái cầu kia bác đã chạy tốt chưa?? Chịu tải tốt ko??

Comment

Nó như thế này đây.
                      Attached Files
                      Last edited by hoangdai; 07-07-2010, 12:46.

Comment

Nhìn cào cái mạch TL của ATX nó phức tạp lắm chứ ko đơn giản như ta lắp nên chắc như vậy chất lượng của TL mới dc cao.

Comment

Ặc. Tưởng mình lắp sai nhưng vừa ngó lại cái mạch thì Pin 4 = 0 đó. PWM vẫn đạt 100%

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                            Cái sơ đồ inverter dùng 2 chú TL494 đó. Cái sơ đồ này mình có biết lâu rồi nhưng giờ thi công có vẻ bất ổn quá. Việt hưng cho mình hỏi lại là cái cầu kia bác đã chạy tốt chưa?? Chịu tải tốt ko??
                            Vừa hôm qua kiếm được 2 chú IR2110 đang thi công cái mạch này lúc nào xong sẽ poss kết quả cho ACE nhé! Sơ đồ mình poss đó không thể lấy nguyên si làm theo đâu, mình có chế biến tí xíu nhưng bạn yên tâm, Cái cầu mình giữ nguyên!

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                              Ặc. Tưởng mình lắp sai nhưng vừa ngó lại cái mạch thì Pin 4 = 0 đó. PWM vẫn đạt 100%
                              Pác chịu khó đọc tài liệu này.
                              Attached Files

Comment

Vâng_Cũng phải công nhận là mosfet puss-pull của mình nóng như điên. KO tản nhiệt là xịt ngay trong 1.5s.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X