Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
    Bạn đưa cái mạch mà bạn làm lên mình xem nào!
    mạch của mình đơn giản thế này thôi. Bạn xem hộ mình với
    |

Comment

Cái này đc rồi_ko phải bàn nhiều_Nhớ cho thêm 1 con điện trở 2.2k thoát cực G cho chắc. Mình vừa test lại trên board với TL494 thì kinh nghiệm như sau:
      Ko nên để PIN3(F.back) ko dùng, nên phân áp cỡ 1V để PWM nó, khi đó duty<50%--->Giảm nóng hẳn. Nếu mình ko phân áp chân này thì nóng thôi rồi.
      Chạy tần số <30Khz đổ lại thôi, vì BAX toàn hàng tự chế.
      Bác hưng coi lại hộ em cái thứ tự chân của BAX nguồn PC với, thứ tự 12,-12,5,-5 có lẽ sai nên khi ráp thử thấy fet nóng quá
      Đây các bác hãy coi cái này:
      Attached Files
      Last edited by hoangdai; 07-07-2010, 13:42.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
      Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
        Cái này đc rồi_ko phải bàn nhiều_Nhớ cho thêm 1 con điện trở 2.2k thoát cực G cho chắc. Mình vừa test lại trên board với TL494 thì kinh nghiệm như sau:
        Ko nên để PIN3(F.back) ko dùng, nên phân áp cỡ 1V để PWM nó, khi đó duty<50%--->Giảm nóng hẳn. Nếu mình ko phân áp chân này thì nóng thôi rồi.
        Bác hưng coi lại hộ em cái thứ tự chân của BAX nguồn PC với, thứ tự 12,-12,5,-5 có lẽ sai nên khi ráp thử thấy fet nóng quá
        Mình cho hẳn điện trở 440 ôm từ G xuống mass ( thoát dòng nhanh ). Chân 3 dùng biến trở để điều chỉnh độ rộng ( điều chỉnh dc từ 0 đến 100 luôn ) Khi PWM < 50 % 2 con mos mát mẻ ko có gì còn > 50 thì sao các bác biết rồi đấy.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
          Mình cho hẳn điện trở 440 ôm từ G xuống mass ( thoát dòng nhanh ). Chân 3 dùng biến trở để điều chỉnh độ rộng ( điều chỉnh dc từ 0 đến 100 luôn ) Khi PWM < 50 % 2 con mos mát mẻ ko có gì còn > 50 thì sao các bác biết rồi đấy.
          mosfet nóng, chết khi độ rộng xung trên 50% là do TL494 chưa chạy đúng chế độ, Pác nghiên cứu kỹ tài liệu tôi gửi, thiết kế mạch lại cho đạt yêu cầu. Mạch tôi làm với biến áp tự quấn 100% chân 3 bỏ trống luôn, FET dùng sò CEB 6030 tháo từ main máy tính cũ vẫn kéo tivi 21'' mà không dùng tản nhiệt luôn, vẫn mát te. À quên, hôm nọ mua mấy con 80N06 ở chợ trời về cắm vào bật công tắc có tải nhỏ thì không sao nhưng cũng thấy nóng, tải nặng thì ....đoàng ==> xong! tìm hiểu mãi mới biết nguyên nhân là do FET rởm, Khi nạp dương cho G thì nó không bão hòa mà còn điện trở độ 80 ôm ( đáng lẽ phải 0 ôm), thế là tải lớn FET về với tiên tổ. Hoảng quá lấy chỗ FET vừa mua còn dư ra kiểm tra thì ôi thôi 5 con thì 4 con bị kiểu này, có một con sóng sót lắp vào chạy te te ===> chán.

Mà pác chú ý tới con Rgs nhé! Nếu pác quá chú ý tới xả dòng nhanh quá mà hạ trị số nó xuống thấp thì FET của pác không mở hết đâu, lúc đó nó sẽ ....... đoàng!
          Last edited by viethung94; 07-07-2010, 14:50.

Comment

Thế nên trong cái sơ đồ mà em gửi vừa rồi có thêm 1 con trở nt với 1 tụ từ PIN2 về PIN3 là đã PWM<50% rồi đấy, chắc tầm 47% vì áp PIN3 lúc này là #0V. À mà bác duong_act có giải pháp gì cho việc chạy khi ko tải mạch thứ cấp ko. Nếu ko có tải thì mình mong muốn dòng ko tải sơ cấp là nhỏ nhất. Nhưng thực tế là điện trở cuộn sơ cấp rất nhỏ--> dòng ko tải đã hàng Ampe rồi, có khi phải có phản hồi để PWM thằng này khi ko tải thôi. Bác nghĩ sao.??

Comment

Ko biết bác phù thủy nó thế nào có thể post anh em chiêm ngưỡng và học hỏi đc ko? Tìa liệu bác gửi e đã có và đọc từ mấy ngày trc rồi, ko nghĩ ra đc gì thêm.

Comment

Thế nên trong cái sơ đồ mà em gửi vừa rồi có thêm 1 con trở nt với 1 tụ từ PIN2 về PIN3 là đã PWM<50% rồi đấy, chắc tầm 47% vì áp PIN3 lúc này là #0V. À mà bác duong_act có giải pháp gì cho việc chạy khi ko tải mạch thứ cấp ko. Nếu ko có tải thì mình mong muốn dòng ko tải sơ cấp là nhỏ nhất. Nhưng thực tế là điện trở cuộn sơ cấp rất nhỏ--> dòng ko tải đã hàng Ampe rồi, có khi phải có phản hồi để PWM thằng này khi ko tải thôi. Bác nghĩ sao.??
                Sao lạ vậy? Mạch mình làm khi không tải dòng là nhỏ nhất (khoảng 0.4A) làm gì có chuyện hàng ampe, nếu vậy khí có tải sẽ lên đến bao nhiêu?

Comment

Nguyên văn bởi hoangviet Xem bài viết
                  mạch của mình đơn giản thế này thôi. Bạn xem hộ mình với
                  Mạch của bạn chạy với 50N06 được. Cần bổ sung thêm Rgs khoảng 1K và giảm trị số của Rg từ 220 ôm xuống còn 10 ôm. Chú ý là khi mắc song song FET thì phải dùng Rg và Rgs riêng cho mỗi FET Không được nối gate của các FET trực tiếp lại với nhau, Hiệu ứng phân li tĩnh điện sẽ giết chết cả 2 FET. 50N06 có Rds on lớn hơn IRFZ44V một chút nên cần tỏa nhiệt tốt hơn và nếu được thì song song thêm để chạy an toàn!

Comment

Chân biến áp thì mỗi loại một khác nhau nên cũng ko nói được chắc chắn. Bạn hãy nhìn từ cái mạch ATX mà bạn tháo cái biến áp đó ra, nhìn xen các chân nào nối vào con diot nắn dòng 5V và 12V là ra ngay mà! Khi lắp mạch thì lấy cuộn 5V cho cho mạch với Rt là 10k và Ct là 1n.

Comment

Rt=10k, Ct=1nF--->F=1/(RtxCt)=100khz--> Sao nhớn vậy hả bác???Vẫn biết là khi ko tải thì sơ cấp chạy là nhẹ nhất, nhưng sao của mình nó đã ấm ấm rồi. Mệt quá đi. Nếu chỉ đơn giản như mấy cái sơ đồ đã nêu ở trên ( Bỏ trống PIN3) thì tại sao fet nóng thế nhỉ??Phải chẳng duty thực sự đã >50%??

Comment

Lấy điện áp thứ cấp hồi tiếp về chân 3 ( FEEDBACK ) . Khi không tải điện áp thứ cấp tăng cao, bác phối hợp hồi tiếp để khi đó PWM tự giảm xuống.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                          Lấy điện áp thứ cấp hồi tiếp về chân 3 ( FEEDBACK ) . Khi không tải điện áp thứ cấp tăng cao, bác phối hợp hồi tiếp để khi đó PWM tự giảm xuống.
                          Lại thích lấy áp hồi tiếp về chân 3............pó tay! Xem cái mạch ATX thì biết!

Comment

Rt=10k, Ct=1nF--->F=1/(RtxCt)=100khz--> Sao nhớn vậy hả bác???Vẫn biết là khi ko tải thì sơ cấp chạy là nhẹ nhất, nhưng sao của mình nó đã ấm ấm rồi. Mệt quá đi. Nếu chỉ đơn giản như mấy cái sơ đồ đã nêu ở trên ( Bỏ trống PIN3) thì tại sao fet nóng thế nhỉ??Phải chẳng duty thực sự đã >50%??
                            Mình lắp theo mạch này đây

Lúc không tải ăn dòng 0.3-0.4A . FET không cần tản nhiệt vẫn kéo tivi như thường, chỉ hơi âm ấm. Chân 3 bỏ trống! Có lẽ nào bạn quấn biến áp xung không tốt? Cái đó chưa thấy ai bảo dễ bao giờ!
                            Tuy tần số nó cao nhưng đối với biến áp của nguồn máy tính vẫn được. Mình có mua cái lõi chợ về quấn cho chạy tivi khoảng 30p thì sờ lõi hơi ấm ấm thôi chắc cũng được!
                            Last edited by viethung94; 08-07-2010, 23:47.

Comment

Chạy không có feedback thì không tải dòng vẫn lớn là đúng rồi, áp ngõ ra vọt lên cao.
                              Bạn cần có phản hồi để nó tự thay đổi theo tải.

Comment

Mình nhìn kĩ lại thì thấy rằng việc chọn fet rất qua trọng, nóng nhiều hay it là do Rds. Cùng mở bão hòa, cũng 1 tải, nếu Rds càng nhỏ càng tốt, mình thử chạy với IRF540 thì nóng lắm( Có Rds=0.040 Ohm--> 40 mOhm). Nhưng fet IRF 1010 thì Rds=10 mOhm, còn IRF3025 có Rds=8 mOhm. Mình đã test sơ đồ bác hưng mới đưa lên nhưng cũng chưa thấy khả quan lắm, vẫn nóng. Có lẽ mình cần sắm 1 cặp fet mới và Xem lại mạch.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X