Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bạn nên xác định dùng OPto hay biến áp cach ly đ/k IGBT để quấn BA nguồn cho phù hợp. Nếu như dùng OPTO thì nên quấn BA nguồn và theo sơ đồ sau. Còn nếu dùng biến ap cách ly thì bạn có thể dùng nguồn là nguồn BA thường vì nó không cần nhiều nguồn ra.
    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
      Bạn nên xác định dùng OPto hay biến áp cach ly đ/k IGBT để quấn BA nguồn cho phù hợp. Nếu như dùng OPTO thì nên quấn BA nguồn và theo sơ đồ sau. Còn nếu dùng biến ap cách ly thì bạn có thể dùng nguồn là nguồn BA thường vì nó không cần nhiều nguồn ra.
      e dùng biến áp cách ly kích IGBT cho đơn giản chứ mạch dùng opto thấy phức tạp quá. nhưng trước hết em phải lo cái vụ biến áp xung cho xong. chiều về rãnh se mấy sợi dây thừng tiếp. không có máy khoan mới chết em chứ. 42 sợi của cuộn thứ mình quấn thành 2 sợi được không bác Bảo. vì em thấy một sợi to quá sợ không vừa lõi. không lẽ mua 6 bộ lõi khác to hơn thì phí quá.

Comment

Không có máy khoan thì bạn vẫn có thể xe sơi được. Vào cái link mình đã cho bạn mà xem nhé vào thư mục parent.directory -->build-trans-rar. Xem phần cuối. Nó lồng cái kle vào chỗ gấp các sợi dây rồi dùng tay mà xoắn thôi, Còn nếu không thì bạn có thể chia ra như thế này mà ko cần xe sợi thừng nữa. mà quấn thứ cấp thành 5 lớp. mỗi lớp 8 sợi xếp sát nhau, quấn 7 vòng. giữa các lớp sơ cấp này ko cần giấy cách điện -Đấy là mình gợi ý. Bạn có thể tính toán lại theo ý thích làm sao mà ko lãng phí cửa sổ để vào hết dây.

Comment

bác thucbao cho cháu hỏi 1 bộ flyback bn W ạ?
          Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
          Keep moving forward...

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
            bác thucbao cho cháu hỏi 1 bộ flyback bn W ạ?
            Ý bạn hỏi là có thể "vắt" từ 1 bộ lõi flyback tivi ra công suất mấy W? Cái này tùy kích thước lõi và chất lượng lõi như thế nào và dùng sơ đồ mạch ra sao, như trong máy hàn mình ở đây ra được hơn 500W/1 bộ lõi

Comment

Mình mới sửa xong một máy hàn inverter dạng tig hiệu OKAYAMA không biết là hàng Tàu hay Nhật. Nó hoạt động ở tần số 80KHZ, sử dụng 4 con IGBT dạng cầu H. Điện áp ra không tải 65V. Ở mạch kích các IC bị bôi số nhưng mình nhận dạng được nó dùng con KA 3525 để PWM còn mạch so sánh là LM393. Đầu ra của IC KA 3525 ( chân 11 và 14 ) này được khuếch đại bằng cặp darlington để đưa đến 2 biến áp xung. Phản hồi dòng điện bằng biến dòng. Mình hàn thử thấy dòng điện hàn ổn định so với các loại máy hàn khác. Dạng sóng ra cũng tương đối phẵng.
              Minh post hình nó lên cho các bạn xem thử.
              Click image for larger version

Name:	May han Inverter 200A.jpg
Views:	1
Size:	122.9 KB
ID:	1349601Click image for larger version

Name:	May han Inverter 200A nhin tu tren xuong.jpg
Size:	105.7 KB
ID:	1349602Click image for larger version

Name:	May han inverter 3.jpg
Size:	96.7 KB
ID:	1349603

Comment

Qua việc khảo sát ưu và khuyết điểm của các loại máy hàn xung hiện có trên thị trường mình có thể rút ra được kết luận :
                Có thể chế tạo máy hàn xung với yêu cầu gọn nhẹ và bền” nếu chúng ta chấp nhận các điều kiện sau :
                - Chấp nhận những thất bại ban đầu để học hỏi và rút kinh nghiệm từ thực tế.
                - Giá thành có thể đắt hơn các máy ngoài thị trường do đốt các linh kiện trong lúc thí nghiệm và cả công sức bỏ ra để thí nghiệm.
                - Có một kiến thức và tay nghề về điện công nghiệp, điện tử, cơ khí và cả đến kinh nghiệm về việc chế tạo các bo mạch.
                - Tuân thủ theo các bước hướng dẫn để tránh những sai sót không đáng có.
                - Có các phương tiện đo lường để kiểm tra như đồng hồ VOM chỉ thị kim, đồng hồ hiện số và cả đến máy hiện sóng để kiểm tra dạng sóng.
                - Có được những linh kiện tốt cần thiết cho việc chế tạo máy hàn xung.
                - Mẫu mã không đẹp bằng hàng chợ nhưng nó là sản phẩm của chính mình.
                Nếu có được các điều kiện đó thì chúng ta sẽ bắt đầu tiến hành còn không đạt được thì tốt hơn ta nên mua máy hàn có sẳn trên thị trường về sử dụng dầu biết rằng nó sẽ mau hỏng. Khi đó ta sẽ làm một công việc khác “ Sửa chữa máy hàn xung”.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                  Giá của máy hàn Legi 150A trên thị trường khoảng 1,8T. Máy hàn này dùng 4 FET, 1 biến áp xung, tần số 200KHZ, điện áp ra không tải khoảng 50VDC. Máy hàn này có khuyết điểm là lúc mới mồi hay bị dính nhưng hàn tương đối ổn định đối với yêu cầu dòng điện tối đa khoảng trên dưới 100A, dòng điện hàn min khoảng 30-40A nên dễ dàng hàn đồ mỏng. Trong lượng toàn bộ là 2,6kg nên dễ đeo bên mình khi hàn trên cao. Chỉ tội là phải mua thêm dây hàn bởi vì nhà sản xuất không bán kèm theo.
                  Thân chào.
                  Thân chào.
                  Thanks bác quanghien nhé.

Comment

Qua việc khảo sát ưu và khuyết điểm của các loại máy hàn xung hiện có trên thị trường mình có thể rút ra được kết luận :
                    Có thể chế tạo máy hàn xung với yêu cầu gọn nhẹ và bền” nếu chúng ta chấp nhận các điều kiện sau :
                    - Chấp nhận những thất bại ban đầu để học hỏi và rút kinh nghiệm từ thực tế.
                    - Giá thành có thể đắt hơn các máy ngoài thị trường do đốt các linh kiện trong lúc thí nghiệm và cả công sức bỏ ra để thí nghiệm.
                    - Có một kiến thức và tay nghề về điện công nghiệp, điện tử, cơ khí và cả đến kinh nghiệm về việc chế tạo các bo mạch.
                    - Tuân thủ theo các bước hướng dẫn để tránh những sai sót không đáng có.
                    - Có các phương tiện đo lường để kiểm tra như đồng hồ VOM chỉ thị kim, đồng hồ hiện số và cả đến máy hiện sóng để kiểm tra dạng sóng.
                    - Có được những linh kiện tốt cần thiết cho việc chế tạo máy hàn xung.
                    - Mẫu mã không đẹp bằng hàng chợ nhưng nó là sản phẩm của chính mình.
                    Nếu có được các điều kiện đó thì chúng ta sẽ bắt đầu tiến hành còn không đạt được thì tốt hơn ta nên mua máy hàn có sẳn trên thị trường về sử dụng dầu biết rằng nó sẽ mau hỏng. Khi đó ta sẽ làm một công việc khác “ Sửa chữa máy hàn xung”.
                    mấy hôm nay bận về quê phụ đám cưới ông anh nên chưa tiếp tục dự án được. cái bác này làm anh em nản lòng. nói như bác thì còn gì mà bàn nửa cứ mua về mà xài. tiêu chí của chủ topic này là trong điều kiện nghiệp dư, nguồn linh kiện dễ tìm, dễ thay thế, mạch gọn nhẹ dễ sữa chữa. trong điều kiện đó ta làm được mới đáng nói. mà thực tế là bác bảo đã thành công.

Comment

Bác quanghien có nhiều kinh nghiệm và kiến thức khá phong phú và chắc bác cũng có niềm đam mê khám phá chế tạo nên bác mới tham gia diễn đàn và đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm cho mọi ng mở rộng tầm mắt.
                      àh e thắc mắc là : vì sao legi 150A lại nhẹ hơn wá nhiều so với các chủng loại khác cùng công xuất ?hihi e gà mấy cái vụ này lắm.
                      Thanks bác.

Comment

Nguyên văn bởi tlong01 Xem bài viết
                        Bác quanghien có nhiều kinh nghiệm và kiến thức khá phong phú và chắc bác cũng có niềm đam mê khám phá chế tạo nên bác mới tham gia diễn đàn và đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm cho mọi ng mở rộng tầm mắt.
                        àh e thắc mắc là : vì sao legi 150A lại nhẹ hơn wá nhiều so với các chủng loại khác cùng công xuất ?hihi e gà mấy cái vụ này lắm.
                        Thanks bác.
                        Máy hàn Legi 150A nhẹ hơn các loại máy hàn khác là do :
                        1. Máy sử dụng tần số cao (200KHZ) nên lỏi thép ferit gọn nhẹ và trọng lượng dây quấn cũng giảm.
                        2. Máy chỉ sử dụng 2 IGBT nên gìàn tản nhiệt của nó củng gọn hơn. quạt giải nhiệt cũng nhỏ gọn hơn.
                        3. Nguồn điều khiển dùng dạng switching nên gọn nhẹ.
                        4. Vỏ tôle mõng hơn các loại máy hàn khác.
                        Tuy nhiên cái nào cũng có giá của nó. Với kết cấu như trên thì độ giải nhiệt kém, máy mau nóng, chỉ hàn được que hàn 2,5mm trở xuống, khi hàn hay bị dính vì điện áp không tải thấp (50VDC).
                        Đó là những gì mình khảo sát trên máy hàn Legi 150A. Nó không được giới thợ ưa chuộng mặc dầu giá thành rẻ ( 1,6T-1,8T).
                        Thân chào.

Comment

Máy hàn Legi 150A nhẹ hơn các loại máy hàn khác là do :
                          1. Máy sử dụng tần số cao (200KHZ) nên lỏi thép ferit gọn nhẹ và trọng lượng dây quấn cũng giảm.
                          2. Máy chỉ sử dụng 2 IGBT nên gìàn tản nhiệt của nó củng gọn hơn. quạt giải nhiệt cũng nhỏ gọn hơn.
                          3. Nguồn điều khiển dùng dạng switching nên gọn nhẹ.
                          4. Vỏ tôle mõng hơn các loại máy hàn khác.
                          Tuy nhiên cái nào cũng có giá của nó. Với kết cấu như trên thì độ giải nhiệt kém, máy mau nóng, chỉ hàn được que hàn 2,5mm trở xuống, khi hàn hay bị dính vì điện áp không tải thấp (50VDC).
                          Đó là những gì mình khảo sát trên máy hàn Legi 150A. Nó không được giới thợ ưa chuộng mặc dầu giá thành rẻ ( 1,6T-1,8T).
                          Thân chào.
                          bác THUCBAO và bác lam ơn cho hỏi nếu dung IGBT của bếp từ được không ạ con 20n120 (50A-1200V) và đầu ra dùng diot BYV255v-200 ở dầu ra được không, con này là diot kép có dong 150A mỗi con và điện áp là 200v. xin bác chỉ bảo con Tp3 có diẹn tích tối thiểu là bao nhiêu??? xin cám ơn các báo nhiều.
                          huyen

Comment

Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
                            mấy hôm nay bận về quê phụ đám cưới ông anh nên chưa tiếp tục dự án được. cái bác này làm anh em nản lòng. nói như bác thì còn gì mà bàn nửa cứ mua về mà xài. tiêu chí của chủ topic này là trong điều kiện nghiệp dư, nguồn linh kiện dễ tìm, dễ thay thế, mạch gọn nhẹ dễ sữa chữa. trong điều kiện đó ta làm được mới đáng nói. mà thực tế là bác bảo đã thành công.
                            Nếu trong điều kiện không có thông tin về các máy hàn xung trên thực tế cùng với các thiết bị đo lường và các thiết bị hỗ trợ khác mà lần đầu chế tạo thành công máy hàn xung thì xin bái phục. Trong mấy mươi năm hành nghề và đào tạo tay nghề cho giới thợ trẻ mình cũng không làm được chuyện này. Trước khi mình thiết kế một sản phẩm mình cũng phải nắm rõ các sản phẩm tương tự khác để biết được ưu khuyết điểm của chúng. Mình không muốn dẩm vào bước chân sai lầm của người đi trước. Các sản phẩm mình làm ra cũng phải được thử nghiệm nhiều lần rồi mới công bố chứ không thể mới thử qua loa mà đã vội cho rằng thành công.
                            Last edited by quanghien54; 11-07-2011, 22:44.

Comment

Nguyên văn bởi sonhn Xem bài viết
                              bác THUCBAO và bác lam ơn cho hỏi nếu dung IGBT của bếp từ được không ạ con 20n120 (50A-1200V) và đầu ra dùng diot BYV255v-200 ở dầu ra được không, con này là diot kép có dong 150A mỗi con và điện áp là 200v. xin bác chỉ bảo con Tp3 có diẹn tích tối thiểu là bao nhiêu??? xin cám ơn các báo nhiều.
                              Để an toàn thì phải dùng IGBT có dòng điện 50A và điện áp từ 600V trở lên. Diode xung cũng phải từ 150A trở lên, Điện áp tối thiểu là 200V. Nếu không thì phải ghép song song lại. Biến áp xung phải có diện tích tối thiểu là 5cm2 cho 100A và 8cm2 cho 180-200A. 20N120 là IGBT 20A và điện áp 1200V chứ không phải là 50A đâu. Tính dòng định mức chứ không phải là cực đại.

Comment

Nếu trong điều kiện không có thông tin về các máy hàn xung trên thực tế cùng với các thiết bị đo lường và các thiết bị hỗ trợ khác mà lần đầu chế tạo thành công máy hàn xung thì xin bái phục. Trong mấy mươi năm hành nghề và đào tạo tay nghề cho giới thợ trẻ mình cũng không làm được chuyện này. Trước khi mình thiết kế một sản phẩm mình cũng phải nắm rõ các sản phẩm tương tự khác để biết được ưu khuyết điểm của chúng. Mình không muốn dẩm vào bước chân sai lầm của người đi trước. Các sản phẩm mình làm ra cũng phải được thử nghiệm nhiều lần rồi mới công bố chứ không thể mới thử qua loa mà đã vội cho rằng thành công.
                                Nếu có đủ các thiết bị như bác Quanghien54+hàng chục năm kinh nghiệm thì thật là tuyệt vời, như vậy diễn đàn này có lẽ chỉ có bác ấy làm được máy hàn xung còn người khác thì coi như bó tay vì không có đủ tiền mua các thiết bị nữa, Như vậy thì người có đủ kiến thức và kinh nghiệm như bác thử hỏi có làm không? có lẽ là không vì chẳng có gì mới và hứng thú? Tôi ko phản đối sự hữu ích của các thiết bị kiểm tra, nhưng thiết nghĩ ko nên cầu toàn như vậy, và cũng có nhiều cách mà khắc phục và kinh nghiệm của những người đi trước như bác truyền lại nữa (nếu có sẵn nhiệt tình). Ví dụ như lõi ferit bác có mua thiết bị để đo thông số của nó không? Tôi chắc là ko vì bác ko phải là nhà chế tạo mà bác chỉ sưả chữa. Vậy thì mua chi cho lãng phí vì ít dùng hoặc dùng chỉ là tò mò. Vậy mà do đâu bác khẳng định là lõi 5CM2 cho dòng 100ampe, 8 cm2 cho dòng 180a, rồi thì mật độ dòng điện phải nhỏ hơn 10amp/mm2, vv... Như vậy có phải là kinh nghiệm của bác không? Ở đây cũng vậy các bạn trẻ lấy đâu 1 lúc ra từng ấy thứ? Vậy cái họ cần là kinh nghiệm vượt qua thiếu thốn khó khăn, còn sản phẩm làm ra được, dùng được là tốt và vui rồi chưa cần phải kiểm tra gắt gao để so sánh voi sản phẩm lưu hành trên thị trường. Sau này dần sẽ cải tiến +rút kinh nghiệm. Vài lời nói thẳng mong bác đại xá

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X