Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về biến áp xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
    Dear thucbao,

Trong datasheet của lõi sẽ có thông số cùng với dung sai, do khi nung lõi độ co là khác nhau, mình kiểm tra thấy Amin ứng với dung sai theo chiều âm của kích thước.
    Vậy theo bạn là tồn tại hai loại tiết diện? một là tiết diện vật lý và một là tiết diện từ thông? , nếu Amin<Ae thì từ thông đi ra cả ngoài mạch từ?

Thanks.
    Chào bạn, Lúc đầu mình cũng nghĩ là do dung sai kích thước nhưng ko phải như vậy vì nếy lấy dung sai max thì tiết diện vẫn nhỏ hơn nhiều không thể đạt được 180mm2.
    Nếu Amin <Ae thì vẫn lấy Ae vì trên toàn bộ mạch từ có độ dài Le nhiều nơi khác tiết diện lớn hơn Ae. Điều này cũng giống như mạch điện trở bằng dây đồng to tiết diện (S) và nhỏ (s) nối tiếp nhau có độ dài L. Người ta có thể quy đổi thành mạch dài Le có tiết diện Se>s.
    Mặt khác ta có công thức V=Le*Ae nên bạn có thể kiểm tra Ae=V/Le-Như vậy có thể khẳng định có 2 loại tiết diện.
    Cuối cùng nếu chỉ với 1 thông số mà đã sai đến 22% thì tổng sai số khi áp dụng toàn bộ công thức sẽ có thể lớn hơn rất nhiều, kết quả sẽ khác xa thực tế.

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
      Chào bạn, Lúc đầu mình cũng nghĩ là do dung sai kích thước nhưng ko phải như vậy vì nếy lấy dung sai max thì tiết diện vẫn nhỏ hơn nhiều không thể đạt được 180mm2.
      Nếu Amin <Ae thì vẫn lấy Ae vì trên toàn bộ mạch từ có độ dài Le nhiều nơi khác tiết diện lớn hơn Ae. Điều này cũng giống như mạch điện trở bằng dây đồng to tiết diện (S) và nhỏ (s) nối tiếp nhau có độ dài L. Người ta có thể quy đổi thành mạch dài Le có tiết diện Se>s.
      Mặt khác ta có công thức V=Le*Ae nên bạn có thể kiểm tra Ae=V/Le-Như vậy có thể khẳng định có 2 loại tiết diện.
      Cuối cùng nếu chỉ với 1 thông số mà đã sai đến 22% thì tổng sai số khi áp dụng toàn bộ công thức sẽ có thể lớn hơn rất nhiều, kết quả sẽ khác xa thực tế.
      OK, đồng ý là dùng Ae trong các công thức tính toán.

Comment

• bác goldstar09 làm xong chưa sao lâu quá, em đang hồi hộp đợi kết quả của bác đây

Comment

• Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
          bác goldstar09 làm xong chưa sao lâu quá, em đang hồi hộp đợi kết quả của bác đây
          Xin lỗi bạn, dạo này mình cũng hơi bận quá nên cũng chưa triển khai xong được. Mình sẽ cố gắng để thực hiện xong.

Comment

• Làm ĐTCS cũng cần khá nhiều thời gian và công sức, trình độ. cũng khó có thể xong ngay được.
            Nếu bạn goldstar09 gặp vướng mắc thì cứ nói trên này, nhiều người sẽ góp ý được cho bạn.

Comment

• Sao các chủ đề về biến áp xung bao giờ cũng kết thúc giữa chừng vậy?

Comment

• Nguyên văn bởi ntcisa Xem bài viết
                Sao các chủ đề về biến áp xung bao giờ cũng kết thúc giữa chừng vậy?
                Đã kết thúc đâu bạn, mọi việc mới chỉ bắt đầu, cần nhiều thời gian để làm một sản phẩm, riêng thiết kế cũng mất 1 tuần, chờ nhập vật tư linh kiện...
                Bạn muốn tìm hiểu về vấn đề gì thì cứ post lên đây, nếu biết thì mình sẽ trả lời giúp.

Comment

Đã kết thúc đâu bạn, mọi việc mới chỉ bắt đầu, cần nhiều thời gian để làm một sản phẩm, riêng thiết kế cũng mất 1 tuần, chờ nhập vật tư linh kiện...
                  Bạn muốn tìm hiểu về vấn đề gì thì cứ post lên đây, nếu biết thì mình sẽ trả lời giúp.
                  em có ngu ý thế này các bác xem có dc ko ạ
                  Về phần lái fet theo em nên dùng cách ly quang tốc độ cao như TLP250 của toshiba để lái fet vì chuyên dùng để kick IGBT tần số cao.Em chưa thử con này vời 494 hay 3525 nhưng em đã thử phần SPWM của cái puresine bằng con này rồi.Vì em ko có đièu kiện nên ko thể đo được dạng xung ra của nó có vuông như lý thuyết ko nữa.Còn phần tạo nguồn 15v để cáp cho IC em nghĩ nên dùng con MC4063 để mạch nhỏ gọn
                  Cách thứ 2 trong việc lái Fet này là em dùng nguyên 1 con fet z44 để lái các fet công suất khác không biết có dc ko nữa vì em chưa thử
                  CÁc bác cho em ý kiến đi nếu khả thi em cũng làm thử cái ạ.Vì em còn con puresine đang diy dở dang ở nhà vì chưa có biến áp xung chuẩn ạ
                  @DTTH;ko biết bác có thể để lại cho em một con EE55 của bác đã lấy ko ạ.Nếu dc bác Pm cho em biết để em liên lạc cụ thể sau ạ.Em đang cách bác khoang 100km ạ.
                  CẢm ơn các bác

Comment

• Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
                    ko biết bác có thể để lại cho em một con EE55 của bác đã lấy ko ạ.Nếu dc bác Pm cho em biết để em liên lạc cụ thể sau ạ.Em đang cách bác khoang 100km ạ.
                    CẢm ơn các bác
                    Có thể share cho bạn E55 được, nhưng bạn phải public cách tính toán phần biến áp lên đây để đánh giá tính khả thi và để đóng góp cho cộng đồng, nếu bạn đồng ý thì tôi sẽ gửi cho bạn.

Comment

Có thể share cho bạn E55 được, nhưng bạn phải public cách tính toán phần biến áp lên đây để đánh giá tính khả thi và để đóng góp cho cộng đồng, nếu bạn đồng ý thì tôi sẽ gửi cho bạn.
                      trước tiên cám ơn bác đã quan tâm những gì em viết nhưng từ khi em mày mò mấy vụ biến áp xung này thì em chưa tính bao giờ cả đơn giản vì em chưa kiếm dc lõi nào có thông số cả.Em chỉ quấn thử rồi test thôi.Nếu lõi có thông số cụ thể em có thể tính toán và test cụ thể rồi share cho các bác.Em chỉ làm để lấy cái dùng khi cần thiết thôi chứ em ko kinh doanh hay gì cả nên em ko giấu nghề gì đâu bác ui.Em liên lạc với pác thế nào ạ

Comment

• Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
                        trước tiên cám ơn bác đã quan tâm những gì em viết nhưng từ khi em mày mò mấy vụ biến áp xung này thì em chưa tính bao giờ cả đơn giản vì em chưa kiếm dc lõi nào có thông số cả.Em chỉ quấn thử rồi test thôi.Nếu lõi có thông số cụ thể em có thể tính toán và test cụ thể rồi share cho các bác.Em chỉ làm để lấy cái dùng khi cần thiết thôi chứ em ko kinh doanh hay gì cả nên em ko giấu nghề gì đâu bác ui.Em liên lạc với pác thế nào ạ
                        Bạn thân mến,
                        Một cái lõi thì cũng chả đáng tiền và mình cũng không kinh doanh, mục đích chính của mình là những người dùng nó phải có cách tính toán khoa học, nếu quấn mò mẫm để thử thì cũng không cải tiến gì hơn so với lõi không có thông số, chính vì vậy nên gửi bạn một chút thông tin sau đây về lõi E55 mà mình đang có:
                        - Datasheet của lõi E55 ở đây
                        - Chất liệu của nó là Ferrite kiểu F của Magnetics Inc, đặc tính kỹ thuật

Hy vọng là bạn có thể xem và tính toán được, nếu có gì chưa rõ có thể hỏi lại.
                        Bạn thông cảm nhé, mình làm vậy chỉ để đảm bảo là sản phẩm mình share cho người khác được dùng đúng cách.

Thân,

Comment

• Cho em hỏi biến áp xung này được ứng dụng trong thiết bị nào vậy?!

Comment

• Nguyên văn bởi tuanhvt Xem bài viết
                            Cho em hỏi là công ty của anh địa chỉ ở nơi nào của Hà Nội vậy?!.Thanks.
                            Chào bạn,
                            Những giao lưu mang tính cá nhân mong bạn nhắn vào hộp tin cho mình để tuân thủ nội quy của Mod vừa mới ban hành

Comment

• Nguyên văn bởi tuanhvt Xem bài viết
                              Cho em hỏi biến áp xung này được ứng dụng trong thiết bị nào vậy?!
                              Cái lõi này chủ yếu được dùng trong biến đổi DC-DC như cầu H, đẩy kéo, nửa cầu, Forward...

Comment

Cái lõi này chủ yếu được dùng trong biến đổi DC-DC như cầu H, đẩy kéo, nửa cầu, Forward...
                                em đã thử tính với con biến áp xung anh cho thông số thì có các thông số nổi bật tính được như sau
                                Sơ cấp số vòng 3x3 với dây đường kính 4.1cm tương đương với dây AWG-6
                                Thứ cấp dây 70 (AWG-22) quấn 84 vòng
                                Thông số đàu vào min là 10.5V centre là 12V và max là 14V.Tổng công suất khai thác là 600w hiệu suất 75%.áp định lấy ra 360Vac nhưng chỉ còn 84 vòng thứ cấp
                                Tính theo thông số của mosfet 75n75 với 2 cặp mắc //
                                tần số chuyển mạch 50khz
                                thông số Bmax của em lên tới 1500G
                                các bác thử so sánh với cách tính của các bác xem thế nào.Nếu thấy khả thi em nhờ bác DTTH đo đạc ít thông số về kick thước như bề rộng cửa sổ,chiều cao cụ thể để em tính lại cho chính xác ạ
                                giờ em chưa thể đánh công thức bằng word ngay được nếu các bác thấy hợp lý thì em sẽ cố gắng trình bày cụ thể cho các bác

Comment

Về tác giả

Collapse

goldstar09 Tìm hiểu thêm về goldstar09

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X