Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về biến áp xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi goldstar09 Xem bài viết
    Em nghĩ tần số 100khz cũng là khó lắm rồi. Khi đó ảnh hưởng bởi hiệu ứng bề sẽ tăng lên. Để hạn chế điều này chúng ta phải dùng nhiều sợi đồng nhỏ chập lại để quấn hay có thể dùng lá đổng mỏng để tăng tiết diện. Tần số cao thì mạch kích fet cũng thiết kế khó khăn hơn, tổn hao chuyển mạch tại các fet cũng tăng lên, nhất là khi hầu hết chúng ta đang áp dụng kỹ thuật chuyển mạch cứng.
    Đúng vậy, trong bộ nguồn viễn thông Emerson mình thấy họ chuyển mạch ở 100KHz, sơ cấp 420V quấn 16 vòng (cầu H), thứ cấp max 56V quấn 3 vòng chỉnh lưu tia , công suất ~3kW
    mật độ từ thông Bmax họ sử dụng là ~1800G.
    Ở thời điểm hiện tại chúng ta nên thực hiện ở 100KHz cho tốt trước khi tính chuyện nâng tần số.

Comment

Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
      Đúng vậy, trong bộ nguồn viễn thông Emerson mình thấy họ chuyển mạch ở 100KHz, sơ cấp 420V quấn 16 vòng (cầu H), thứ cấp max 56V quấn 3 vòng chỉnh lưu tia , công suất ~3kW
      mật độ từ thông Bmax họ sử dụng là ~1800G.
      Ở thời điểm hiện tại chúng ta nên thực hiện ở 100KHz cho tốt trước khi tính chuyện nâng tần số.
      Vâng em nghĩ cũng đang có nhiều người cũng đang gặp khó khăn trong việc tính toán. Hi vọng qua topic anh em học hỏi được nhiều thứ về cái ferit này, mong anh DTTH và anh goldstar09 sớm puplic kết quả cũng như cách tính dựa trên thông số của lõi

Comment

Nguyên văn bởi khuyenbk Xem bài viết
        Vâng em nghĩ cũng đang có nhiều người cũng đang gặp khó khăn trong việc tính toán. Hi vọng qua topic anh em học hỏi được nhiều thứ về cái ferit này, mong anh DTTH và anh goldstar09 sớm puplic kết quả cũng như cách tính dựa trên thông số của lõi
        Cách tính toán mình đã rất rõ ràng, bây giờ đang thử nghiệm vào thực tế, từ hôm giờ đã thử được 2/3 số lõi rồi.
        Không chỉ là lõi từ mà còn rất nhiều thông số liên quan, thời gian tới sẽ tổng hợp cho các bạn

Comment

Cách tính toán mình đã rất rõ ràng, bây giờ đang thử nghiệm vào thực tế, từ hôm giờ đã thử được 2/3 số lõi rồi.
          Không chỉ là lõi từ mà còn rất nhiều thông số liên quan, thời gian tới sẽ tổng hợp cho các bạn
          Kết luận lại yêu cầu bài toán của anh goldstar09 sẽ là:
          - Bộ biến đổi dùng đẩy kéo 12V - 300V, công suất 600w
          - tần số 100k
          - dùng lõi E55 Bmax cỡ 1500G
          - Chưa tính được tổn hao, và với giả thiết rằng driver mosfet đã làm việc tốt ở 100k

Comment

- tần số 100k
            - Chưa tính được tổn hao, và với giả thiết rằng driver mosfet đã làm việc tốt ở 100k
            Bạn goldstar09 dùng lõi EC52, còn tổn hao thì ta có thể tính được, tuy nhiên để cho đơn giản quá trình tính toán, ta có thể chọn hiệu suất là 75%, còn 25% là tổn hao.
            Còn bài toán trên chỉ là một trường hợp cụ thể , mình muốn khái quát tất cả vấn đề, tính chọn cho cả các phần tử công suất trên các mạch DC-DC.
            Các bạn ráng chờ một thời gian.

Comment

- tần số 100k
              Mình đang thiết kế nguyên lý, sẽ sớm post lên cho các bạn góp ý giúp mình.

Comment

Mình đang thiết kế nguyên lý, sẽ sớm post lên cho các bạn góp ý giúp mình.
                Trang web này cho các trình tính các dạng BAX cho lõi simens, rất có ích cho việc tham khảo. kết quả tương đối khớp so với tính tay. Design of switch power supplies

Comment

Mọi người cho mình hỏi vấn đề này. Trong mạch của mình đang thiết kế, mình có đưa vào một khối tạo điện áp 15V để cấp cho IC sg3525 và các IC thuật toán (nếu có). Vì mình nhận thấy rằng, việc điều khiển fet cần có nguồn cấp cho mạch kích phải thật ổn định, ít nhiễu để không làm giảm biên độ của xung kích các fet. Trong một thiết kế trước đó, mình không có sử dụng khối này, thì khi đầu ra chạy công suất cao thì điện áp acquy bị sụt đi nhiều(có lúc còn 10.5V). Đồng nghĩa là nguồn cấp vào sg3525 và các ic khác cũng giảm theo, gây giảm biên độ của xung kích fet, và có thể làm cho fet không dẫn bão hòa. Sau đó, mình đưa khối tạo nguồn 15V vào thì tình hình có khả quan hơn. Điện áp nuôi sg3525 luôn ổn định ở 15V, mặc dù điện áp acquy xuống còn 10.5V.

Mọi người cho ý kiến về giải pháp này nhé. Liệu có khả thi không?

Thanks,

Comment

Mọi người cho mình hỏi vấn đề này. Trong mạch của mình đang thiết kế, mình có đưa vào một khối tạo điện áp 15V để cấp cho IC sg3525 và các IC thuật toán (nếu có). Vì mình nhận thấy rằng, việc điều khiển fet cần có nguồn cấp cho mạch kích phải thật ổn định, ít nhiễu để không làm giảm biên độ của xung kích các fet. Trong một thiết kế trước đó, mình không có sử dụng khối này, thì khi đầu ra chạy công suất cao thì điện áp acquy bị sụt đi nhiều(có lúc còn 10.5V). Đồng nghĩa là nguồn cấp vào sg3525 và các ic khác cũng giảm theo, gây giảm biên độ của xung kích fet, và có thể làm cho fet không dẫn bão hòa. Sau đó, mình đưa khối tạo nguồn 15V vào thì tình hình có khả quan hơn. Điện áp nuôi sg3525 luôn ổn định ở 15V, mặc dù điện áp acquy xuống còn 10.5V.

Mọi người cho ý kiến về giải pháp này nhé. Liệu có khả thi không?

Thanks,
                    em thấy anh không cần phải đưa nó vào cho phức tạp. vì thực tế ở mức 10.5v các fet vẫn bão hòa tốt. nhưng acquy chạy còn khoảng 10.5v thì toàn mạch nên cắt vì đó là mức phóng điện an toàn của acquy, nếu xài dưới mức 10.5v sẽ làm giảm tuổi thọ của acquy rất nhiều. và nếu ta có mạch nâng lên 15v trong khi acquy còn 10.5v thì cũng không có nghĩa gì khi mà 10.5v không đủ cấp cho tầng công suất và BAX dẫn đến fet nóng. em nghĩ ta chỉ cần thêm tụ hóa lớn và lọc nhiễu nguồn đầu vào cho tầng điều khiển là ổn rồi

Comment

em có cái này chắc có bác đã đọc rồi
                      Attached Files
                      |

Comment

Nguyên văn bởi meocon_87 Xem bài viết
                        em có cái này chắc có bác đã đọc rồi
                        Cảm ơn bạn, đúng là tài liệu này mình đã có đọc rồi. Nói chung cũng rất chi tiết. Hiện mình cũng đang tham khảo tài liệu này và một số tài liệu khác. Có lẽ các tài liệu trên mạng hầu như mọi người cũng đã nghiên cứu qua rồi. Vấn đề là làm sao chúng ta thống nhất một cách tính toán phù hợp sau khi tổng hợp từ các nguồn tài liệu khác nhau. Mình sẽ post lên sau.

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                          em thấy anh không cần phải đưa nó vào cho phức tạp. vì thực tế ở mức 10.5v các fet vẫn bão hòa tốt. nhưng acquy chạy còn khoảng 10.5v thì toàn mạch nên cắt vì đó là mức phóng điện an toàn của acquy, nếu xài dưới mức 10.5v sẽ làm giảm tuổi thọ của acquy rất nhiều. và nếu ta có mạch nâng lên 15v trong khi acquy còn 10.5v thì cũng không có nghĩa gì khi mà 10.5v không đủ cấp cho tầng công suất và BAX dẫn đến fet nóng. em nghĩ ta chỉ cần thêm tụ hóa lớn và lọc nhiễu nguồn đầu vào cho tầng điều khiển là ổn rồi
                          Mình sẽ giới hạn khi điện áp acquy xuống còn 10.8V, mạch sẽ ngừng hoạt động. Cũng đúng là nếu nâng điện áp lên 15V, trong khi điện áp acquy xuống còn 10.5V, thì cũng không có ý nghĩa lắm. Tuy nhiên, giá trị 10.5 hay 10.8V là các ngưỡng thấp nhất, mạch sẽ bị ngừng hoạt động khi điện áp xuống dưới ngưỡng này(mình sẽ chọn là 10.8V). Vấn đề, mình muốn ổn định điện áp cho mạch kích (15V) trong khoảng điện áp hoạt động từ 10.8 - 13.8V chẳng hạn.

Thực ra mình nghĩ giải pháp này không hẳn là không khả thi, nó cũng không quá phức tạp vì đã có một IC tạo điện áp 15V thực hiện rồi. Vấn đề là hạn chế được nhiễu cho nguồn 15V này. Để đơn giản, bỏ qua cũng được.

Comment

Hôm nay mình đã thử lõi EC52 ở 100KHz, chạy rất ổn, đầu ra 25A ở 20VDC dùng tải giả bên ngoài, chạy cả ngày chưa làm sao cả (tất nhiên phải có quạt tản nhiệt)
                            Mấy hôm rồi sao không thấy bạn đến lấy lõi về thử, chắc bận quá à.

Về giải pháp cho ĐTCS hiện có 2 trường phái analog và digital, bên này thì bảo bên kia rắc rối, khó thực hiện, giá thành đắt....
                            Chung quy lại là cả hai đều hợp lý và tùy việc mà làm, ví dụ nếu nguồn xung flyback thì ai lại đi dùng VĐK DSC vào đó, hay nếu một bộ nguồn viễn thông mà làm bằng analog thì sẽ rất khó khăn.

Ở trên mình đã nói với bạn là sở trường dùng DSC, không có ý chê bai analog vì mình cũng đang dùng cả hai giải pháp, còn cái thuật ngữ bù độ dốc chỉ phát sinh khi bạn dùng PCMC trong các kiến trúc duty có thể lớn hơn 50% như Buck, lúc này vòng điều khiển sẽ không ổn định và phát sinh dao động, cần trích một phần điện áp răng cưa trên tụ dao động CT về chân hồi tiếp dòng điện trong trường hợp dùng analog hoặc bù bằng hệ số trong vòng điều khiển số DSC để ổn định hệ thống.

Nếu bạn search từ khóa "peak current mode control" thì sẽ dễ dàng gặp thuật ngữ "slope compensation" mà mình gọi là bù độ dốc.

Đúng là nếu dùng PCMC thì tốc độ của current sensor rất quan trọng, chúng ta có thể dùng (gần như phải dùng) biến dòng hình xuyến, lõi bằng ferrite có độ từ thẩm cao, độ từ dư thấp (ví dụ như chất liệu ferrite W có độ từ thẩm lên đến 15000).

[ATTACH=CONFIG]33089[/ATTACH]

Do mình dùng digital nên phần driver cũng khá cầu kỳ, dùng xuyến nhỏ để truyền xung (dùng opto tần số cao sẽ bị trễ lớn), sau đó lại dùng IC driver để điều khiển, tuy giá thành đắt nhưng xung rất tin cậy và vuông).

[ATTACH=CONFIG]33090[/ATTACH]

Cảm biến Hall đo dòng DC/AC cho tốc độ đáp ứng chậm, thích hợp với việc đo giá trị dòng trung bình trong một khoảng thời gian.

[ATTACH=CONFIG]33091[/ATTACH]

Một hệ thống dùng DSC điển hình

Có gì anh em trao đổi thêm để cùng khám phá các vấn đề còn tồn tại.

Thân ,
                            Bạn có thể nói rõ dùng xuyến nhỏ truyền xung như thế nào không? Thông số của xuyến ?
                            IC driver bạn dùng ir2100 phải không?
                            Thân,
                            |

Comment

Nguyên văn bởi CHANTINH Xem bài viết
                              Bạn có thể nói rõ dùng xuyến nhỏ truyền xung như thế nào không? Thông số của xuyến ?
                              IC driver bạn dùng ir2100 phải không?
                              Thân,
                              Mình gửi bạn hai sơ đồ hay dùng, thực ra IR2110 là con driver tương đối yếu, các hãng khác có vi mạch driver tới 9A

Click image for larger version

Name:	GateA.jpg
Views:	1
Size:	55.6 KB
ID:	1351129

Click image for larger version

Name:	GateB.jpg
Views:	1
Size:	66.9 KB
ID:	1351130

Một số yêu cầu cơ bản khi driver bằng biến áp xung:

- Nên dùng xuyến để tối thiểu hóa điện cảm rò, cho dạng xung đẹp
                              - Chất liệu dùng ferrite thông thường, nếu có độ từ thẩm cao thì càng tốt, mình đang dùng chất liệu W của Magnetics từ thẩm 15000
                              - Nên bện xoắn dây sơ cấp và thứ cấp vào nhau trước khi quấn sẽ cho độ ghép tốt

Công thức tính số vòng dây cho tỷ lệ 1:1:1

N=(Vpri*Ton*10^8)/(2*Bmax*Ac) = (Vpri*10^8)/(4*Bmax*Ac*f)

với điều kiện Ton=50%T

Vpri là điện áp sơ cấp thường là 12V, Ton là thời gian có xung điều khiển, trong tính toán lấy 50% T ở tần số điều khiển
                              Bmax là mật độ từ thông cực đại, mình đang dùng 2000G cho cái xuyến W, Ac là tiết diện lõi cm2.

Ví dụ cụ thể ở 100KHz, điện áp kích 12V, tiết diện xuyến 0.26cm2

N=(12*10^8)/(4*2000*100000*0.26)=10 vòng

Đây là một số thông tin cơ bản, để được dạng sóng chuẩn còn nhiều vấn đề, nếu bạn gặp khó khăn, cứ post lên đây anh em sẽ có người giúp.

Nếu bạn không có điều kiện thử lõi tốt, hãy thí nghiệm với xuyến nhỏ để lấy kinh nghiệm.
                              Last edited by DTTH; 29-09-2011, 09:59.

Comment

Mình gửi bạn hai sơ đồ hay dùng, thực ra IR2110 là con driver tương đối yếu, các hãng khác có vi mạch driver tới 9A

[ATTACH=CONFIG]33371[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]33372[/ATTACH]

Một số yêu cầu cơ bản khi driver bằng biến áp xung:

- Nên dùng xuyến để tối thiểu hóa điện cảm dò, cho dạng xung đẹp
                                - Chất liệu dùng ferrite thông thường, nếu có độ từ thẩm cao thì càng tốt, mình đang dùng chất liệu W của Magnetics từ thẩm 15000
                                - Nên bện xoắn dây sơ cấp và thứ cấp vào nhau trước khi quấn sẽ cho độ ghép tốt

Công thức tính số vòng dây cho tỷ lệ 1:1:1

N=(Vpri*Ton*10^8)/(2*Bmax*Ac) = (Vpri*10^8)/(4*Bmax*Ac*f)

với điều kiện Ton=50%T

Vpri là điện áp sơ cấp thường là 12V, Ton là thời gian có xung điều khiển, trong tính toán lấy 50% T ở tần số điều khiển
                                Bmax là mật độ từ thông cực đại, mình đang dùng 2000G cho cái xuyến W, Ac là tiết diện lõi cm2.

Ví dụ cụ thể ở 100KHz, điện áp kích 12V, tiết diện xuyến 0.26cm2

N=(12*10^8)/(4*2000*100000*0.26)=10 vòng

Đây là một số thông tin cơ bản, để được dạng sóng chuẩn còn nhiều vấn đề, nếu bạn gặp khó khăn, cứ post lên đây anh em sẽ có người giúp.

Nếu bạn không có điều kiện thử lõi tốt, hãy thí nghiệm với xuyến nhỏ để lấy kinh nghiệm.
                                Cảm ơn bạn trước, mình sẽ test sau. Cho mình hỏi câu nữa là phần DC-DC bạn dùng con IC driver nào vậy vì mình cũng dùng dspic cho phần DC-DC.
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

goldstar09 Tìm hiểu thêm về goldstar09

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X